Kika uchaguzi ujao utaendeshwa bila shaka na hakuna kitu kinachouwezo wa kusimamisha mwenendo wake, hakikisho nya kiongozi wa seni Padre Apollinaire Malumalu. Huyo anaomba wanasiasa watayarisha kampeni ya uchaguzi pali pa kusita kuhusu kalendari ya uchaguzi yenye itabadilishwa. Waziri wa sheria anajulisha kwamba upekuzi wa aina tatu unaendeshwa kuhusu swali la watu waliozikwa katika shimo pa Maluku. Alexi Tambu alisema alisema kwamba serikali ya jimbo ya Kinshasa ilihesabu maiti 117 zingine na hatimaye. Ni leo siku ya, siku ya tuk, ine ndio merkebu itebe kukulu ilitoka mara ya kwanza kiisha ukarabati wake upya mjini Kinshasa na kwenda Kisangani jimboni mashariki. Merkebu hiyo lisafirisha karibu watu 200 na zaidi ya toni 30 ya biashara oh kiongozi wa tume ya uchaguzi uruseni Padre Apollinaire Malumalu amehakikishia wanasiasa na wakongomani kwamba hakika uchaguzi ujayo utaendeshwa bila shaka na hakuna kitu kinacho uwezo wa kusimamisha mwenendo wake. Huyo anaalika wanamemba wa vyama vya siasa watayarishe kampeni ya uchaguzi pahali pa kusita, kuhusu kalendari ya uchaguzi yenye haitabadilishwa alisema hivyo leo siku ya ine mjini Kinshasa. Wakati alionekana mara ya kwanza kisha kuongoza kikao kisicho cha kawaida cha Seni mbele waandishi wa habari wa Padre Apollinaire Malumalu alisema afya yake ni njema kisha muda mrefu wa matunzo katika Jamhuri ya Afrika ya Kusini. Taarifa Jeff Ngoi usomwe kwa nawe bili Ivan Lutumba. Na Malumalu anatuma mwito kwa wote ili kujiunga na kukusanya yote kustahili kwa faida ya uchaguzi wenye kufanywa katika utulivu, amani na uwazi. Katika masemi yake alieleza kuwa hakuna mabadiliko hata moja yenye atafanywa kuhusu tarehe juu ya kutuma ugombea wa watu. Kulingana na msimamizi wa CENI, kalendari la uchaguzi unapaswa kutimizwa na watu wote wanapaswa kuheshimu kwani uchaguzi utaendeshwa gisi umepangiwa katika kalendari hii. Kuhusu afya yake, Malumalu kusema kwamba alipasuliwa na kwa wakati huo ameisha pona katika kiti yake mwenye alibaki muda mrefu mkono wa kulia usio oja. Malumalo alionesha waandishi wa habari kovu la gisa alipasuliwa kichwani. Hii ndiyo ilihakikisha kwamba Malumalu anakuwa katika kipindi cha kupona. Mwito wa vumilivu na wakuwa wazi mbele ulitolewa ya wakongomani wote leo asubuhi hapa mjini Kinshasa na kiongozi wa komisheni ya haki na amani ya kanisa ya Katoliki ni wakati wa kuanzishwa kwa mradi wa miaka miwili ya uchunguzi wa uchaguzi unaoshabaha ya kulinda uchaguzi. Kwa mjibu wa kiongozi wa komisheni hiyo, mradi huo ni wa karibu milioni moja dola za Kimarekani, unasaidiwa kifedha na USAID. Taarifa ya Emmanuel Imbanda, usome wa kinao Michel Kifinda Ngoi. Mpango wa uangalizi wa uchaguzi wa eklesia katolika haina tena siri. Kulingana na rais wa kamisheni ya maaskofu kwa ajili ya haki na amani, shaba ni kuimarisha uwezo wa kanisa kwa ajili ya uangalizi wa uchaguzi kutokana na viwango vya kimataifa vya uwazi na uaminifu. Askofu Fridole Ambongo alisema huu ni mchango wa kanisa kwa msaada wa ujenzi wa hali ya sheria, kwani akiongeza kusaidia ujao wa inti ya sheria ni kusaidia wananchi wa Kongo waweze kufahamu kwamba usalama wa nchi unapaswa kutafutiwa katika kidemokrasia kwa wote. Kulingana na mgurugenzi wa USAID, mpango wa uchunguzi wa uchaguzi BBM unabadilisha makosa ilizingatiwa katika mwaka 2011 kwa wabalozi wa Marekani katika Kinshasa. Msaada wa serikali ya kimarekani katika mchakato ni kwa ajili ya amu kuona uchaguzi uweze kufanyika n Kongo katika mwaka 2015 pia na mwaka 2016. Kutokana na Balozi James Swan, nchi hii ina lazima ya timu kubwa ya wachunguzi kwa ajili ya kuepuka makosa ya mwaka 2011. Ndogo, mpango wa uchunguzi wa uchaguzi BBM unaongozwa na komisheni ya maskofu kwa ajili ya haki na amani. Kuhusu mili iliyozikwa katika shimo moja pa Maluku, waziri wa sheria alizungumzia leo hii siku ya nne mjini Kinshasa mwenendo wa uchunguzi unaofanyika mbele ya waandishi wa habari. Alexis Ntambwe Mamba alisema upekuzi wa aina tatu unaendeshwa ikiwa: wa kisheria, wa kiserikali na wa polisi na kuhusu ombi ya kuondosha miili katika kaburi, waziri alisema ni zamu wa sheria kukusudia hivyo wala hapana. Kwa mjibu wa Alexi Ntambwe Mwamba, jana siku ya tatu, serikali ya jimbo la Kinshasa ilihesabu kunako chumba cha wafu cha hospitali kuu maiti mia moja makumi na saba na mwisho wa juma hii maiti hizo zitazikwa pia. Afuataye ni Alexi Ntambwe Mwamba mbele ya maikrofoni ya Jeff Ngoi. Utafiti kitahalamu na kiserikali iliendeshwa na mweukahuzi mkuu wa chumba cha sheria, mwenyewe halikwenda kutizama mahali palipozikwa hao watu na haliwasikiliza wahusika, hata wakaaji wa kandokando na wafanyakazi kunako chumba cha wafu mama yemu. kwa uwingi watu waliozikwa mahali pale wamehesabika mia nne ishirini na moja. Mkuu wa chumba cha masambo kijeshi alimtuma Kanali Rafael Majaliwa Mulindwa, yeye ndiye aliyeendesha utafiti na uzinduzi. Alisindikizwa na wafanyakazi wawili wa Monusco, wataalamu polisi wa utafiti wa polisi, wa walijielekeza mahali hata kukuweko na harufu mbaya na walifatilia nyau za gari lililoleta waliofariki. Kwa sasa mkuu wa chumba cha sheria anaendelea kuwasubiri wajijulishe wale waliopoteza wanamemba wa jamaa ya linaarifu kwamba kufungwa kwa vijana wane wa kundi Lucha mjini Goma ni kuzuia uhuru wa masemi. Ndivyo imejulishwa katika tangazo ya leo siku ya ine mjini Kinshasa. Shirika hilo la kimataifa la haki za binadamu linashutumu kutendewa vibaya kwa vijana wale wanaofungwa katika gereza kuu Munzenze ya Goma. Ida Sayuer, mchunguzi wa ofisi ya Human Rights Watch katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anatamani wakuwa kiserikali washiriki binafsi katika kutolewa uhuru kwa vijana wale. Yupo mbele ya maikrofoni ya Fredi Bikumbi Ignace kuaminiana na wenzangu wa kazi. Hali ni mbaya ndani ya gereza hilo, mnakuwa mfumo wa kulipiza pesa ili mfungwa asiteseke au asipigwe. Vijana hao wa lucha hawakupenda kulipa pesa hizo za rushwa. Tunaamini kwamba watakuwa na waakili wazuri watakaowasemea tena, kesi yao iwe bila vikwazo ili waachiliwe huru hivi karibuni. Viongozi nao waache kufunga watu sababu tu Walionyesha duku duku zao katika hali tulivu. Ida Saiwe anasema anashurutishwa na hali ya watetezi wake za binadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakati huu wa mbele ya uchaguzi. Kwa kifupi, matokeo ya mashambulizi ya jana katika mtaa wa Beni yanapanda, kwa mjibu wa kwamjibu kiongozi wa shirika la raia maiti ine zilivumbuliwa leo asubuhi pa Ambenge na saba nyuma ya mchana pa Wikemo, vijiji viwili vya sekta ya Beni Mbau, kwa mjibu wa Tedi Kataliko. Miongoni mwa watu waliowawa sita, walikuwa wanawake wenye mimba. Kwa yote idadi ya waliowawa ni ya watu kumi na mnane, imesema aduru hiyo, wakati duru za usalama zinaarifu kwamba ni matokeo ya muda usafirishaji katika njia ya maji hatimaye. Ni leo siku ya ine, ndiyo merkebu ite bekukulu ilitoka mara ya kwanza kisha ukarabati wake upya mjini kinchasa na kuenda mjini kisangani jimboni mashariki. Merkebu hiyo ilisafirisha karibu watu mia mbili na zaidi ya toni makumi matatu ya biashara. Merkebu kubwa hiyo ya urembo kama wanavyosema, kuna kiwanda cha SCT yani UNATRA ya zamani, itatembea kilomita elfu moja mia saba makumi tatu na ine katika jito Kongo kwa muda wa majuma mawili na tena itafuka jimbo ine na kuchukua wasafiri na mizigo, ikiwa ni mjini Kinshasa, jimbo la Bandundu, jimbo la Ekwateri na jimbo la Mashariki. Taarifa Inonsaolenga alijionea binafsi namna gani merikebu ile iliondoka mjini Kinshasa, inasoma kutoka Kindu na Mathieu Ilunga. Ni pa saa saba na dakika kumi kisha mchana saa ya Kinshasa, merikebu Itebe Kokolo iliweza kuondoka kwenye kituo cha SPT chini ya mtazamo ya walio wengi na vigelegele vya furaha na shangwe kutokana na wafanyakazi wa kiwanda hii cha Onatra ya zamani pamoja na waliokuja kushindikiza nduku na marafiki wenye kusafiri ndani. Ilichukua wasafiri wapata pata mia mbili ambaye kati yao watu wa lazima zaidi ya kumi wakiwa kwenye mahali pa heshima na pa juu sana wanaoitwa VIP karibia watu makumi tatu walijichukulia mahali ya kufatilia na wengine mahali pa watu wote bandari hii iliweza kuchukua toni makumi tatu ya biashara tunapoona kama ingaliweza kuchukuliwa ni toni mia sita ya biashara na wasafirio mia ine kumi na mbili waziri mwenye kushughulikia wizara za vyombo vya safari na mawasiliano jiste kalumba haliweza kusema kwamba ni safari ya kwanza imefaa wakaadi wafanyabiashara waanze kujizoweza kupitia chombo hii kokolo ndani kuna vyote vya lazima sawa na vyumba vya baridi kenda vyumba nzuri na vya kawaida pia. Mutaelewa kama hii merikebu iliweza kubaki chini bila kazi tangio melfu mwaya tisamia makumi tisa na saba, imeanza kazi leo hii na ikiwa stadi kwa kusafiri kinchasa kisangani bila shaka kwa kupanda na kushuka. Hatimaye ni leo siku ya ine ndio walianza kupokea fedha za mwisho wa kazi watumishi wa shekamini mjini Lubumbashi. Kipindi cha kwanza kinaelekea watumishi mia mbili kwenye mia mnane waliopata vibarua. Kwa hiyo jekameni itayarisha milioni tatu elfu mia tano za dola za Kimarekani. Wanaofaidishwa wanafurahishwa na mwisho bora wa swali lao. Mei kutoka Lumumbashi na wekarin topiridasi kulingana na mkuu kiongozi kwa muda ya kampuni Jekamina tangu siku ya nne hii, wafanyakazi wanaweza kupita kwenye mabenki mbalimbali kwa kuchukua pesa yao. Pesa hii ishapelekwa huko. Bwana Jacques Kamenga uhakikisha kwamba pesa hiyo imetoka kwenye mfuko ya kampuni Jekamina. Yeye ameongeza tena kuondoka kwa wafanyakazi hawa kutaleta faida kabisa kwa kampuni anaongoza. Kwa upande wao, waliyefika mwisho ya kazi yao Wanafuraha kupokea pesa yao. Hawa wanajulisha kwamba walijulishwa kuondoka kwa kampuni Jekamine tangu mwezi ya Desemba uliopita, na mwisho wa mwaka tunao wengine miongoni mwa wale washaeneza miaka ya kazi wataondoshwa kwenye kampuni Jekamin. Toka Lubumbashi, Karinto Perida si kwa Redi Okapi. oh, kapi. Oh, kapi,