ni kutokana na, na sheria kuhusu uchaguzi atasema Apunde, mwandikaji wa tume ya uchaguzi huru. Sikukuu ya kimataifa ya kupinga utumwa wa watoto ni leo, siku ya tatu tarehe 16 Aprili mwaka wa 2014, jimboni Katanga. Hali nyingine ya utumwa wa watoto ni kazi wanaoendesha kwa wingi katika maeneo ya madini jimboni Mashariki. Zaidi ya vitendo kumi vya ushambulio ya askari polisi na wana memba wa jamaa wafungwa vilihesabiwa katika mtaa wa Basoko miezi sita iliyopita. Habari ilitolewa leo asubuhi na komisa kwa muda wa polisi ya Basoko, magharibi ya mji wa Kisangani. Uchaguzi waliwali wali makamu wa jimbo la Kivu ya Kusini, tume ya uchaguzi useni likubali mgombea wa wingi wa rais Gabriel Kalonda Mbulu na kupinga moja kwa moja mgombea huyo bibi Matilde Fra Mulanda Seni. Inafa, inafasiria azimio yake kutokana na heshima ya kipengele 116 mkomo wa 4 wa sheria kuhusu uchaguzi. Inasema kwamba wakati wa kuondoka katika madaraka, kuzuiliwa, kushutumiwa wala kufukuzwa kwa liwali makabo, chama cha kisiasa wala mkusanyiko wa kisiasa wake unapaswa onesha mgombea wengine ungine siku 15 mbele ya uchaguzi. Sikilizeni mafasirio ya Jean-Pierre Kalamba Mulunda Mulumba mwandikaji wa Seni akiwa mbele ya mikrofoni ya Askin Zigbiatayuru. La seni, rapel. Seni nakumbusha vyama vya kisiasa na wagombea wa kipekee kwamba kwambatana na kalendari ya kilotangazwa tarehe mbili mwezi wa ine, mwaka wa elfu mbili kumi na ine, vibarua vya kupinga daftari kwa muda ya ukandideti kwenye kofi ya mwito ya Bukavu vinapashwa kupelekwa tokea tarehe kumi na sita hadi tarehe kumi na kenda mwezi wa ine. Tunao uchunguzi wa magumu kuhusu vikaratasi vya wagombea unapangwa na kofi ya mwito ya Bukavu tokea tarehe makumi mawili na mbili moja, mpaka tarehe makumi mawili na mnane, mwezi huwa ine. nitatangaza daftari ya mwisho wa wagombea wa kiti cha liwali makamu tarehe makumi mawili na kenda, mwezi huwa ine. kulingana na kipengele cha mia moja makumi sita na sita cha sheria ya uchaguzi kampeni ya uchaguzi utaendeshwa tokea tarehe kumi hadi tarehe kumi na mbili mwezi wa tano ujao uchaguzi wa liwali makamu wa jimbo la Kivu ya kusini utaendeshwa tarehe kumi na ine mwezi wa tano ujao 14, Kumbukeni kwamba liwali wa zamani, liwali makamu wa zamani wa jimbo ya Kivu ya kusini alikuwa mwanamemba wa chama cha MCR lakini atakayeingia nafasi yake ni wa chama cha FDC, vyote viwili vikiwa vyama vya wingi wa urais. Jimboni Kasai ya magharibi, zaidi ya nyumba makumi sita za udongo pamoja na shule moja viliharibishwa na mafuriko ya maji ya mito Chikapa na Kasai katika mji wa Chikapa magharibi ya Kananga tangu siku ya kwanza iliyopita. Matokeo yale ya muda yalitolewa jana na ofisi mjini ya mpango ya kibinadamu. Kwa mjibu wa kiongozi wa ofisi ile, maji yalivuka hadi mita mia moja. Tarifa ya Joseph Mwamba wa Radio Kilimanjaro inasema sizoni nawe Karinda Karinda Musou. Kama tunaangalia mambo ya Katanga hii yetu, province yetu batoto beko exploite zaidi mu masiti minye eh. Banafanya makazi ya bakubwa na ile haina mzuri kwa sababu beko expose. Kwa kumaliza ile hali, mimi nasema kama bubaya buku bwa nguvu inafai kutafuta mamoyen na yo ya nguvu juu ukangalia presence ya batoto mumamine na makazi ya batoto iko natokea ngambo mingi. Utaona ke mafamili ya mingi haina na nguvu ya kupourvoir ya kujibu ku mabezwin ya bamamba. Alors, inafai tunajikaza mwichi yetu, tunapatia famili nguvu. Utasikia batu bengine banasoma masomo banaita ba sociologue banasema, ukipenda kuangalia hali ya nchi angalia maisha ya majamaa. Na zaidi inafai kueduquer ba parents parce que kosa yotaina paka leta Banapenda mtoto angaliki mtoto aze deja kusaidia mzazi. Hey, jimbo ni Maniema kuna vito makumi mane na kenda vya uchunguzi wa ugonjwa wa kifua kikuu katika mitaa kumi na mnane ya jimbo. Kwa mjibu wa daktari inspekta kiongozi wa jimbo, idadi ya wagonjwa kifu wa kifua kikuu ilishuka sana pamoja na asilimia moja makumi nane na tatu ya wagonjwa waliopona. Uh, daktari Pierre Yuma Ramazani alitamka hivyo wakati wa sherehe ya sikukuu ya kupinga ugonjwa wa kifua kikuu. Tumsikilize mbele ya mikrofoni na dedoni tumba mobile kunako jimbo la Mwanyema. Mwaka elfu mbili kumi na tatu tuligundua wagonjwa wapya wa kifua wa kikuu elfu tatu mia tatu makumi manne na sita. Ni kusema kama idadi inashuka kulingana na miaka mine iliyopita, na idadi ya wagonjwa wanaopona inapanda na inaenda mbele hata kufika kawaida. Sasa tupo kwenye asilimia makumi nane na tatu. Hii haiko mbali na kawaida ambao ni asilimia makumi nane na tano, na hii ni mara ya kwanza tangu miaka kumi. Yote ni kutokana na msaada tuliopata eh, kunako miaka miwili iliyopita kutoka projekti TB pati ya isa kwa hiyo tunapenda kusema kama tuna senta makumi mane na tisa ya uchunguzi na matibabu ya kifua kikuu na japo mbele ya mwisho wa mwaka huu wa elfu mbili kumi na nne tunapasha kuwa na senta makumi tano na nne mpaka sasa tunatimiza shurti ya asilimia makumi nane na tano ya mpango wa kupiganisha kifua kikuu jimboni mania jimboni mashariki zaidi ya vitendo kumi vya ushambulizi wa polisi na wanamemba wa jamaa ya wafungwa vilihesabiwa katika mtaa wa basukuu mejista iliyopita. Habari ilitolewa leo asubuhi na komisa kwa muda wa polisi ya Basukuu, zaidi ya kilomita mia mbili makumi tano magharibi ya Kisangani. Kwa mjibu wa komisa huyo wa polisi, wakajwa vijiji vimoja wanatumia silaha ya aina kalibre 12, wengine wanatumia mipanga na fimbo kwa kushambulia askari polisi hiyo kwa kupata uhuru kwa nguvu ya watu wanaofungwa. Habari ilihakikishwa na ndugu za shirika la kiraia. Ni taarifa Joseph Basai wa Redio Bondeko, inayosoma studioni na Wekarinda Musu. Kitendo cha mwisho kilitendwa siku ya sita iliyopita kijijini Liambe katika mji wa Basoko. Washuhuda wa pahali wamedulisha kwamba walioendesha mashambulizi waliweza kusaidia wafungwa tano juu ya mnane kutoroka. Kufatana na duru zetu, askari polisi watatu walivunjika Habari nayopinga inayopingwa na kamanda wa polisi pa Basoko kwake yeye, walifanya yote iwezekanayo kwa kuepuka mapambano na raia. Mwezi wa pili uliopita, watu watano akiwamo kamanda wa pili wa polisi pa Basoko waliumizwa vikali kijijini Yakoyo yo. Duru zetu za pahali zimejulisha kwamba wakaji walikuwa wakipinga kufungwa kwa vijana wa moja walioshtumiwa kusukuma raia kwa kujilipisha kisasi dhidi ya mtu mmoja aliyezaniwa kuwa mchawi. Ofisi ya kamisa wa polisi imejulisha kwamba wakaji walikuwa wakipinga kufungwa kwa watu waliofanya makosa ya kunguza nyumba, ujeuri na uchawi. Kamanda wa polisi anaomba raia waepuke tabia hiyo. Shirika la raia limesema viongozi wanapaswa kufanya yote iwezekanayo kwa ajili ya kupinga shutuma za uchawi kwani ndio msingi wa mapambano kati ya raia na polisi. Nao wakaaji raia wa mji wa Likasi wanaomba kushutumu mbele ya wakuu wa mahakama ya kijeshi. Askari wa kijeshi wote walioshiriki katika usumbufu Mwito huu ulitolewa leo asubuhi na kamanda wa FRDC walikasi wakati wa mazungumzo na wapasha habari kwake, jenerali Bertin Basekai. Askari jeshi waliotenda mabaya wanahukumiwa kutokana na sheria, ili maovu wanaotenda yakomeshwe. Kamanda wa FRDC palikasi anaomba wakaaji wasitumie vitendo vya kuzulipisha kisasi. Jemadari Bertin Basekai anafasika mbele ya mikrofoni ya Tedor Sapu wa RCK Likasi. Tumechukua mipango kwa ajili ya kuwaadhibu wenye kufanya makosa. Hakuna siku tulifundisha askari jeshi kunyanyasa raia tuliwafundisha kuheshimu raia, mapaswa yetu ni kulinda raia, lakini kama mumetenda umbali mbali na kanuni, tutawazibu kuambatana na sheria ya kijeshi. Ni huruma kuona siku hizi na wajambazi wenye kupinga sheria wametenda mabaya na kutupilia kosa kwa askari jeshi wanaoitwa wa muha. Ni athari kuu. Kama moja kati yetu anafanya makosa ataadhibiwa na sheria. Tunatoa mwito kwa raia, mtu anayekuwa na shida na askari polisi wakajielekeze kwenye mahakama ya kijeshi. Kupiga askari jeshi si vizuri, wakaji wa moja wamehaji kuunguza wanajeshi mjini ni hatari, wasitende vile. Hey, Jimboni Kasai ya magharibi, zaidi ya nyumba makumi sita za udongo pamoja na shule moja vile sabiwa na mafuriko ya maji ya mto Tikapa na Kasai katika mji wa Tikapa magharibi ya Kananga tangu siku ya kwanza iliyopita ni taarifa. Joseph Mwamba wa Redio Kilimanjaro yenye kusoma Sidoni nawe Karinda Muso. Makao yenye kuwa kando kando ya mto Kasai yamebomolewa na maji kama alivyo sema kiongozi wa ofisi inayohusika na mambo ya kiutu. Wakaaji wa kata zinazoguswa na wale wa sehemu moja ya mji wametumia maji ya mvua katika kazi za nyumbani. Raymond Masudi anajulisha kwamba visima vya maji vimejaa udongo na matope. Kwake yeye, wengi kati ya watoto wa jamaa zinazoguswa na mafuriko ya maji wanatatizwa kwa kwenda shuleni. Anapanga kutoa ripoti kwa viongozi jimboni na kwa wale wa serikali kuu ili kuhudumia wahanga. Viongozi wa mmoja wa kata mbalimbali wamejulisha kwamba ajali hiyo imesababisha wami pa Biponga na Mbodo, vijiji vinavyopatikana pa kilomita makumi saba na tano kaskazini magharibi mwa Chikapa. Raia wamelala katika kanisa, vijiji vile vimeshambuliwa na maji. Shirika la Msalaba Mwekundu la Chikapa lina wasiwasi watu wakumbwe na magonjwa yenye kutokana na maji. Kwa upande wa kemea wa mji wa Chikapa, naomba wakaaji wasivuke na mtumbwi na wasioge katika mito ile miwili yenye