Etu, Kanyama. Oh, eh, jimbo la zamani la Katanga limegawanywa katika majimbo mane mapya kutokana na ukubali leo hii na bunge ya jimbo hilo wa ripoti ya kamisheni iliyohusika Akiwa mwenye furaha wale wa zamani wa Katanga amesema ilikuwa muhimu kuheshimu katiba ya nchi iliyokamilisha hatua ile. Wanabunge wa jimbo la zamani la mashariki na wafanya kazi kiserikali kunako chumba cha baraza la bunge wanashutumu kuibwa kwa franga zaidi ya milioni mia tatu. Ni franga zilizotolewa na serikali jimboni kwa kazi mbalimbali kwa muda wa miezi tatu ya mwisho. Jimbo la Kivu ya kaskazini, mamia ya wanafunzi wa lokaliti ya Kalengera waliotokea hapo awali nchini Uganda wa Tanzania masomo mwaka kesho ni sababu wanajumba mpya la shule lao lililojengwa upya kwa vifaa vya kudumu na UNESCO. Jimbo la zamani la Katanga liligawanywa katika majimbo mane mapya Baraza la bunge la jimbo hilo la Katanga lilichukua hatua leo siku ya nne ya ukubali na kuhakikisha kuwekwa kwa ripoti huenda kugawa jimbo kubwa la Katanga katika majimbo mapya manne. Kwa Kyungu wa Kumwanza, prezidenti wa baraza la bunge jimboni Katanga, mgawanyo ule ni wa kikatiba na unauti kwa heshima ya katiba ya nchi. Kwa hiyo anatetea pia kwa heshima ya katiba ya nchi na watu wote na kuomba kwa wanabunge jimboni wanaoitwa kuenda katika majimbo mapya kufanya lolote kwa maendeleo yao. mengi kutoka Tanganyika, nawe Dennis Mayo Mwasi. Mgao wa jimbo la Katanga katika majimbo mane inapokelewa vizuri na wabunge jimboni, hata wale ambao hawakuwa sambamba na wazo hilo. mwisho wa kikao cha siku ya ine hii wote kwa jumla waliomba wakaaji wa Katanga kutulia na kuwa na mawasiliano bora nao. Wabunge wengine wanafikiri sasa namna gani kupigania maendeleo ya majimbo yao mapya. Jimbo la Lomami si mami de... lina matatizo leo hii bali lina watu wengi wenye elimu. Kitu chote kina mwanzo. Kwa upande wake, mkuu wa kamisheni ya mgao wa majimbo hakutoa mafasirio mengi kuhusu uwingi wa vitu na vifaa mbalimbali vya jimbo la Katanga leo hii, bali yeye alisema kwamba amekwisha kutoa ripoti yake mbele ya baraza la bunge jimboni. Na mwisho kiungu wa kumwanza presidenti wa jimbo la Katanga alinena kwamba mgao wa jimbo ni hatua inayopatikana ndani ya katiba ya nchi. Mwanzo hatukukubali majimbo mapya kwa sasa, tunaheshimu sheria ambayo inapashwa kutimizwa. Toka Lubumbashi, Denis Mayo, Redio Okapi. Na kuhusu mgawanyo wa jimbo la zamani la Katanga katika majimbo mane mapya, liwali wa zamani uwena kuondoka katika madaraka yake kwake, Moizi Katumbi Chapwe, ilikuwa muhimu kuheshimu katiba ya nchi, inchi iliyokamilisha hatua ile. Huyu anjulisha kama anafuraha kwa kuwacha jimbo la Katanga lenyi kuwa na hali mzuri, ingawaje mengi ni ya kufanya. Moise Katumbi chapa anjulisha maoni hayo leo siku ya ine, kiisha kuchukuliwa kwa hatua ya ukubali wa mpango wa katiba ya nchi kupitia ripoti ya komisheni ya mgawanyiko wa majimbo lile la Katanga. E, na jimbo lipya la Sidu Bangui linatayarisha sasa vifaa huenda kufalia kwa vituo vya serikali katika jimbo hilo lipya, kutokana na jimbo la zamani la Equateur. Komiti ya usalama iliyokutana jana kwa hatua iliyoandaliwa na kiongozi wa mtawa Gemena, huyo alichungua hali na idadi ya vifaa viwanda na magari huenda kupewa kwa baraza la bunge na serikali ya jimbo lipya la Sidu Bangui. Taarifa Dominique Olombi kutoka Mbandaka, mengi na mwenzetu wa Kindu Matio Ilunga. Kuhusu swali nyingi walio wengi wanajiuliza kuambatana na mahali wataweza kupangiza vituo vya majimbo mapya, watawala viongozi za nyumbani huko ubangi ya kusini wamechukua jambo hilo kwa uzito. Kamati nyumbani ya usalama iliweza kukutanika jana chini ya uongozi wa administrator wa mtaa wa asili wa Gemena. Waliweza kufanya uchunguzi na kurekodi nyumba za serikali zenye kupatikana huko na kusudi la kutambua itakayokaribisha na kupangiza bunge jimboni, hata chumba cha liwali wa jimbo mupya la Ubangi ya kusini. Baada za ukakuzi huo, waliamua kama chumba cha senta ya mikutano ya utafiti za magonjwa ya malisho kitaweza kupangiza bunge la jimbo mupya la side Ubangi, na mahali pa wilaya ya zamani ndipo patakuwa makao za ofisa ya liwali wa jimbo. Kuhusu mawaziri zote jimboni, watachangania vyumba vya zamani vya site ya Gemena. Jambo kuhusu gari za matembeleo, kuna gari mbili Monisco aliweza kutolea serikali pa side Ubangi, ambaye jipe itasaidia kutembeza wanabunge na ili ingine itatolewa kwa chumba cha liwali na serikali yake. Ni yale matokeo za mwisho za mkutano wa kamati nyumbani za usalama pasido bangi. Wanabunge wa jimbo la zamani la mashariki na wafanyakazi kiserikali kunako chumba cha baraza la bunge hilo wanashtumu kuibwa kwa franga zaidi ya milioni mia tatu, franga zilizotolewa na serikali jimboni kwa kazi mbalimbali mbali, kwa muda miezi tatu ya mwisho. Kwa upande wake baraza la bunge kubwa la zamani la jimbo lile la mashariki linatupilia mbali mashtaki yale. Kufuatana viongozi za timu za wanabunge la jimbo la mashariki, ongezeko hii ilipashwa kuanzia mnamo mwezi wa Aprili iliyopita. Ndiyo sababu kiasi cha milioni makumi nane na ine na elfu zaidi ya mia moja makumi ine na ya pesa za kikongomani wanahakikisha kwamba ofisi yao ilipendelea kunyamazisha habari hii, ijapo walikuwa wakipokea pesa kila mwezi kutokea serikali jimboni, kama vile Benjamin Pirote mwanabunge muteuliwa huko Ituri anaeleza jambo ambaye presidenti wa bunge dimboni anakana na kutupilia mbali, hasa wanaposema kama waliweza kutumia wizi kimagendo, yani detournement katika lugha la Kimombo. Kwake yeye, kiasi ya pesa iliweza kutumiwa kulipa deni zilizokuwa nazo ofisi ya bunge katika akaunti ya bunge la zamani la jimbo la mashariki. Ni vile masemi za Filipe Maskini kuhusu malipo za prime ya ufundi. Kiongozi la bunge dimboni la kale anakamilisha kwamba mfuko wa pesa waliweza kuitumia kwa kufanya gharama ya matumikio pia maendeleo za kituo cha wateuliwa wenye kutumikia raia jimboni. E, mwenzetu wa Kindu Matiwi Lunga katika taarifa ya Anselm Maswa kutoka Kisangani. E, jimboni Kivu ya kaskazini, mamia ya wanafunzi wa lokalite ya Kalengira waliotokea hapo wali, wali nchini Uganda na wanaopatikana katika usultani wa Bwisha mtani uturu wataanza enda shuleni mwaka kesho wa masomo, ni sababu wanajumba mpya la shule lao lililojengwa na kwa vifaa vya kudumu na UNESCO kupitia mradi wake wa elimu ya haraka. Wazazi wa wanafunzi waliokuwa wakati wa kuzindua shule iliyojengwa wanafurahishwa na agano ya Umoja wa Mataifa na ya serikali Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa manufaa ya watoto wao. Kutoka Goma na nawe Moise Mtunga Lukube Hapa tumekuwa ndani ya upango wa shule, sura inayokuwa sasa na hali bora. Jengo hili limekuwa la mbao ikiwa na meta hamsini kwa urefu na kwa upana meta sita. Shule hili litapokea sasa wanafunzi wa kalengera na kando kando. Pia jengo hili litasaidia mafunzo kwa walimu wa eneo hilo, jambo linaloungwa mkono ubaga unaga na presidenti wa kamati la wazazi. Nashukuru UNESCO yenye imetujengea vyumba sita vya masomo na kuweka ndani viti makumi kenda na tano kwa shule lote. Tunawalilia wakubwa wa masomo, ili walimu wetu walipiwa na serikali, kwani wazazi hawana mapato ya kulipa. kwamba jengo hili lilijengwa chini ya udhamini wa UNESCO kwa msaada wa serikali ya Japan kwa kiwango cha dola elfu thalathini baada ya kuharibishwa na vita ndani ya mtaa wa Ruchuru. Upande wa wazazi waliorudilia ya maskani yao toka Uganda, wameshukuru sana, kwani itasaidia watoto wao kwa mafunzo bora. Nikiripota Goma, mimi ni Mweze Mutunga Lukube kwa niaba, Redio Okapi kwa kumaliza kwa kifupi, wakaji wa mtaa wa Aru wilayani waliandamana jana siku ya tatu, kwa kupinga azimio ya kurudisha mpaka wa Vura nyuma hadi nafasi yake ya zamani. Hatua hiyo ilichukuliwa na mkusanyiko wa wafanyabiashara wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, shirika la raia na kundi moja la wakuu wa Aru ni wakati wa mkutano wa pande mbili mwisho wa juma jana pa Aru Centre na wakuu wa nchi jirani ya Uganda, mkutano ambao walichungua ugomvi wa tangu mwezi mmoja kati ya nchi hizo mbili.