Maseneta wa Kongo na wa Rwanda wanatamani kutia katika shughuli yao jibu kwa ugomvi wa vita katika kanda ya Afrika ya Maziwa Makuu. Ndio sababu ya mkutano ulioanzishwa jana siku ya kwanza kuna kojumala raia hapa mjini Kinshasa. Ni katika mpango wa diplomasia ya ubunge ndio wanafikiria mchango wao katika swala la mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Jimboni mashariki, ajali na ripotiwa katika jito Kongo jana usiku, upande wa mji mdogo wa Lokutu, kilomita mia mbili makumi matano magharibi ya mji wa Kisangani. Matokeo ni ya kuuawa kwa mtu mmoja kupotea kwa wawili na kuunguzwa kwa zaidi ya toni makumi mawili ya biashara alisema kiongozi wa mji mdogo wa Lokutu. Na Waislamu wa ulimwengu mzima walisherehekea leo tarehe 15 Oktoba sikukuu ya Tabaski, yani karamu ya kondoo, wakati kwa jumuiya Waislamu wa Kongo wa kualika Waislamu na wasi Waislamu kuheshimu agano, kuwa na upendo na kutenda mema kama alivyofanya Abraham babo wa Wakristu wote. Naam, oh, maseneta wa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo na wa Jamhuri ya Rwanda wanatamani kutia katika shughuli yao jibu kwa ugomvi wa vita katika kanda ya Afrika ya maziwa Makuu. Ndio sababu ya mikutano iliyoanzishwa jana siku ya kwanza hapa mjini Kinshasa, kunako jumba la raia. Ni waseneta na memba wa komisheni ya uhusiano wa nje wa nchi zile mbili, ndio wanakutana katika mpango wa diplomasia ya ubunge, ndio wanafikiria pamoja mchango wao katika swali la mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mjibu wa kiongozi wa komisheni ya uhusiano wa nje wa seneta ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, pande hizo mbili zitachungua namna ya kutimiza mkataba wa amani wa Adis Abeba. Afuataye ni Jean Claude Mukini. Akiwa mbele ya mikrofoni mimi, Engumba Mulungu. De rappeler que, uh... ni lazima kukumbusha kwamba wazee wa bunge wa Kongomani walijielekeza mjini Kigali mwezi wa tano uliopita. Ilikuwa mara ya kwanza kusudi ya kufungua mazungumzo kati ya wanasiasa kuhusu maswali ni kuelekea usalama katika mipaka ya nchi hizi mbili. Shabaha ni kuendelesha mazungumzo kati ya wanabunge, kwani tunazungumzia azimio za kimataifa zilizosahihiwa tunazungumuzia makubaliano ya Addisabeba pia azimio makumi mawili makumi kenda na mnne. Ni kuona namna sisi wana bunge tunaweza kutoa mchango wetu ili makubaliano ya kimataifa yaweze kuheshimiwa na bunge za nchi zimbili. Mwenende ndio unatorahisisha kubadilishana mawazo, pia kuzungumzia miradi inayotuunganisha sawa vile kurudisha mpango wa CPGL nini inazuia mwenendo na sababu gani? Pia kuandaa uchunguzi wa pamoja kwa serikali zetu ili amani na usalama irudi katika mipaka yetu jimboni Kivu ya Kaskazini. Kwa kifupi, wakaaji wa mtaa wa Ruchuru wanaripoti kwamba zaidi ya vijana makumi manane kutoka Jamhuri ya Rwanda waliingia jana siku ya kwanza katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kupitia eneo la Kibumba, mbele ya kufikishwa moja kwa moja na waundi wa M23 katika kituo cha Rumangabo. Habari zingine za aina ile ziliripotiwa na shirika la raia la jimbo ya Kivu ya kaskazini, na zilizoshutumu kuingia kwa uficho kwa majeshi na vifaa vya vita katika eneo linalodhibitiwa na wahuni wa M23. Liwali wa jimbo Julien Paluku anasema hakuna shaka, shirika la raia na wakaji wanahakikisha mambo aliyoyajulisha kwa okuake. Yeye suluhishi kwa ugomvi wa mashariki ni ya vita mbele ya yote. Na watu wawili watu walianza kuhama kwa wingi katika eneo la ufa mando ya kwanza leo asubuhi, ni mnamo mtaa wa Masisi, magharibi ya mji mdogo wa Minova. Kwa mjibu wa kiongozi wa kiserikali zaidi ya ya jamaa mia nne ndio zy na zinakimbia na kuona katika vijiji jirani vyenye usalama. Joseph Misapi anafasiria kwamba ni kutokana na mapambano kati ya mchango wa maimai mai, wa FDLR nyatura na wa maimai kati ya wahuni wa Rwanda wa FDLR na Nyatura na wa mai mai, wa raia Mutomboki. Taarifa, Ezekiel Batumiki wa redio Bubandana inasoma hilo na Kalenda Musu. Takriban wakaji elfu mbili wa kijiji cha Ufamandu ya kwanza wanahusika na uhamishaji, kufatana na kiongozi wa kijiji hicho. Wakaji wa maeneo matano wanakumbwa na usalama mdogo. Joseph Misadi ananena kwamba ni maeneo ya Kashovu to nane, Nyamishangi, Mutuza na Lushe Bere. Habari nayo hakikishwa na kiongozi wa eneo la Ngungu. Kwake yeye, wahami wamepokelewa na jamaa za kupokea Pakotuunda Fungura, Kachai na Kabingo. Kama alivyosema Daniel Angala, wahami wale wanakosa makao wamoja wanatumia majani ya migomba kwa kutengeneza vizuio vya pepo, wengine wanalala katika viwanja vya mashule na makanisa. Duru yetu inajulisha kwamba wahami hawapati msaada wowote. Wanawake wanatembea kwa zaidi ya kilomita 10 kwa kushota maji ya kunywa jimboni eh, mashariki. Ajali na ripotiwa katika kijito Kongo, jana usiku, upande wa mji mdogo wa Lokutu, kilomita 250 magharibi ya mji wa Kisangani kwa mjibu wa kiongozi wa mji mdogo wa Lokutu. Matokeo ni ya kuuawa kwa mtu mmoja, kupotea kwa wawili na kuunguzwa kwa zaidi ya toni makumi mawili ya biashara pamoja na mashua yenyewe. Na tena karibu wasafiri mia mbili wa mashua sakekere ya Basoko wanapatikana katika hali mbaya pale Lokutu. Hapo Basoko wakaaji wanasikitika na vinyume vya kupanda kwa ajali za mashua katika eneo lao, ikiwa idadi ya tano kwa muda wa miezi tatu iliyopita. wameona mwili ya mtoto mumoja, watu wawili wamepotea. Wasafiri hawana tena chochote. Wahanga wa moja wanashuhudia kuwa sasa katika matatizo palo kutu, wanakosa chakula na hata mavazi muda wa miezi mitatu. Mashirika ya walimaji pamoja na muungano wa wafanyabiashara wa Kongo ya kidemokrasia wanahesabu ajali tano. Msiba wa mwisho kabla ya msiba wa mashua Sakre ulijitokeza, imepita miezi miwili, wakati mashua ilikaribia kufika Basoko. Watu wawili walifariki pia, zaidi ya toni kumi ya biashara vilizama. Ajali hizo zimeleta wasiwasi wasi kwa wakaaji na zinaombesha wafanya biashara. Shirika fek pamoja na shirika la raia la hapo nyumbani wanaomba waku viongozi waweze kubadilisha mashua za mbao zenye kuendesha usafirishaji toka Basoko mpaka Kisangani. Tubaki jimboni mashariki kwa kujulisha moja kwa moja kwamba kesi maalum zilianzishwa leo mjini Kisangani na tribunali kuu katika gereza kuu inayopatikana mtaani Makiso. Kesi zile zinasaidiwa na kituo cha usaidizi wa sheria cha Monisco. Swali mia mbili zitachunguzwa na tribunali kuu kwa karibu kwa muda mfupi. Mengi nawe, Jacques Mkonkole, kutoka mji wa Kisangani. Mabuku ya mashtaka ya wafungwa wengi zinachelewa tangu mwaka elfu mbili na tano. Kwa jumla, wafungwa hawa wanashtakiwa mauaji, kutamani kuiba, wizi, unyanyashi na kufungana na watenda maovu. Majambo makumi tatu zilichunguliwa siku hilo na chumba cha mahakama makuu. Tujulishe kama shirika Monisco ndiye ilisaidia kwa kuendesha mashtaka hizo. Sababu kama vile iliyonena bibi Sanogo, ilistahili kupunguza idadi ya wafungwa gerezani, na hiyo inaweza kuruhusu waamuzi kutumika katika hali nzuri. Ilistahili pia kuheshimu muda mbele ya wafungwa kuhukumiwa kufuatana na kanuni ya uhaki nchini Kongo, pia katika mainchi eeriaa ukosefu az waslam wa, wa ulimwengu mzima walishirikia leo hii sikukuu ya Tabaski, yani karamu ya kondoo. Ni kwa ukumbusho wa utiifu na imani ya Abraham kwa Mwenyezi Mungu, hasa kwa kukubali kutoa kwa sadaka mtoto wake mmoja Ismael. Hapa mjini Kincheso, jumuiya Waislamu ili ilialika Waislamu na wasio Waislamu kuheshimu agano wa kuwa na upendo na kutenda mema kama alivyofanya fanya Abrahamu baba wa Kristu wote. Sikilizeni kwa hiyo katibu mkuu wa Komiko, Idris Katenga Mlolwa. Sikukuu kama hii ya leo kubwa kwetu inakuwa ni ukumbusho wa mwendo wa nabii Ibrahimu, natukumbusha vile vile utii kumwogopa Mungu na kutii kauli. Fundisho la pili hapa, ule nabii Ibrahimu alikuwa ni mtu wa kukirimu watu wengine. Hii kwetu inaonyesha kama siku ya leo kwanza tuchinji kwa sababu ni amri, na tutakapochinja lazima ule mnyama tutachinja tuwagawie wasiokuwa na uwezo, miongoni mwa Waislamu na wasiokuwa Waislamu. Neno langu la pili Itakuwa kuwaelekea waislamu na wasoko waislamu. Ukikuwa kama wewe unakuwa na madaraka ya serikali, una uwezo wa kiuchumi au uwezo wowote, lazima uwakumbuke wasiokuwa na uwezo. Inakuwa ni vibaya sana unajumuisha unachanganisha utajiri wote mkononi mwako, na wewe unafurahi na unajifaharisha, na huku pembeni yako kuna watu ambao wanakosa chakula, dawa watakapoa wagonjwa, na waweze wakatuma watoto shuleni. ni hotuba hiyo ya waislamu, ndiyo itakomesha matangazo ya jioni. Asante kwa tolejiunga nasi kwa kwarini.