Abai zetu niamkunda Milemba kwanza fateni vichwa vikubwa vya vi habari zenyewe. Kinshasa, repoti kuhusu hali ya mama na mtoto ulimwenguni ilijulishwa leo kiserikali na shirika Save the Children juu ya nchi mia moja makumi saba na nane ya Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia ipo kati ya nchi kumi ambako hali ya mama na mtoto ni mbaya, kufatana na ripotio. Jimboni Katanga, ugonjwa wa kolera unawakumba wakumba wakaji wa Lubudi pa Mukabe, juu ya wagonjwa makumi mbili na ine tatu walifariki muda wa juma tatu. Jimboni mashariki ni yapata watu watano asilimia moja Habari kamili. Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia kuhusu ripoti juu ya hali ya mama na mtoto ulimwenguni inayo nafasi kati ya inchi kumi, ni kusema kati ya inchi kumi ulimwenguni ambako ni kugumu kuwa mama. Hayo ndiyo matokeo ya ripoti juu ya hali ya mama ulimwenguni, ripoti ya mwaka wa 2014 iliyojulishwa kiserikali leo hii, siku ya tano, na shirika la kimataifa Save the Children. Ni kwa muda wa miaka 15 ya uchunguzi wa inchi 117 nane ulimwenguni inchi hali uliangalia hali ya uchumi, hali ya maadhibisho na kuweko kwa wanawake katika vituo vya serikali taarifa ya, ya mwandishi wetu Bibi Jocelyne Musau mengi studioni tuyafate na spedi mwamba muvi miongoni mwa nchi mia moja sabini na nane zilizopangwa DRC utugua nafasi ya mia moja sabini na saba mbele ya nchi Somalia. Nafasi kumi za kwanza hutuguliwa nazo nchi za Ulaya, Amerika kufika kwenye nafasi ya makumi tatu na moja nayo na nchi ya kwanza kiuchumi katika bara la Afrika, yaani nchini Nigeria huchugua nafasi miongoni mwa nchi kumi za mwisho kwenye orodha hiyo. Nigeria pamoja na Kongo ya Kidemokrasia hufanya kwa jumla makumi mbili asilimia ya vifo vya watoto ulimwenguni. Hali hiyo aripoti shirika Save the Children ni kufatana na ukosefu wa usalama, uhaba wa wataalamu wa kiganga pia ukosefu wa vifaa na dawa tena, kufatana na vikundi vilivyoshika silaha visivyoheshimu shule, ofisi, pia watumishi wa kiafya. Ripoti hueleza tena kwamba vita imesababisha vitendo vya ukatili dhidi ya wanawake na watoto, bali vifo vinavyokumba tabaka hizo mbili kufatana na vita ni kumi asilimia bure. idadi kubwa ya vifo vi ingeweza kuepukwa. Vifo hivyo husababishwa na malaria pamoja na magonjwa ya kuhara. Ajimboni Katanga ujulisha kama watu makumi mbili na ine walivumbuliwa kukumbwa na ugonjwa wa kipindupindu mtani Lubutu yupa Mukabe, wakiwamo tatu waliofariki muda wa Jumatatu. Mganga wa mta ule wa afya alijulisha kama hicho ni kinyume cha wakaji, awapendi kuheshimu mipango ya afya, na wanajipendelea kunywa maji kiolela bila kujikinga na kunywa maji ya kutokoteshwa. Kwa sasa, asema mganga, hatua zimechukuliwa kwa kupanga kwa kuvunja na mipango ya ugonjwa huo. kulingana naye daktari mkuu wa kituo cha afya cha Lubudi, wagonjwa wengi wanatokea mjini Mkabe, upatikana mnamo ya kilometa makumi tatu na Lubudi. Daktari Robert Kabezia husema kwamba watu makumi mbili, na moja wanakumbwa na magonjwa hiyo, kati yao wawili wamefariki mjinini Mukabe na moja mjini Lubudi. Tena yeye anashuhudia kama hali hiyo inasababisha na matumizi ya maji isiyo safi pia ukosefu wa usafi. Daktari Robert Kabezi kwamba siku zilizopita kuliandaliwa mjinini umo kampeni ya usisimwaji kuhusu kumaliza magonjwa hiyo kati ya wakaaji. Kwa yale inayoelekea wagonjwa, kituo cha afya kilipokea vifaa mbalimbali toka archidiosezi ya Lubumbashi. Siku ya ine hii kituo cha afya cha pale Fungurume mtani Lubudi kilipokea pia tone ine ya dawa mbalimbali. Kwa sasa wakaaji wanaofu ugonjwa usizambae toka Lubumbashi. Karinto peridasi Natujelekede kasika jimbo la mashariki ujulisha kama yapata wakaji tano asilimia moja ndio wenye kupata matibabu kunako hospitali kuu ya opala na kando kando. Opala ni eneo lenye kupatikana payapata kilomita miambili makumi sita kusini mangaribi mwa mji wa Kisangani. Mganga wa kituo kile cha afya wa opala alilisha kama hali ile ni kinyume cha mapato mabaya, wakaji hawana namna ya kuishi na namna ya kulipa dawa kunako hospitali hiyo ndiyo maana wanapendelea kujitunza kwa dawa za kinyezi, alisema mganga Patrick Omana Ndiadi mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Odelive Umundu kuhusu hali ya wakongomani wa Kinchasa waliofukuzwa Brazzaville, hao waliopelekwa tangu siku ya pili Maluku, senta ya uelimushaji ya polisi la taifa zamani, senta ya kuelemusha wa garde civil. Kufatana na maoni ya DGM pa Maluku ambaye anahusika na kuandika waliopokelewa, muda wa siku ine huenda kukadirishwa kwa watu 1200 kati yao, idadi kubwa ni ya wanawake na watoto. Wataishi namna gani? Watu hujuuliza, namna gani watau taarifa ya mwandishi wetu Jacques Yves Molima, mengi sutyafati na Jean Jean Claude Loki. Mahali kwenye hawa wakimbizi wamepelekwa, imejaa watu nyingi. Kwenye uwanja kuna kuwa sanduku masani machungu na vifaa nyingi ya mafika. Watu wanaenda huko na kule, watoto wanacheza hapa na pale, wazazi wao hawajue nini wafanye lakini pa kempi pia Maluku kunakuwa manyumba kwenye wameketi isio sawa, kwenye wamejitokeza huko kwenye uwanja ya Kabumbu Kardinal Malula pa Maluku, kuna kunajengwa hangari mbili na ma, na kunakuwa machumba ya masomo yani kutayarishwa na shirika ya chama cha Msalaba Mwekundu, kulingana na uongezeko ya hesabu ya hawa wa wafukuzwa ya Brazzaville, hesabu ya hema haitosheki, ndiyo sababu shirika ya UNICEF imejenga hema zingine tisa. Zaidi ya hayo, wamekosewa vyakula. Hijapo kuna kunakuwa tangu siku wa tatu uliopita kituo ndogo cha afya kwa kutoa usaidizi ya haraka <tune> Tutarudi katika jimbo la mashariki wakuweza kuwajulisha kama shirika la kutetea walimu wa Kongo Siyeko kwa kifupi na chumba cha EPSP cha Basoko walijulisha hali yao ya huzuni juu ya wanafunzi huenda kumaliza somo la sita la kisekondari wa mtawa uli wa Isangi. Hali hiyo ya huzuni ilijulishwa jana wakati wa mashindano ya serikali ya utungu, yani disertasyo, wakati walichungua kama mpango za masomo zaidi ya 119 yaliyo katika shida kutokana na ukosefu wa walimu huenda kupokea mishahara yao pa Basuko, zaidi ya kilomita mia mbili makumi tano na Kisangani. Mwandishi wetu Josefu Basa aliweza kusema kama walimu wale masomo nyingi iliweza kutatiza misukusuku mbalimbali ya mipango ya mashindano ya serikali. Na jimboni ba Kongo kumeanzishwa jana kampeni ya kupinga utumivu na kuuzisha tumbaku kubwa na kali mbaya bangi jamba cannabis, wakisema katika lugha ya Kifaransa. Mpango huo ukiandaliwa na kuanzishwa kiserikali na meya wa Matadi kisha uchunguzi wa hali ya usalama pamoja na viongozi vya mitaa. Meya wa Matadi bwana Jean Marc Zeidio Lukombo alijusha kama kunako vituo vya kuvuta bangi na kuuzisha bangi a pa Matadi hali yenye kuwa wanavuta wa vijana wengi na wakubwa wengi tumbaku hiyo, alieleza mea mbele ya mwandishi wetu Derik Lelo wa radio Kwenka. Na kwa upande mwingine, kuhusu michezo jwenikama katika kundi la mabingwa la KAFE, tupisa mazembe huenda kupokelewa akie muda wa karibu saa kumi, saa moja na nusu, na Al, Al ya Sudan kipindi cha mchezo huyo kitapitika pale unduruma wa Sudan na kinaingia katika mpango wa kwanza wa, wa, wa nusu ya ine kwa mchezo ya kuweza katika kundi la ane la kwanza ya ligi ya mabingwa wa KAF vipindi vile mbili na ya kushirikiana, kwamba kama timu zile mbili mbili ta na Bibi Tereza Nkantu na Kanku Muniurazi na na pia kwa upande mwingine eh, Lievine Mwinga tunawapigia aksanti sana, na kuweza kuwatakia jioni njema mwisho wa juma nzima. Kwaheri, aksanti sana Okapi, Okapi, eh, hajo. <laughs>