Ae Jean Désiré Kanyama, mwanzo leo hii siku ya kwanza wakikao cha baraza la bunge la taifa katika swali la mabadilisho ya vipengele vya lazima vya katiba vyenye vipasho ya kugeuzwa. Spika wa baraza la bunge alihotobia mabadilisho yale, wakati kiongozi wa senate alisema ni kinyume ya katiba na kuharibu matokeo ya mkutano kati ya kongomani wa sansiki. Miaka mnane kisha kufungwa kwake katika gereza kuse perka makala ya mji wa Kinshasa, mchungaji Kutino Fernando aliwacha huru leo siku ya kwanza. Hiyo ni kutokana na msamaha wa kisiasa wa rais wa jamhuri uliotangazwa jana siku ya Mungu kwa manufaa kiongozi wa kanisa Arme de Victoire. Kiwanda cha madini Miba kina vikaratasi vipya vya uongozi vilivyosahihishwa hapa mjini Kinshasa juma jana kati ya serikali ya jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kiwanda cha Sibeka. Watumishi wa moja wa Miba wanawaza hali iletapelekea kuboreshwa kwa kiwanda hicho cha madini. Kikao cha baraza la bunge la taifa cha mwezi wa Septemba kilianzishwa leo siku ya kwanza pa mjini Kinshasa. Walihudhuria maandamano ya kuanisha huku, sio tu wana bunge wa taifa bali wakuu wengi walioalikwa. Kikao hicho kitachungua bajeti ya nchi, lakini baraza la bunge la taifa itajihusisha sana na swali zingine sawa sheria ya uchaguzi. Ndio sababu spika wa baraza ya bunge alihutubia mabadilisho yale ya kikatiba ya nchi. Obeminaku ni katika masemi aliyochukuliwa na mimi Engumba Mulongo kalendari yetu ya kazi imepanga kwa fazi nzuri mpango wa uchaguzi ya wanabunge jimboni yeni kuomba mbele ubadirisho wa kanuni la nchi kwa mstari wake wa mia moja makumi mnane na saba. Na hapa imepashwa kukamata mpango moja kuhusu muhimu na kubadirisha kanuni ya nchi. Mabishano kwa jambo hii ni kawaida kwa kutengeneza, hata na mnagani nimejua inchi haitapotea kwa sababu tumezungumzia jambo ya kanuni la inchi. Kuna mabishano ya kubadilisha mipango zingine ya kanuni. Watu wengine wamejuliza, kwa nini faida ya kubadilisha kanuni wakati huu? Hata vile chumba chenu akiyapata ombi moja ya kubadilisha kanuni kupita ile ya mustari ya 187 akiwezi kutayarisha mkutano kwa ile jambo, na hatuna uwezo moja sa zingine sasa hivi kwa kukamata mpango ile ya ubadilisho, lakini ni raia ndiyo imebaki kama ufalme huyo ni Obe Minaku, spika wa baraza ya bunge la taifa aliyehutubia mabadiliko ya kikatiba leo hii. Upande mwingine, kiongozi wa senete anaweza kuandaa mwenendo wa kubadilisha vipengele vya lazima visivyopaswa kubadilishwa, ni kuenda kinyume ya katiba na kuharibu matokeo ya mkutano kati ya kongomani wa Sun City. Kwa kile Kengo wa Dondo, mwenendo wa aina huyo unaataria kuharibu amani na mapatano ya kiraia na tena agano ya Rais Joseph Kabila ya kuheshimu katiba ya sasa ya nchi. Afuatayo ni leo Kengo wa Dondo, katika masemo yaliyochukuliwa na Michelle Kifinda Ngoi. Masharti ya katiba hiyo hayawezi kubadilishwa, nisiwaza hapa kipengele elfu mbili makumi mbili na yale yote ambayo inahusu ni msingi ukuta na sura yoyote ya usanifu wa kikatiba. Si lazima kuchukua kisingizo cha mabadiliko ya katiba juu ya kusababisha mapinduzi ya katiba iyo kama mwigizaji wa siasa, na kumbuka kuwa katiba ya tarehe kumi na mnane mwezi wa pili mwaka elfu mbili na sita imechukuliwa kutoka maelekeano ya kihistoria ya Sun City. Namna na gani tunaweza kuchukua hatari ya kubadilisha maelewano hii ya kisiasa bila kutishia mshikamano wa kitaifa na amani ya kijamii? Na wahitaji wanasiasa waheshimu adi na masikilizano, wakuwe na moyo wa uvumilivu na kuitika kuacha madaraka kwa amani. Inakuwa wakati nchi yetu iache ugomvi wa ovyoovyo wa siasa juu ya kuzingatia na kupiganisha matatizo ya kweli ya wananchi. Leon Kengo wa Dondo, kiongozi wa senate, katika masemelo yechukuliwa na kutafsiriwa moja kwa moja na Kifinda kifindangoi, miaka mnane kisha kufungwa kwake ki katika gereza kuseperka makala ya mji wa Kinshasa. Mchungaji Kutino Fernando huu leo siku ya kwanza hiyo ni kutokana na msamaha wa kisiasa wa rais wa jamhuri uliotangazwa na sikia Mungu, kwa manufaa ya kiongozi huyo wa kanisa Arme de Victoire. Ndiyo sababu kituo cha afya Nganda ambako alilazwa sababu ya ugonjwa tangu mwaka moja sasa, na gereza kuu Seperka Makala vilizingiwa na waamini wa kanisa hilo la kuamsha hiyo, kwa kuonesha shangwe na furaha kwa msamaha wa rais. Kwa manufaa ya kiongozi wao wa kanisa Arme de Victoire. Na sikukuu ya kimataifa ya demokrasia ilisherekiwa leo siku ya kwanza tarehe 15 Septemba mwaka wa 2014. Katika hotuba yake, katibu mkuu wa umoja wa mataifa anajulisha kwamba thamani za Umoja wa Mataifa pamoja na haki na sheria kutoka sharti zinatatizwa sana. Wakati huu Ban Ki-moon alieleza kwamba alieleza katika masemi yake kwa vijana hao watakaochukua madaraka kisha mwaka wa 2015 akiwaomba wapinge magumu yote yanayojitokeza na wafikiri namna ya kushinda matatizo hayo. Taarifa ya Inoca Olenga Mengi na mwandishi wa Kalemie François Xavier Mibei. Kwake yeye Ban Ki-moon, wakati jamii ikiishi ikitenganisha watu wengine na serikali haisemi kitu wala haiapizi matendo hayo, itakuwa vigumu amani idumu umoja na hata watu wakubaliane. Katibu wa Umoja wa Kimataifa anaomba wote kusitisha nguvu zao, ili umati wa watu wanaoishi katika umaskini, wanaotupiliwa, wasio kazi, waliokata matumaini, na hata wale wengine wasio uwezo wowote, wa watu hawa wote wanahitaji kusikilizwa, ili wapate nafasi ya kujitolea nao kwa maisha yao ya kesho. Ban Ki-moon anaomba vijana kujikusanya kwa ajili ya nini itakuwa maisha yao ya kesho. Kama ukosefu wa haki, ubaguzi, ukiukaji wa haki za binadamu, chuki na hata hali ya kupenda kuishi upekee. Ban Ki-moon anaomba mwisho watumikishe uwezo wao kwa ajili ya dunia ya kesho ili ikadumu bila matatizo. Hatimaye ni tangu juma jana ndio vikaratasi vipya vya uongozi wa kiwanda cha madini cha Bakwanga Miba vilisahihishwa hapa mjini Kinshasa, kati ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kiwanda cha Sibika. Watumishi wa moja wanawaza kiwanda hicho cha madini kitamboreshwa na kusahihishwa huko kwa vikaratasi vyake vipya. Mengi tuyafuate kutoka Mbujimaya na Ester Ndalafina. Makubaliano mapya yalisahihiwa kwa kusaidia kampuni Mibai iwe sawa na sheria yambatani na OADA. Mibai inapata sasa namba la daftari mpya ya biashara kwa daftari ya biashara ya mkopo wa chumba OADA. Mapatano hii itahusu mwenendo wa kikazi la kampuni Mibai. Kupitia makubaliano hii, Mibai inakuwa na hali mpya. Zamani kampuni Mibai ilikuwa na daraja la uwezo mfupi, sasa Mibai inakuwa kampuni ambayo watu ama makampuni zingine zinatoa pesa kwa kumuunga mkono kwa sasa Mibaa itaongozwa na wanamemba tisa, yani watatu kutoka kwenye kampuni Sibeka. Kazi la gundi la wanamemba hawa litakuwa la kutoa akili kwa kuendesha kazi, kuchunguza na kutoa shauri. Kamati la kampuni litaongozwa na direkta mkuu ambaye atatajwa na serikali la Kongo, makamu atatajwa na Sibeka. Hata hivi, Sibeka hutoa pesa asilimia makumi mawili na serikali hutoa makumi munane la pesa kwa kuendesha kazi. Wafanyakazi wa kampuni Mibaa wameonyesha furaha zao wakisema kwamba kurudi kwa Sibeka kuna mategemeo la kuendesha mara tena kazi la kampuni. Tujulishe kwamba tangu mwaka wa elfu mbili na tisa serikali la Kongo lilifanya kazi peke lake. Sibeka alijuzuru kwa kukosa jibu kuhusu ombi la kubadilisha makubaliano ya zamani. Tokea Mbujimai, Esther Ndalafina, Radio Okapi oh, kapi. oh, <laughs>