Limu popote mulipo. Kikao cha kawaida cha mwezi huu wa tatu kimeanzishwa leo bungeni la taifa na katika bunge la wazee. Kiongozi wa bunge la taifa anajulisha kwamba kikao hicho kitaelekea maswali kuhusu kukaza amani na mwelekezo wa uchaguzi. Anaomba raia wote wawe na zamiri boni. Katanga, matokeo ya ajali ya mashua iliyozama wiki iliyopita pa Ankoro, yanajulisha kwamba watu kumi walifariki, wengine zaidi ya makumi mnane walinusurika. Kiongozi wa mtaa naomba wenyeji mashua waheshimu kanuni za usafirishaji katika maji. Watendaji wa haki za binadamu miongoni mwao wazalio wa Senegal na Burkina Faso pamoja na balozi mmoja wa Marekani na watu wengine wapata makumi matatu walifungwa na vyuma vya usalama jana mjini Kinshasa, kwa mujibu wa msemaji wa serikali balozi wa Marekani anaachwa huru, wale wengine waliotaka kuharibu usalama wa nchi watasambishwa nchini Kongo ya Kidemokrasia aksansi kwa kwa nasi. Kikao cha kawaida cha mwezi wa tatu mwaka huo bungeni la taifa kimeanzishwa leo. Kama livyo sema kiongozi wa bunge la taifa katika hotuba wake, kikao hicho kitaendeshwa namna ya kipekee, kwanza kuhusu kukaza amani, pia mwelekezo wa uchaguzi. Hakika wanabunge wa taifa wanaudilia kazi wakati Kongo ya Kidemokrasia inajitayarisha kuandaa uchaguzi kwa mara ya tatu. Kwa hiyo, Obama naku anaomba wanasiasa na raia wa Kongomani wote wawe na Maandalizi ya uchaguzi katika nchi yanapaswa kuchukuliwa kama shughuli ya kawaida katika maisha ya taifa ya kidemokrasia, wala taifa kuwa katika njia ya kuimarisha udemokrasia nchini. Masemi haya ni ya kiongozi wa Bunge la Taifa kabla ya kualika wote kuchukua jukumu yao gisi misaili. Obama na kuongeza pia kwamba vipindi vya maandalizi ya Mandalizia uchaguzi, hata wakati uchaguzi kuendeshwa, na baadaye vipindi vya kujitukana kati ya kujituka wanasiasa, wala vipindi vya kuvunja umoja wa taifa na kualika wananchi kukataa kupiga kura kwa sababu mbalimbali umbali mbali. Na mwaliko huo, Obaminaku alieleza kwamba kuna swala kubwa kuhusu pesa juu ya uchaguzi yenye bado kupata suluhisho. Ni kwa hiyo analika serikali na washiriki wake kutoa pesa kuomba na CENI kusudi uchaguzi uendeshwe bila tatizo mengi. Kuhusu swala kuambatana na kalenda ya uchaguzi, Obaminaku kufikiri kuwa majadiliano ni ya muhimu ili wanabunge kutoa pendekezo kwa ajili ya uchaguzi kuendeshwa vizuri bila shida. Kumeanzishwa pia kikao cha kawaida cha mwezi wa tatu bungeni la wazee. Katika hotuba wake kiongozi wa bunge la wazee amejulisha kwamba kikao hicho kitaelekea maswali kuhusu mpango wa uchaguzi na kujitegemea kwa mitaa ili kutimiza mipango iliyochukuliwa kwa ajili ya majimbo mapya. Kama alivyo sema Leon Kengo wa Dondo, washiriki mbalimbali katika mpango wa uchaguzi wanapaswa kutolea seni fedha ili kurahisisha seni iheshimu kalendari ya uchaguzi. Tusikilize masemi yake yalichukuliwa na askanzi. Si kikao hicho kimefunguliwa, wakati hatua kadhaa ya muhimu kubwa zimechukuliwa na kutangazwa kama sheria kuhusu uchaguzi, sheria kuhusu namna ya kushimikwa jimbo mipya, sheria kuhusu jinsi ya kutimiza kanuni za uchaguzi, kalendari mzima ya uchaguzi, orodha la mitaa na vijiji, orodha la jeno vya siasa kujasiliwa. Hatua zote hizi zinaonesha nia ya vituo vya jamhuri ya kuendesha uchaguzi nchini jinsi kalendari imepanga uchaguzi mbalimbali mbali, lazima sisi wote kushughulikia swala hii Vituo vya serikali, vyama vya siasa, shirika la raia pamoja na jumuiya ya mataifa. Ni muhimu kubwa serikali pamoja na washiriki wote kutoa msaada yao, ili seni kufika kuheshimu kalendari ya uchaguzi. Kupitia kutimizwa kwa masharti hayo yote, mchakato wa uchaguzi na wa ugawaji wa madaraka unaweza kuendesha pamoja katika utulivu na amani. na kibarua shirika la raia litakusanya fedha kutoka wazaliwa wa Equateur wa kwa ajili ya kuhudumia kifedha uchaguzi huu. Sikilizeni Toro Mbangi, msemaji wa watendaji wa shirika la raia la Equateur, mbele ya mikrofoni ya Paul Richard Malengela kufuatana na mstari mia moja makumi kenda na nane kipindi cha pili katika sheria na ile ya makumi mbili na tatu kuhusu utawalo wa jimbo, ni baraza la bunge jimboni yeni kuwa na madaraka ya liwali wa jimbo, ndiyo imeweza kuonesha kutokuwapo kwa uongozi jimboni, hapana serikali upande wa taifa. Kwa hiyo serikali kupitia waziri husika na mambo za ndani alipasha kujitia kwa kurudisha liwali makamu wa jimbo kwa usawa, kuhusu ache kusiani mabarua Parafazi ya kunyamaza bila sababu na kwa kupata solisho kwa hali Yo katika jimbo ya Equateur, tumeomba kwa seni kutangaza bila shaka na kwa haraka kalendari ya uchaguzi waliwali wali wa jimbo. Kwa serikali itowe namna yote kawaida kwa seni kuhusu waongoze uchaguzi mpya waliwali wali wa jimbo bila jibu. Maraia wa Equateur watafanya mchango wa fedha upande ya wakaji wa Equateur kuhusu watowe msaada kwa ile uchaguzi kwa sababu ya kuondosha jimbo katika tatizo. Jueni kwamba walipeleka pia kibarua kwenye kituo cha Monusco kisha kuondoka hapo a Walijulisha kwamba walizulumiwa na askari polisi. Hao walinyanganya pia vyombo vya kazi vya wapasha habari. Jielekeze kaskazini mwa jimbo la Katanga, tumefahamishwa zaidi kuhusu matokeo ya ajali ya mashua iliyozama siku ya sita iliyopita pa kilomita makumi saba na sita na Ankoro kwenye Jito, Kongo. Watu kumi waliofariki wamekwisha kuzikwa, wengine makumi mnane na saba walinusurika. Kiongozi wa mtali afika mahali pa msiba, anaomba wenyeji mashua waheshimu kanuni za usafirishaji katika maji pa Ankoro. Kundi moja la wasaidizi wa shirika la Msalaba Mwekundu la Kongo wametawanyika kandokando ya jito Kongo kwa ajili ya kutafuta mili mengine na kuendesha maziko. Kutoka Kalemi, François Xavier Mibe anatueleza mingi. Wito kwa wenye meli ya kuheshimu sheria ya kutembea kwenye bahari imetolewa na mwenyekiti wa eneo ya Manono baada ya kumnasa mwenye meli na dereva wa meli Mutwane iliyodidimia. meli Mutwane iliyotokea kijiji cha Bukama kwa kuelekea Kongolo ilididimia majini ya bahari Kongo siku ya posho na saa saba ya usiku kupale kijiji cha Kibao. Wakati huu Shida ingali ya kujua kwa kawaida ni watu wangapi waliokuwamo, kwa sababu kapteni hakukuwa na orodha kawaida ya wateja na vikaratasi vilididimia pia ndani ya maji. Mwenyekiti wa eneo ya Manono, bwana François Kazembe ametangazia kuwa wenye meli wanaombwa kuheshimu sheria ya kubeba mizigo baharini. Idadi ya kwanza kwa muda inatangazia watu makumi mnane na saba na wengine kumi na tatu waliofariki waliopotea, hawajulikane. Tumalize tukikumbusha sikitiko inayorudia eneo ya Ankoro kuwa ajali hii inatukia miaka tano baada ya ajali yengine iliyokumba hapo awali meli ya Kiabuntu pale kijiji cha Kaongo kwenye bahari Kongo. Na wakati huo meli ilipodidimia hakuna mtu aliyepona na yepona. Na ripoti tokea Kalemi, mimi ni François Jabe Mibe, kwa niaba ya Radio Kapi. Viongozi watatu wa shirika Yonamar lenye kuendesha kazi nchini Senegal, kiongozi mmoja wa shirika, Bali Citoyen la Burkina Faso, balozi mmoja wa, wa, wa, wa Marekani nya kiraia ya kwa vijana linajulisha kwamba kutosha viongozi wale watu wengine yapata ya pata makumi matatu wenda walifungwa pia. Habari inayohakikishwa na mwakili Sylvain Lumu, katibu mtendaji wa Ligue des Electeurs, anayetetea kusudi waachwe huru kwa haraka. Mwakili Sylvain Lumu yupo njiani mwasimu na Innocent Olenga. Vous savez uh, le role oh combien important ces organisations ont joué. Mwaweza kuelewa kazi ya muhimu oh, hizi se shirika ziliendesha katika uchaguzi hapo Senegal, hata katika na uwezesho wa kumtia hinje madarakani rais Kompaore wa Burkina Faso. Kwa hiyo lengo uh, ya kusaidiana kihujuzi, shirika hili lilialikwa Senegal, Togo, walikwenda tena Mali, Kamerun na mahali, mahali penginepo eii ni kwa hiyo lengo ndipo wanamemba wa shirika hili wamepatikana mjini Kinshasa ili kuzungumza na vijana kuhusu lengo la kusisimua mazingira ya kidemokrasia mjini. Ndivyo walipatikana Masina, nyuma ya hoteli Apocalypse, wakizungumza na wanamuziki. Ya kustusha walibebwa na watu fulani wasiojulikana ndani ya gari na kuwapeleka mahali lisilojulikana. Kwa mjibu wa msemaji wa serikali anaye hakikishwa kuachwa huru kwa balozi wa Marekani mzaliwa wa Senegal na yule wa Burkina Faso, wanafungwa sababu kuna mambo yenye kuonyesha kwamba walitaka kuharibu usalama wa nchi, wanapaswa kuhukumiwa na sheria ya Kongo ya kidemokrasia. Tumsikilize Lambert Mende akiojiwa kupitia simu na Innocent Olinga. Ete... hakukuweko na kesi lolote kuhusu mdiplomasia wa Marekani, aliachwa huru na kupelekwa kwenye ofisi ya balozi wa Marekani mjini. Lakini kwa ajili ya wakaaji wa Senegal na Burkina Faso, kuna kasheshe kuhusu ulinzi wa muji. Hawa watu walikuja kama wanamemba wa shirika fulani, wakajiingiza kufanya siasa mjini, na zaidi ya hiyo, wanafunza wakaaji ubandia wakiwemo namemba wa upinzani. Tunayo ushuhuda toka tarehe kumi na tatu Machi na kukamatwa kwao Jumapili hii ni kama kukamilisha mafatilio tunayoendesha. Watapelekwa kwa haraka mahakamani kisha kusikilizwa na polisi wa mji. Oh, kapie. Oh, kapie. Oh, kapie. Oh, kapie.