hatua ya kuanzisha kazi za baraza ya bunge la Equateur itatangaza siku za hapa karibu. Mapatano yalitokeza leo siku ya kwanza wakati wa mkutano wa wakuu wa kiserikali hapa mjini Kinshasa na jimboni Katanga, watumishi wa kiwanda cha Jekamin walianza mgomo wa kazi leo siku ya kwanza mjini Kolwezi wakidai malipo wa ya miezi tatu ya mishahara. Tayari wakuu wa kiwanda walianza mazungumzo na watetezi wa wafanyakazi. Na jimboni Bandundu, daktari kiongozi wa mtaa wa afya wa Idiofa amekataza utoaji wa damu katika vituo vya afya visivyoruhusiwa. Hatua ya daktari Wilimu Santu wa wa ya mwisho wa juma jana wakati wa sherehe ya sikukuu ya kutoa damu. Oh, hatua ya kuanzisha kazi za baraza ya bunge la Equateur itatangazwa siku za hapa karibu. Mapatano yalitokeza leo siku ya kwanza wakati wa mkutano wa wakuu wa kiserikali hapa mjini Kinshasa, hususan waziri wa mambo ya ndani, kiongozi wa baraza la bunge la taifa na wanabunge wa la taifa wa jimbo la Equateur. Wanabunge wa jimbo la Equateur wanaopatikana mjini Kinshasa wana shaka kuhusu hatua ile, wanangoja utimizi wake. Ni taarifa, mimie Ngumba Mulungu. Nawe mkutano ulihusu kusimamishwa kwa kazi za bunge la jimbo la Equateur. Imepita sasa zaidi ya mwezi mmoja kisha mkutano, waziri wa mambo ya ndani ametoa maneno yenye kuleta tulivu, Richard Muyej. Walitoa swali lili lililokwisha kupata suluhisho lakini inafaa kuacha wakati kwa, kwa kukamilisha suluhisho hiyo. Tayari kumesimikwa ofisi ya bunge watumishi wapo, na inabaki tu kuchukua hatua ya kurudilia kazi bungeni la jimbo wangoja mkutano ujao wa mawaziri kwa kuifanya jibu inayofurahisha wanabunge wa taifa waliohudhuria kwa mkutano huo. Henri Thomas Lokondo alielekeza ombi lililopelekea kwa uandalizi wa mkutano huo anafurahishwa. Kwa upande wao, wenye kuhusika na swala hilo wana masito kuhusu kutimizwa kwa ahadi ya waziri wa mambo ya ndani, ndivyo amesema mwanabunge wa jimbo Ngayo Likinda Justin. Sio mara ya kwanza waziri wa mambo ya ndani atutolee ahadi. Chumba cha uongozi bunge la Jimbo kilialikwa hapa, walibaki karibu juma moja na wizara ya mambo ya ndani na wamerudi Mbandaka bila suluhisho. Kumbukeni kwamba kazi za bunge la Jimbo la Equator zilisimamishwa na serikali, sababu kulionekana kwamba kutakuwa matatizo. Watumishi wa kiwanda cha Tshikamin walianza mgomo wa kazi leo siku ya kwanza mjini Kolwezi katika jimbo la Katanga, wanadai malipo ya wa miezi tatu ya mishahara. Upande wa kiwanda cha Tshikamin wanasema ni msimamo wa kazi wa muda mfupi. Wakati ule mjini Lubumbashi, maandamano ya leo siku ya kwanza yalisimamishwa. Wakuu wa Jekamin walianda mazungumzo na watetezi wa wafanyakazi. Mengi tuliyafata wa kutoka Lubumbashi na Wedenis Mahihu. Ni sasa miezi mitatu wafanyakazi wa Jekamin hawapokei mshahara wao. Pale Kolwezi, wafanyakazi walikusudia kuinua sauti yao kupitia maandamano kama anavyoeleza mmoja kati yao. Leo tupo wenye asira, tumesimamisha kazi, hatupokei mshahara tangu miezi tatu. Tunasubiri mshahara wa mwezi Machi ijapo tupo mwezi wa sita. Wakitulipa tutaanza kazi kesho, kama sivyo tutaendelea na mgomo. Hapa Lubumbashi maandamano iliyoandaliwa siku ya kwanza imesimamishwa na watetezi wa wafanyakazi zidi ya kuomba malipo. wa moja kati ya wafanyakazi wa Jekamin wanalaumu viongozi sababu ya uwingi wa mikutano yao huko, kila anayehudhuria anapokea karibuni dola elfu tatu. Ushuhuda toka upande wa viongozi wa Jekamin usema ni wafanyakazi tu wachache walisimamisha kazi huko Kolwezi. Tena pesa inayotolewa kwa mikutano haiwezi kuenea kwa malipo ya wafanyakazi. Mabishano yanaendelea kati ya viongozi na ujumbe wa wafanyakazi mkazi toka Lubumbashi, Denise Mayo, Radio Kapi. Ijapokuwa hatua ya wakuu wa kiserikali wa taifa ya kupinga utimizi wa dola utimi za Kimarekani katika uchumi uchumi nchini Kongo ya kidemokrasia, fedha za Marekani zinaendelea kutumikishwa kupita fanga za Kongomani, na kati ya wanaotumia sana dola za Kimarekani wengi ni wakuu wa kiserikali, au wanaonesha mfano mbaya. Siku ya posho iliyopita, wakati wa kuzindua kitabu kilichoandikwa na waziri wa kazi Modest Bahati Lukwebo, hakuna kiongozi wa kiserikali aliyouza kitabu hicho katika za mwandishi wetu Kongomani Eno Saulinga, aliyehudhuria maandamano hayo, alituandalia taarifa inayosomwa na mwenzetu wa Kindu Do Nitomba mobile mbele ni mwingizaji ambaye alipana bei ya kitabu hiki kwa dola ya Kiamerika pahali ya franga ya Kikongomani. Mawaziri wa serikali kuu, wateule wa taifa, wasimamizi wa makampuni ya serikali na wengine watu walioalikwa ku Kempiski Hotel Fleve Congo kwa sherehe, wote ambao walitia mkono mfukoni walitoa tu noti ya maji ya sombe kwa kununua kitabu hiki kwa kiasi ya dola makumi tano. Hata mtu mmoja kati ya viongozi akutoa pesa ya mahali ijapokuwa inalazimishwa na benki kuu ndani ya mapatano ya ndani ya nchi. Jean-Louis Kayembe, direkta wa operesheni ku benki kuu, akumbusha hapa wakati inapashwa kuingizwa franka ya kigeni ndani ya uchumi wa taifa. Mnamo mwezi wa tatu iliyopita, wakati wa kuzindua kampeni ya kuvaa kwa lazima nguo ya uokovu na wizara wa usafirishaji, mawaziri waliokuwa hapo kwenye sherehe walinunua nguo hii na dola ya kiamerikani wakati ilikuwa ikiuzwa chini ya franka elfu makumi mbili na tano ya Kikongomani, asili makumi nane na tano juu ya mia ya gala ndani ya mabenki inaendeshwa kwenye dola na malipo ya nyumba masomo yalazimishwa ndani ya pesa hii ya kigeni. Jimboni Bandundu, daktari kiongozi wa mtaa wa afya wa Idofya amekataza utoaji wa damu katika vituo vya afya visivyoruhusiwa ni mwisho wa juma jana, wakati wa sherehe ya sikukuu ya kutoa damu kunako hospitali kuu ya Idiofa mashariki ya mji wa Kinshasa, kwa Kiwili Musantu. Vituo sita vya afya vya kipekee vinatoa damu kwa wagonjwa katika hali isiyo sawa. Tumsikilize mbele na mikrofoni Adlen ya Adlenkwe wa Region redio ya Idiofa. La transfusion, c'est un acte medical. Kupatia mutu damu iliyotoka katika mwili wa mtu mwingine ni kitendo cha afya chenye kuomba angalisho sana, kwani kupitia kitendo hicho mnaweza kuambukiza mwenye kupokea damu. Inafaa kuwa na watumishi waliofundishwa, inafaa kuwa hasa na vifaa vya kiganga hawana vifaa vya afya na ni hatari kwa wakaaji. Kuhusu ukimwi, tunafanya uchunguzi kulingana na ugonjwa wa kaswele, ugonjwa wa maini na ukimwi. Haya yote inaomba kuwa na vifaa vya afya. Wanatolea watu damu kwa kupata feza. Naomba viongozi wajiingize katika swala hilo, ili sisi wote tuweze kupiganisha ubaya. Na maandamano kuhusu majuma mawili ya kutetea kia watoto Yalianzishwa leo siku ya kwanza pamjini Kinshasa na waziri wa wanawake jamaa na watoto. Ni wakati wa sherehe ya siku ya mtoto barani Afrika. Kisa cha maandamano yale ni elimu ya hali mzuri kwa watoto wote wa bara la Afrika. Wanaohudhuria wawakilishi wa UNICEF, wa afria wizara, wa wizara ya masomo ya chini na washirika lisilo la kiserikali Vision Mondiale. Taarifa Babel Mpongo Masimango, mengi tena na weka rinda muso Sherehe iliendeshwa mbele ya wanafunzi mamia na washiriki wa maadibisho na wenye kutetea haki za mtoto, wanafunzi, mashirika yasiyokuwa ya kiserikali, shirika la UNICEF, muungano wa nchi za Ulaya na waziri makamu anayehusika na masomo ya kimsingi, kisegondari na kiufundi. Wanafurahishwa kuona kazi zilifaulu katika sekta ya uadhibisho, hasa maongezeko ya bajeti iliyotolewa katika sekta hiyo tokea asilimia tano mpaka asilimia kumi na tano, kutimizwa kwa mpango wa masomo ya kimsingi bila malipo katika maj jimbo kenda hujengwa kwa mashule na mgao wa vifaa vya masomo. Lakini katika kibarua wa chao wanafunzi na mashirika ya yasiyokuwa ya kiserikali wanataka zaidi maongezo ya bajeti yenye kutolewa kwa wadibisho na masomo ya kimsingi bila malipo katika majimbo zote. Juma hizo mbili sherehe nyingi zitaandaliwa, wanafanya utetezi kwa ajili ya kuchukua mipango yenye kuwa na shabaha ya kulinda mtoto, ndivyo amesema waziri wa husikae na jamaa na mtoto Genevieve Inagozi Kasongo, waziri ana haidi kupeleka vibarua kwa waziri mkuu kwa mwisho. Jimboni mashariki, korti ya kijeshi ilitangaza mwisho wa juma uamzi wa maswali mnane yaliyozunguzwa katika gereza ya Osio. Kwa yote watu makumi mawili na sita miongoni mwao raia watano na askari polisi moja walisambishwa. Kesi hizo ziliendeshwa katika usaidizi wa MONUSCO na wapnid, amesema mwandishi wetu Andre Kitenge. Watu tano walihukumia kifo na wane waliazibiwa ufungo wa gereza maisha nzima lao kwa sababu ya mauaji kuungana na watenda maovu wala wizi wa silaha mikononi. Hukumu huu ilikuwa imekwisha kutolewa mara ya kwanza na chumba cha sheria la kijeshi. Presidenti wa kwanza wa korti kuu la kijeshi jimbo la mashariki, kanali Jean Paul Toaikolo, anafafanua hali ya chumba chake kufuatana na makosa mbalimbali. Kwake yeye, korti imehakikisha hukumu ya kipindi cha kwanza kama ilikamatwa kufuatana na na kama si vile wamepashwa kutengeneza katika masambo. Watu wengine wanne waliachiliwa uhuru kwa ngambo ya wenye kutetea. Kwa mfano, mtetezi Jean Paul Lingofo amefurahi na kusema, korti la kijeshi imefanya kazi lake vizuri kufuatana na sheria. Tujulishe ya kama wafungwa wengine waliona hukumu lao kupunguka wala kubaki kwa namna sheria la kwanja ilikata, na masambo ingine ilipelekwa mbele siku ijayo. Mujikisangani mimi ni Andre Kitenge, Radio Okapi.