Atarizu, Jean Desire Kanyama hey, karibu juma tatu kisha mashindano ya kiserikali ya mwisho wa sekondari, matokeo yameanza kutangazwa kwa mji mkuu wa Kinshasa ni yani katika ya daraja ya pedagojia elimu ya utungo na bioshimi. Mamia ya watu waliandamana leo Pagoma kwa kuunga mkono kiwanda cha Ethiopian ambacho usafirishaji ulisimamishwa huko, wakati ule kiongozi mkuu wa RVA amejusha kwamba usafirishaji huo utaanzishwa siku za hapa karibu, wakati wa mwisho wa kazi za, za ulinganisho wa kiufundi namna ya kumaliza na kushusha uzidisho wa ukimwi sida, ikiwa ndiyo kipindi cha kwanza cha shabaa ya sita miaka elfu ijayo kwa maendeleo, ndivyo ndiyo ya muhimu katika ripoti ya mpango wa pamoja wa Umoja wa Mataifa kuhusu ukimwi sida uliotangazwa jana siku ya pili oh, karibu Jumatatu. Kisha mashindano ya kiserikali ya mwisho wa sekondari, matokeo yameanza kutangazwa leo hii kwa mji mkuu wa Kinshasa. Ni katika daraja ya pedagogia, elimu ya utungo na bioshimi. Waliopata walikuwa katika furaha, nafasi ya watu wengi na katika barabara bara za mji mkuu wa Kinshasa, lakini hadi sasa hakuna milio ya magari na uharibifu wa aina nyingi. Ni taarifa ya Jeff Ngoi uso miaka dunia mkunda milemba. Kwa upande umoja hali ya uzuni na kwa mwingine sauti kubwa ya furaha na filimbi aliyochunguzwa katika maeneo mamoja ya mji wa Kinshasa Makundi na makundi ya vijana waliomaliza masomo ya kisekondari, kuna korompwe vitwa na wiliri iliambutigwa sana, ilisababisha uwengi wa watu barabarani ngali kupita, ilikuwa nguvu sana. Wanamemba wa jamaa mbalimbali na marafiki mwangia na pudre vuya vichwa vifaa vya muziki nje l na kuhusu matokeo ya hale ya mji mkuu wa Kinshasa, waziri Makeri Mwangu amejusha kwamba idadi ya kupata ni ya asilimia moja makumi sita na tatu. Zaidi ya mamia watu waliandamana leo katika kimya pagoma jimboni Kivu ya Kaskazini, pamoja na wenyeji na watumishi wa viwanda vya magari za mabawa, ni kwa kuunga mkono kiwanda cha Ethiopian Airlines ambacho usafirishaji ulisimamishwa katika uwanja wa Goma. ni pamoja na nyimbo hizi. Maandamano yaliendeshwa toka ofisi ya Ethiopian Airlines hadi uwanja wa ndege wa kimataifa wa Goma. Waandamanaji walikuwa na vitambaa vya makaratasi ambako imeandikwa, raia wa Kivu ya Kaskazini washikilia Ethiopian Airlines kwa asilimia mia juu ya mia, Kivu ya Kaskazini na Mashariki mwa Kongo wako Ethiopian Airlines, Ethiopian Airlines ni sisi, Goma ni Ethiopian Airlines na zinginezo. Walipofika kwenye uwanja wa ndege, waandamanaji walimlazimisha kiongozi wa RVA kuhamisha ofisi yake hadi pa maingilio ya uwanja wa ndege ajili ya kukipokea kibarua chao. Ndani ya kibarua wa hicho waandamanaji waliomba ivunjwe kusudio la kusimamisha ndege za Ethiopian Airlines kwao. Kusudio lile la RVA linalenga kuzuia maendeleo ya Kongo na kuwinisha nchi zingine Goma. Naye kiongozi mkuu wa shirika la usafirishaji wa anga RVA amedulisha kwamba haiko usafirishaji wa mwanzo bali wa majaribu, na usafirishaji huo utaanzishwa siku ya hapa karibu, wakati wa kumaliza kazi za ulinganisho wa kiufundi katika uwanja wa ndege wa Goma. Ndivyo wamehakikisha leo hii mjini Kinshasa Abdala Bilenge kisha mkutano na waziri wa usafirishaji na wale wa jimbo la Kivu ya Kaskazini, maseme yake yalichukuliwa na mwenzetu Nadine Fulansimba. Nawaza kama shida inapatikana kwa hali ya upashaji wa habari ni kwa upande ule ndipo shida inapatikana, kwani kampuni na kazi zingine hazikujulisha jambo lenye kuweko, kwa kuwa kuruka kwa ndege kwa mara ya kwanza, lakini ilikuwa kuruka kwa mazoezo ya kuchunguza kutambua kama vyote vipo tayari, lakini kulivumbuliwa kama matatizo, na ndiyo maana walitambua kama vyombo vya kuchungua upya na ndio maana huenda kuifanyika na kisha siku chache yote yataendelea. Najiuliza sababu gani basi waliweza kukataza na ndege zingine zinaendelea. Madami nafaa kujua kama Ethiopia ni kampuni ya kimataifa, na kampuni ya kimataifa inayo shuti zake za kipekee za usalama na wakamilifu kabla ya kuruka na kupokelewa upande wake liwale wa jimbo la Kivu ya Kaskazini. Anaomba wakaaji wa Goma wabaki katika kimya na amehakikisha kwamba usafirishaji wa kwanza wa Ethiopian Airlines utafanyika siku za hapa karibu mjini Goma. namna gani ya kumaliza na kususha uzidishi wa ukimwi shida ikiwa kipindi cha kwanza cha Shabaya ya sita ya miaka elfu ijayo kwa maendeleo? Hakika mambo yaliyongojewa katika mipangilio ya kupinga ukimwi yana matokeo mazuri na yenye kupita Ndivyo imeandikwa katika ripoti ya mpango wa pamoja wa Umoja wa Mataifa kuhusu ukimwi sida, iliyotangazwa jana siku ya pili. Habari hiyo ilijulishwa leo mjini Kinshasa na Bibi Florence Marshall, kiongozi wa mahusiano na wakundi wa upashaji wa habari ya Umoja wa Mataifa, wakati wa mkutano wa kila juma kati ya mashirika ya Umoja wa Mataifa na waandishi wa habari. Maseme yake alichukuliwa na Joselin Musauponde wambukizani wavei ache ulishuka zaidi kwa atuo ya moja juu ya tatu kwa mwaka wa elfu mbili. Mpango zilizochukuliwa ziliruhusu kufikilia kwa wenye kuambukizwa milioni kumi na tano kwa matunzo ya antiretroviro mwaka elfu mbili na kumi na tano na tu milioni moja kwa mwaka elfu mbili na moja. Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia ilunga mkono kwa kufikilia kwa lengo lile, zaidi ya watu elfu mia moja wenye kukumbwa na ugonjwa wa sida walipata matibabu. Ugonjwa usiojulikana unasumbua tangu juma moja mkazi moja wa eneo la afya la Nyania kwenye mbali wa karibu kilometa mia tatu na mji wa Bunia, mtaani Mambasa. Kwa mjibu wa kiongozi wa mtaa, mgonjwa anatoka damu popote mwilini wake, na kwa sasa litengwa kwa kuepuka asiambukizwe asiambukize watu wengine. Daktari kiongozi jimboni wa afya wilayani Ituri anasema uchunguzi kiafya wa ndani unaendeshwa mjini Kinshasa, kunako kituo cha NRB kwa ufahamu wa kika wa ugonjwa ule. Mene kutoka Bunya nawe Jean-Claude Loki. mashambulizi ya kijiji hicho cha kakuka yawezekana kufanyika jana na waasi wa ni tangu juma moja kijana umri ya miaka zaidi ya makumi mawili anateswa na ugonjwa moja. Yeye idadi yake bado haijajulikana. Mwenyekiti ya mtaa amenena kwamba mgonjwa ametoa damu midomoni, kwenye masikio hasa kwa ngozi lake. Daktari kiongozi wa, Division Provinciale, de Sante, hapa Ituri amehakikisha kwamba tayari wataalamu wanasubiri matokeo ya uchunguzi kisha kuchukua nusu sehemu sawa ya damu ama jasho ama choi na kuyatuma huko Kinchasa kwenye Centre National de Recherche Biologique. Daktari Louis Tulo Amesema kwamba waganga kutoka mji Bunya walikusanya wenzao ya kituo cha afya panyanya kwa kuwapa maarifa kuhusu hali ya ugonjwa huo. Kiongozi ya mtaa ya Mambasa kwa ngamo yake, amealika wakaji kuwa watulivu wakiheshimu kanuni ya usafi, kwa kuwa huko nyanya watu wanaishi katika hali ya usafi hii si kuwa shwari kabisa. Aliko hiyo umetolewa pia kwa ajili ya waganga, bado wasiwazi kwamba ni ugonjwa wa Ebola, wakisubiri pamoja matokeo ya uchunguzi kutoka huko Kinshasa. Bunya Jean Hatimaye, watu wanaodhaniwa kuwa wahuni Waganda wa ADF walishambuliza na usiku kijiji cha Kakula Kakuka kinachopatikana kwenye karibu kilomita makumi kenda kaskazini mashariki ya mji wa Beni. Kwa mjibu wa Tedi Kataliko, kiongozi wa shirika la raia la mtaa wa Beni, matokeo ni ya kuwa kwa zaidi ya watu kumi na kuunguzwa kwa nyumba nyingi. Msemaji Makama Operesheni Sokola ya kwanza amehakikisha kwamba wanajeshi wa FARDC ndio wanadhibiti eneo hilo wakikimbiza maadui wale. Mengi kutoka Beni, nawe Papi Marsal Mukeba mashambulizi ya kijiji hicho cha Kakuka yawezekana kufanyika jana na waasi wa ADF ambao waliingia hapo saa za jioni. Shirika la raia ya mtaa wa Beni inajulisha kwamba watesi hao waliua watu kwa ukali wa mpanga. Mkuu wa shirika hilo la raia Tedi Kataliko anasema kuna hata nyumba makumi sita na tisa zilizochomwa kwa moto. Tedi Kataliko ilikuwa jana tangu saa kumi na moja ya walishambulia majeshi la FRDC pale Kakuka. Idadi kwa muda ya wenye kufariki ni kenda, upande wa raia manyumba makumi sita na kenda ilichomwa, na watu wawili walitegwa nyara na awa wonekane. Na mashambulio hii imepewa kwa waasi wa ADF, na lu wameua kwa mpanga na masasi. Na hali hii imeomba angalisho ya wakuu viongozi wa majeshi musimaji. Makamu wa Operation Sokola ya kwanza, Luteni Mike Hazukai, anajulisha kuwa kuna wanajeshi wa Kongo ambao wamepelekwa tayari katika kijiji hicho cha Kakuka ili kuwapiga vita wa asi hao. Beni, Martial Papi Mukeba, Radio Kapi.