alisema leo siku ya pili mjini Bujumbura nchini Burundi. Kiongozi mkuu wa shirika la EGEL lenye kuhusika na umeme katika nchi za maziwa makuu, ruzizi ya tatu huenda kwa suluhisho ya matatizo ya umeme katika miji mikubwa ya nchi hizo tatu hasa sana mji wa Bujumbura na wa Bukavu. Watu kenda walifariki na wengine 11 waliumizwa vikali na wanyama wa mamba katika vijiji vitano vya sekta Tanganyika mtaani Fizi jimoni Kivu ya kusini. Ilitolewa jana siku ya kwanza na shirika la kiraia la nasirkaakiraa amboko umbali kinachopatikana kaskazini ya mji wa Baraka. Naye kiongozi gazeti Cono News ni mwenye kufungwa gerezani hadi sasa mjini Kinchasa. Tribinali ya ya Gombe ilipinga jana siku ya kwanza ombi ya mawakili wake ya kumtolea uro wa mteja kwa ijapokuwa hadi ya yaik ya kustokimbia wakati wa uchunguzi wa swali lake. ekazi za ujenzi wa bwawa la umeme la Ruzizi ya tatu zitaanzishwa mwaka wa elfu mbili kumi na sita Ruzizi. ya tatu itatoa megawat mia moja makumi nne na saba umeme utakaogawanywa katika usawa baina ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, Burundi na Rwanda. Habari itangazwa na bwana Alphonse Muyumba Kalenge, kiongozi mkuu wa EGL, yani shirika la muungano wa kiuchumi wa nchi za maziwa makuu kwa umeme, ni leo hii siku ya pili mjini Bujumbura nchini Burundi, katika mkutano wa wafadhili, mawaziri na wajuzi wa nishati wa nchi hizo tatu. Huyo alisema uzizi tatu ndio huenda kuwa suluhisho matatizo ya umeme katika miji ya nchi hizo tatu hasa sana mjini Bujumbura na Bukavu watoaji sita wa fedha miongoni mwao benki ya Ulaya, benki ya ulimwengu, walikubali kutosa fedha kwa kutimiza mradi ule wa Ruzizi ya tatu. Upande mwingine, mkutano wa uimizaji wa uchunguzi zidi ya njia za maji na visima vya shirika la regidezo ulifunguliwa rasmi leo siku ya pili hapa mjini Kinshasa. Mkutano ule unaandaliwa na shirika lisio la kiserikali la jamhuri ya Ufaransa grete una lengo ya kuonesha matokeo ya uchunguzi huo katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, faida na matatizo yanayoambatana na utoaji wa upekee wa maji. Ndivyo alisema kiongozi wa mradi wa shirika la Great Granwell Prier mbele ya mikrofoni ya Innocent Olinga: la situation de l'accès à l'eau en RDC est peu satisfaisante. Et une des solutions qui a été mise en place. kupatikana kwa maji katika nchi ya Kongo ya kidemokrasia siyo ya kuridhisha, na moja ya suluhisho ambao umeanzishwa tangu sasa miaka ishirini ni kuundwa kwa mifumo ya maji yenye kuwa huru, na utafiti wetu ilihusika na kuanzishwa kwa mara ya kwanza hesabu ya mitandao haya katika Kongo ya kidemokrasia, na kulipatikana zaidi ya mia tano kando kando ya miji mikubwa, wakati mwingine katika maeneo ya vijijini na kuwahudumia mamilioni ya Wakongomani. Lengo ya utafiti ni kuonyesha umuhimu wa mifumo ya maji leo katika nchi ya Kongo. Hatukuwa na wazo kuhusu idadi halisi ya watu ambao walihudumiwa. Sisi tunatoa jibu la kwanza kwa swali hilo, lakini, tunatumaini, lakini tunatumainia wenye mamlaka ya umma, pia washirika wa kifedha na washirika wa kiufundi wote watakubaliana na changamoto ya kuboresha upatikanaji wa maji kwa idadi ya watu katika nchi, idadi yenye kuwa kwa bahati mbaya chini kabisa katika Afrika na hata duniani. Gwemunael Priye, huyo kiongozi wa mradi wa shirika la Gret alikuwa mbele ya mikrofoni mwenzetu Innocent Olenga. Watu kenda walifariki na wengine kumi na moja waliumizwa vikali na wanyama wa mamba katika vijiji vitano vya sekta Tanganyika mtaani Fizi ni katika jimbo la Kivu ya Kusini. Habari ilitolewa jana siku ya kwanza na shirika la kiraia la Mboko, kijiji kinachopatikana kwenye umbali wa karibu kilomita makumi ane kaskazini ya Baraka. Kiongozi wake Mushito Modest alulisa kwamba miongoni mwa wahanga kuna wanawake wane na watoto watatu. Habari imehakikishwa na kiongozi wa kiserikali wa sekta Tanganyika pamoja na daktari kiongozi wa mtaa wa afya wa Nundu. Taarifa ya mtaa Mateso wa Radio Moja mengi na mwenzetu Rigoberwa Lumba kutoka Kindu. Ajali ya mwisho ya muhanga wa mamba ni jana. Duru kutoka kwa presidenti wa gundi la raia la Mboko husema kama binti mmoja wa umri wa miaka makumi mawili aliumwa na mamba, alipona sababu ya askari jeshi wa FRDC na anapata matibabu kunako hospitali ya Nundu. Inakuwa hivi wiki mbili, mabinti wawili na bwana mmoja wa miaka makumi saba walikuwa mahanga wa mamba. Mwili wa mmoja kati ya mabinti hawa haujaonekana husema jamaa lake. Kiongozi wa mtaa mdogo wa Tanganyika pa Mboko huhakikisha jambo hiyo ya kama kumekwisha umizwa watu kumi na tatu na nane kufa. Kiongozi huyu John Mlondani husema kama amekwisha tuma ripoti yake kunako serikali ya jimbo. Anakumbusha wakaaji wake kutokuoga kwenye ziwa Tanganyika na mitoni midogo zaidi magharibi naye kiongozi wa eneo la Kasaba katika mtaa wa Pweto jimboni Katanga anaomba wafanyakazi wote wa kiserikali warudie katika vijiji vyao, ni sababu hali ya kima imerudi katika eneo hilo lililoshambuliwa mara nyingi na wamaimai wa kamanda Kafindo. Huyo alifariki tarehe moja Septemba iliyopita, kiisha mapigano ya kijeshi katika mlima wa Kibawa. Habari ilihakikishwa na jimbo la sita la kijeshi. Mafasirio kamili na mwenzetu wa Lubumbashi Denis Mayo Mwasi. Eneo Kasama katika mtaa wa Pweto umeshambuliwa mara nyingi muda wa miaka miwili iliyopita na wa mai mai. Hawa waliongozwa na kamanda Kafindo aliyekuwa makamu wa Kyungu Mutanga Gedeon. Kufatana na masemi ya kamanda wa jimbo la sita la kijeshi, Kafindo amefariki tarehe moja Septemba hii baada ya kuumizwa vikali kwa risasi. Ajali hii imetukia baada ya jeshi la taifa kushambulia wa Mai Mai wa Gedeon eneo ya mlima Kibawa. Kwake yeye sultani Kasama, ni wakati sasa kwa wakaaji kurejea kwao, kujenga vijiji na kulima mashamba. Alinena haya hii siku ya Mungu alipokuwa katika siti ya Pweto. Kwa upande wao vikundi vya kiutu pale Pweto usema ni karibuni jamaa mia sita iliyokimbia Kasama, wamoja kati yao wangali bado pakijiji Mwashi. Toka Lubumbashi, Denise Mayo, Radio Kapi. Mpasha habari Mike Mukebay ni mwenye kufungwa gerezani hadi sasa mjini Kinshasa. Tribunali ya Amani ya Gombe ilipinga jana siku ya kwanza, ombi ombia mawakili wake ya kumtolea huru kwa muda, ijapokuwa hadi ya kiongozi wa gazeti Congo News ya kustokimbia wakati wa uchunguzi wa sauli lake. Mwakili wake anashutumu ukali wa kituo cha sheria zidi ya mteja wake na anasubiri uchunguzi wa ndani wa swali hilo. Mike Mukebai anashutumia uchongezi na waribifu wa kazi za upasaji wa habari. Tusikilize mwakili wake George Mayamba njiani mwasimu na Jeff Ngoi kama vile sheria inapangilia, ombi la kupewa uhuru kwa muda inatolewa baada ya kutambua mtu anwani yake, urahisi wa kumwona wakati anapoitwa na chumba cha mazambo, na hata utoroki wake hauhofiwi. Kuna pia kuitika kwake kwa, kwa malipo kama vile sheria inapangilia, na ile ndiyo shurti ya kuleta uaminifu wake. Kuhusu Mike Mukebai, inayojulikana ni kwamba ni mfanyaka nafikiri ni mmoja wao wa alama ya kumtolea uhuru kwa muda. Inayosikitisha ni kuona inchini chumba cha sheria inakamata mara hali hiyo ya kubana, lakini sisi kama vile watetezi hatuwezi kuacha kupiga kelele ili chumba cha sheria itambue haki ya wale tuteteao. Tutaendelea kwa kukinga Mkebai ili atolewe haki yake kama vile kesi inapangiliwa siku ya tano ijayo. Jue ni kwamba ofisi ya gazeti Kongo News ilizingiwa na kufungwa tangu jana siku ya kwanza, na askari polisi waliokuwa na vibarua vya korti ya mwito ya Gombe, vyenye kufasiria kwamba gazeti Kongo News imetumika katika hali isiyo sawa na kushutumu gazeti yenyewe kutangaza chapa inayosema kwamba mwanasiasa Muyambo amemgeuzia rais Kabila mgongo, na kesho ni zamu ya kiungu kwa kumaliza maskofu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanahakikisha msimamo wao wa kupinga kabisa mabadilisho yoyote ya kipengele mia mbili makumi mawili ya katiba ya Jamhuri yenye kukataza kugeuza idadi na wakati wa uwezo wa uongozi wa urais katika masemi. Kwa Wakristo wa, wa dini ya Katoliki na kwa watu wenye utashi mwema wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, maaskofu wanawaza kipengele hicho kinasimika msingi wa ustawi wa nchi na wa uwezo wa uongozi katika mashirika ya kiserikali. Upande mwingine, mkutano wa maaskofu wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo umesimamisha kuhudhuria kwake katika kamati ya upatanishi wa uchaguzi iliyosimikwa na tume ya uchaguzi seni Oka pi. Oka <laughs>