Aa, wapenda wasikilizaji wa habari zetu jimboni Kivu ya Kaskazini, watu waliotekwa na waati wa ADF ya kuachwa huru wapo katika hali mbovu ya kiutu. Lalamiko linatolewa na shirika la raia pamoja na mashirika mbalimbali mbali ya pahali yeni kutetea haki za binadamu. Jimboni Kasai ya Magharibi, mtoto mmoja wa miaka kumi aliyeibwa tangu mwaka moja na watu wasiojulikana wa amerudishwa kwa wazazi wake jana mjini Chikapa na shirika Source de Vie ililompata mjini Kinshasa r ya kidemokrati ya Congo enye kwana ujuzi mkukusu ugonjwa wa Ebola inatuma wajuzi wake kwa kuunga mkono itiza la mangaribi mwa bara la Afrika inazopatikana so katika hatari kwa ajili ya kupiganisha ogonjwa oh, kuo Karibuni kwa habari zetu. Jimboni Kivu ya Kaskazini, watu wasiopungua mia moja makumi sita waliotekwa na waasi wa Ganda wa ADF na kuachiliwa huru wapo katika hali mbovu, hawana msaada wowote kutoka kwa viongozi au mashirika ya kimataifa tangu kurudi kwao. Lalamiko linatolewa na shirika la raia la mtaa wa Beni pamoja na mashirika mbalimbali mbali ya pahali yenye kutetea haki za binadamu. Kiongozi wa eneo hilo, anasema hana pesa kwa kwa kuahud watu wengi waliokuwa mateka ya waasi wa ADF wameonyesha alama za jeuri nyingi kwa kuweza kuishi katika hali mbaya, ya julisha shirika CDH, wanawake na wasichana wengi waliweza kutendewa jeuri ya ubakaji na waasi wa ADF. Wengi kati yao wanakuwa wagonjwa na wengine wameonyesha alama ya malisho mabaya. Kati yao watu makumi tatu wamekuwa wagonjwa na wenye kuonyesha alama ya malisho mabaya wamehudumiwa hivi sasa kunako hospitali ya Oicha, mji mkuu wa mtaa wa Beni. Jean Paluku Ngongonzi, yeye ni kiongozi wa CRDH amefasilia hali ya wahanga. Waliweza kuona vitu vyengi kwa sababu walikuwa wateua watu wa jamaa zao kwa macho yao. Wanakamata nyama ya mtu wanachanga na nyama ya mbuzi na wanawashirikisha kula. Kwa kweli wanakuwa watu ambao mafikiri imechoka kabisa na wanastaidi msaada wa kisaikolojia. Wengi wanakuwa na shida ya matokeo ya malisho mabaya. Wa mama na wasichana waidi wote walikuwa kibako kiliolela na awa waumi wa huku porini, mnyampara wa mtaa wa Beni ana uwezo kwa kuweza kushiriki watu hawa waliokuwa mateka ya waasi wa ADF. Wapo sasa mia moja makumi sita ambayo waliweza kukimbia wakati wa kubomolewa kwa ngome kubwa za waasi hawa wa Uganda na askari FARDC. Mamia wengine wanaendelea kutekwa mateka na waasi hawa. Goma, Gabriel Wamenya, Redio Okapi. Kiongozi wa chumba kinachohusika na ulinzi wa mtoto kwenye MONUSCO anaomba askari wa jeshi la taifa waende kwa haraka operesheni soko la softage kwa ajili ya kuokoa watu wote wanaoachiliwa na wa ADF Urini katika mtaa wa Beni. Mwito umetolewa jana mjini Beni kisha ujumbe wa siku mbili ulio na lengo la kuchunguza hali ya watoto walioingizwa katika makundi ya wenye kumiliki silaha katika eneo hilo, kama alivyosema Dibulanberg, watu wale miongoni mwao wanawake wenye kushambuliwa tangu sasa miezi saba na maskari jeshi wa asi wa ADF toka nchi ya Uganda wanaacha memba za jamaa zao na kutoroka, kulingana na kiongozi wa sekshen usikae na uchungaji wa watoto kumonisco. Kati yao kuna wanawake na watoto awa weko wanatangatanga porini. Dibrilberg kuomba kwa maskari wa FRDC kuokoa watu awa, na operesheni hiyo yaweza kuita operesheni Sokola Sovetage. Kwa kuokoa maisha ya watu inabidi kuwasaidia, anena Dibrilberg na makamu wa vikundi vya Monisco kwa upande wake husema kama maskari wa Monisco ni tayari kwa kutafuta watu awa porini. Jemadari Jean-Brio kuomba watu wote waunge mkono kwa operesheni hiyo. Hivi anaomba yeyote mwenye kujua maali watu awa weko asaidiye maskari ili wende wa watafute na walete wazima. Jimboni Kasai ya mangaribi, mtoto mumoja wa miaka kumi aliyeibwa tangu mwaka mmoja na watu wasiojulikana amerudishwa kwa wazazi wake jana mjini Chikapa kwa mjibu wa kiongozi wa shirika lisilo la kiserikali Source de Vie, mtoto huyo alipatikana mjini Kinshasa na shirika lake. Felix Chihunda anahakikisha kwamba mamia ya wengine watoto wakati ya miaka mitatu na kumi walipotea kati ya mwaka wa 2009 na, na mwaka wa 2014 wazazi ambao watoto Watoto zaidi ya mia mbili walipotea ndani la mji Chikapa mwa muda wa miaka tano. Ofisi la shirika la kiutu lenye kutetea watoto Bise kituo cha Chikapa wanaonesha kwamba meya wa mji anapasha kuandaa uchunguzi kila mara ndani la vituo vya ndege vya meli na mahali pa usafirishaji la gari. Shirika Bise inafikiri kwamba ni lazima kukazisha uchunguzi kumlango za kutoka mji wa Chikapa kusujio. Hii inafurahisha shirika lengine lenye kutetea haki za watoto na kina mama wenye kuangamizwa yaani ADEFO. Kiongozi wake husema kwamba gundi la wachuuzi wa watoto inatumika sambamba na wafanyakazi wa maofisi mbalimbali ya serikali, ndiyo maana wanatoa malalamiko kwa viongozi vya maofisi la serikali kwa uchunguzi. Mashirika lote husema kwamba watoto hawa wanapelekwa kwenye nchi Angola ama Kinshasa. Wanaomba kwa wazazi wenye kupotelewa wa mtoto kwa kuonyesha jina na picha la mtoto. Makamo wa meya wa Chikapa anaomba wa raia kwa kuonyesha watu wenye kufanya kazi hii. Imepita sasa miaka kumi Banyamulenge wengi waliuawa pa Gatumba mji wa nchi Burundi unaopatikana karibu ya mpaka wa Kongo ya Kidemokrasia. Kundi la Burundi la FNL ndilo lilidai mauaji yale wakati ule, lakini sasa kundi hilo linatupilia mbali mashtaka yoyote, hali isiyokubaliwa na shirika lisilo la kiserikali la Marekani Human Rights Watch, kulingana na kumbukumbu kumbu ya miaka kumi tangu mauaji yale yaliyoendeshwa tarehe 13 mwezi wa mnane mwaka wa 2004. Shirika hilo linomba kwazibiwa kwa, kwa viongozi wa FNL wenye kujulikana. Tumsikilize Ida Sawyer wa shirika Human Rights Watch akiojiwa na Dona Madimba. La justice est important pour les victimes. Kufikisha kesi fasi la chumba cha mahakama ni jambo nzuri kwa wanamemba wa jamaa na kwa waliopata magumu hivi, watenda makosa wanaweza kuhukumiwa. Hali hii itakuwa kama somo kwa wengine wenye kuandaa vitendo vya namna hii. Inapasha kukamata azimio fulani juu ya kitendo cha namna hii kihukumiwe, waliotenda hivi. Na viongozi vya Gatumba wanajulikana hata Burundi, fasi wanaishi panajulikana. Tunafikiri kwamba viongozi vya Burundi wanapaswa kukumbuka na kusherekea siku hii wakati wataonyesha namna watapatia majamaa sheria. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni nchi moja kati ya zile zenye kutuma wajuzi kwa ajili ya kupiganisha ugonjwa wa Ebola katika eneo la magharibi mwa bara la Afrika. Kongo ya Kidemokrasia yenye kuwa na ujuzi mkuu kuhusu ugonjwa huo ilituma tangu miezi miwili wajuzi wake hasa wenye kuhusika na magonjwa yanayoshika watu wengi ili kujibu kwa umbi la shirika OMS na kuunga mkono nchi zinazopatikana katika hatari kuhusu afya. Muganga Kebela ndiye aliyeongoza ujumbe huo anatoka Gine. Hatimaye kodi mbalimbali zinalazimishwa mbali, sokoni kuya Kinshasa lakini pesa hizo hazisaidi kuwe wazi katika uongozi wa pesa za serikali. Ripoti hiyo ni kutokana na uchunguzi uliofanyika kulingana na mradi wa kuchungua uongozi wa kodi hizo sokoni kuu ya Kinshasa. Taarifa ya Jacques Molima inasomwa na Mathieu Ilunga wa Mona Chebe ukosefu ya horoza za maushuru na kutokuwa wazi kwa matumikio za pesa ngambo ingine, ni yale kasoro mbili yenye kuharibu mwenendo bora ya soko kuu ya Kinchasa, kama vile alivyokazia kiongozi wa shirika Odepe Rikima Pama aliposema wachuuzi hawajue horoza za maushuru ni yale sababu wananungunika na kukisiakisia wakisema hawatambue yale wanakuwa nalipisha sokoni. Kwa matokeo hakuna kinachoingia kwenye mfuko wa serikali, wanapoona wana wachuuzi sokoni za ya elfu kumi na tano, lakini ni aina gani ya ushuru wanalipisha pasoko kuu ya Kinchasa? Kuna ushuru la kila siku, kuna patanti, kuna ushuru ya ekonomi ya sekiriti, na ile watoto barabarani weko wanalipisha kwa kuchunga na kusalimisha sokoni usiku, bila kuhesabu taksi ya chumba cha pesa ya polisi, jeshi na kadhalika. Lakini uongozi yenye kuchukua pesa hizi haiko wazi, bali ni kiza mtupu. Ndipo Rikimapama anasema ni vizuri matumikio za pesa iwe chini ya gundi moja kuliko mutu binafsi peke yake. Wanapolipisha ushuru kila mwisho wa mwezi, wapane ripoti kwa uchuzi na yale walitimiza kupitia ile pesa. Hata hivyo, kondoa na kuvuta kwa maushuru zingine ni kwa lazima, kama ilivyofanika kunako chumba cha matembezi baharini. Asante kwako Mathieu Ilunga. Ni pamoja na wenzetu tunakomesha taarifa yetu ya habari. Kwa niaba ya wote walioshiriki kwa matayarisho, wapende wasikilizaji, na watakia asante na nasema asante kwa sikilivu wenu, na watakia jioni njema. Okapi, Okapi ayo Okapi.