pia asanti kwa kuwa nasi. Upinzani wa ubunge unalazimisha kubadilishwa kwa amri ya raisi ili kufikia mazungumzo ya kweli. Wanabunge wa upinzani walijieleza hii siku ya ine kunako jumba la raia mjini Kinshasa. Jimboni Kivu ya Kaskazini, hali ya kiutu ni bovu paka mango, pia wahami hawahudumiwe, hali inayotumiwa na mwanabunge wa taifa Albert Balesima anatoa lalamiko kwa serikali. Kumeanzishwa leo kipindi cha pili cha wimizaji wa utoaji wa chanjo kwa ajili ya kupinga ugonjwa wa kupoza viungo vya mwili. Lakini sababu gani dawa hiyo inatolewa tolewa mara na mara? Tutasikiliza jibu ya muganga Otto Mulumba kiongozi wa utoaji wa chanjo inchini Kongo. Ndugu msikilizaji, kana si. Upinzani wa bunge unapinga mazungumzo ya taifa yanayotegemea ya amri ya rais, pia unalazimisha kubadilishwa kwa amri hiyo. Kufatana na wanabunge wale wa taifa wa upande wa upinzani, mabadiliko yale yanapaswa kuambatana na madai ya upinzani. Bila hayo, hawatafikia mazungumzo ya kweli. Wanabunge wale wa upinzani walijieleza hizi kwenye kuna kujumba la raia mjini Kinshasa. Sikilizeni mmoja wao wa Martin Kabuya, masemi yake yalichukuliwa na Sisi wanabunge bunge la taifa wana memba wa upinzani wana bunge tunachungua hali ya ukali wa hali ya jamii na hali ya kisiasa kwa wakati huu yenye kutegemea kupangwa kuchukuliwa hatua ya ushamuhuri. Tunahuzunishwa kwa sasa na hatua ya giza yenye alama ya dikriti ya tarehe makumi mbili na sita mwezi wa sita unao alama ya kulazimisha kwa wanasiasa katika hali yenye haina uaminifu hasa tena haina mafaa ya raia. Yetu tunaona kama ugawanyi wa madaraka sio, siyo ya shabaha ya mazungumzo yenye kuungojiwa kwa manufaa ya kundi wa wengi bungeni, kuunda upya kwa kuacha nafasi kwa wale watakaopewa madaraka bila kuchungua mafaa ya maisha ya raia wetu. Jueni kwamba wanabunge wa taifa wana memba wa upinzani wanakubali kwa jumla Rais Denis Sassou Nguesso awe mpatanishi katika mazungumzo na wanamsifu kwani anatamani kukutana na Etienne Tshisekedi ili kuanzisha mazungumzo kuhusu tu siasa. Chama cha UDPS tawi la Equateur hakitumainii siasa ya serikali mpya ya jimbo. Kiongozi jimboni wa chama hicho alisema hivyo leo asubuhi kisha kusimikwa kwa serikali ya Louis Koyagialo na baraza la bunge Siwezi kubali na wazo ya koya gelo, hatafanya kitu hapa mjini mandaka. Kazi alifanya mbele haikubadilisha kitu ndani ya nchi, kazi wanafanya haiyabadilisha kitu ndani ya nchi mpaka leo sasa. Akili yenu ya kazi ni nini? Sisi tunaheshimia mpango za demokrasia, woo wanatumika na akili kufatana ya marene megutu mwenye hakubadilisha nchi. Sasa akili kaninjo inastahili badilisha nchi leo hii, sababu kitu hata moja haikubadilisha. Ni watu wenye walikuwa natumika mbele na akili yake wanajuana mzuri, viongozi wa madivizion wenye wanatumika naye wanashitoa mukanyaka, na wataendelea kufanya tu kazi ya kanyaka. Tuzungumzie tena swala la Muhindo Nzangi, maoni mbalimbali yanaendelea kutolewa kwa kushtumu kufungwa kwa mbunge huyu wa taifa mchaguliwa wa Goma, pia kuhukumiwa kwake kifungoni miaka mitatu. Katika habari iliyotangazwa leo kuna kujumba la raia mjini Kinshasa, katibu mkuu makamu wa chama cha MLC amenena kwamba madaraka ya kuwa mwanabunge inashambuliwa nchini Kongo ya Kidemokrasia, hakuna mchaguliwa anayeepushwa awe wa upande wa uraisi au wa upinzani jamhuri haipo juu ya mstari wa sawa, na kwa la zaidi sana ni uvunjo wa katiba ya nchi. Inaonekana wazi wanabunge wanao madaraka yao ya kutafutwa sawa vile nani, kwani kuna kushuti, siyo kumtafuta, kumfunga, kumuhukumiwa. Tunasema kama kundi ni kwenda kweli kinyume na katiba ya nchi ya namba mia moja na saba. Pale nasema hivi kama mwanabunge yupo katika kibunge mapumziko ya kumfunga mwanabunge, ni katiba yake inafaa kuheshimiwa. Wakati anajulisha maoni yake wakati wa mapumziko, anapaswa kufuatwa kufungwa, kutiliwa gerezani sababu ya maoni yake, pale madaraka na hali ya mbunge inavunjwa. Basi tunasema kama Zangi Mwindo aliyekuwa katika mapumziko ya kibunge Pagoma alijulisha maoni yake, kwani waliomchagua wanateswa na vita vyenye vimalizike na kutoa maoni yake. Sababu gani ya kumfunga? Haiwezekani <coughs> kumfunga, sababu yupo katika madaraka yake kuhusu tu swala la mwanabunge Muhindo kumesimamishwa kwa muda wa mwezi moja kutangazwa kwa kipindi cha Perspective de la Semaine kwenye redio Kivuani inayotangaza mjini Goma, ni hatua kwa muda iliyochukuliwa tarehe kumi na tatu mwezi tunao na uongozi jimboni wa baraza kula vyombo vya habari Sesak tawi la Kivu ya kaskazini. Kufuatana na kituo hicho cha kuchungua vyombo vya habari, hatua hiyo imechukuliwa sababu kipindi hicho hakikuheshimu kanuni ya kazi siku ya Mungu iliyopita wakitangaza masemi ya mbunge Muhindo Nzangi. Tukumbushe kwamba mchaguliwa wa muji wa Goma amehukumiwa miaka mitatu gerezani sababu ya kushambulia usalama wa nchi. Tuzungumzie sasa ubovu wa hali ya kiutu pa Kamango jimboni Kivu ya Kaskazini. Hali inayotazamiwa na Albert Balisi Makadukima, mbunge wa taifa mchaguliwa wa Beni, anashutumu wahami zaidi, anashutumu kuona wahami zaidi ya mia moja wa Kamango hawahudumiwe tangu kurudi kwao kutoka Uganda imepita sasa siku nyingi. Anatoa lalamiko kwa serikali ili wahanga wa mapambano mara na mara kati ya watu wa Adef nalu, na Lu na waskari wa jeshi la taifa pa Kamango. La de hali ya Kamango kwa sasa ni mbaya sana, hasa hali ya usalama na ya kiutu. Sehemu moja la wakaaji, la wa wa Sheferi wa wa Batalinga de na hata wasitia Kamango wapo chini ya uongozo wa wauni mpaka sasa, waefardese na serikali hawawezi kutozamba Kamango kwa kujielekeza tu Goma yeni kuwa pia ya lazima, lakini nafaa pia wachungue hali ya Kamango, kwani jana baba mmoja aliuawa katika mji wa Kahawa na kuna watu elfu makumi sita wa ami waliwacha makao yao bila msaada wowote, hata wa serikali hata wa mashirika ya kiutu. Serikali inapaswa kuchukua madaraka yake kuongeza idadi ya FRDC na kusaidia raia wenye kuteswa kule. Mwanabunge huyu wa taifa na anashutumu pia kutokuwepo kwa waskari wa jeshi la taifa katika vijiji vimoja vya mtaa wa Beni. Kazi za kiuchumi zimeendeshwa mara tena tangu leo asubuhi kisha kuzembea jana pasange jimboni Kivu ya Kusini kutokana na kuuawa kwa watu watatu usiku kwambukia jana na watu wasiojulikana. Ndivyo amesema kiongozi makamu wa muungano wa wafanyabiashara wa Kongo tawi la Sange, mji unaopatikana pa kilomita makumi saba kusini mwa mji wa Bukavu. Kadery Selemani anahakikisha kwamba maduka yalifungua milango leo asubuhi, lakini wafanya biashara wanashumu kuona walipoteza kutokana na kuzembea kwa kazi. Taarifa ya Gilbert Kwangabawa, radio ya Sange, inasomwa studioni na Weduni ya Mukunda Milimba. Wafanyabiashara wananung'unika sana, kwani walipoteza faida nyingi kutokana na hali ya jana, siku ya tatu. Kulingana na maoni ya prezidenti makamu wa feke tawi la Sange, wafanyabiashara wengi walipoteza franka nyingi za mapato. Mturuzi wa pombe mmoja alijulisha kama alipoteza elfu mia mbili ya franka za taifa, faida ya siku moja, kwani hakupata wakati wa kuuzisha hata kazi moja ya pombe, kulingana na hali ya jana, siku ya tatu. Kwa upande mwingine, shirika la akiba na la mkopo halikuweza hata ku ingiza au kupana franka sababu haikuwa hata na mteja mmoja msimamizi wa shirika lile la akiba na mkopo alihakikisha kama alipoteza mengi yaliyostahili kwa siku ile. Wachuruzi wa vyakula mbalimbali na matunda, sawa vile ndimu, alipoteza mengi na kushusha bei, kwa vile kwa ndimu iliyokuwa ikiuzishwa kwa bei ya elfu mbili mia tano waliuzisha sana chini kwa elfu moja mia tano sababu ya hali mbaya ya siku ya tatu ya kugoma kazi. Tutakomesha na ukarasa wa afya. Kumeanzishwa leo kipindi cha pili cha uhimizaji wa utoaji wa chanjo kwa ajili ya kupiganisha ugonjwa wa kupoza viungo vya mwili katika eneo lote la Kongo ya Kidemokrasia. Kampeni itakomeshwa siku ya Mungu itakayokuja, inaelekea watoto wa tangu kuzaliwa mpaka miaka mitano. Lakini dawa hiyo inayotolewa mara na mara sio hatari kwa afya ya watoto. Mganga Audrey Mulumba, kiongozi wa mpango mkuu wa taifa kwa ajili ya utoaji wa chanjo, anajibu kwa maswali. pas tunaongeza chanjo sababu hatujakuwa na uhakika wote na ambao kutufikia kunako kituo chetu cha kuchungua. Kama kituo hiki hakitupatie kitu cha kukamilika, tutaendelea na kuchanja. Tupo kwenye hali ambako chanjo ya kawaida haifiki kupana ukingo wa pamoja, ndiyo maana tunazidisha usisimwaji chanjo ya vunjavunja. Haina hatari yoyote ya pili kwa chanjo hii kupana ukingo kamilika inaomba kurudilia mara kwa mara. Muradi huyu wa sasa wa taifa nzima ndio wa mwisho, lakini itaofuata ni kusema kama mahali popote watakapotujulisha kama kuna polidilisi savage, tutafunga njia na kisha tunachanja mwisho wa