Abari zetu Jean Desire Kanyama. Mapambano ya jana siku ya Mungu pamutao na Rusayo, kilometa kumi kaskazini magharibi ya mji wa Goma alisababisha kuoa kwa uni mia moja makumi mawili wa M23 na zaidi ya wanajeshi kumi wa FARDC tena wahuni kumi walishikwa wali alisema leo hapa mjini Kinshasa, waziri wa upashaji wa habari akiwa msemaji wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kazi za kiuchumi na za kijamii zilikuwa zenye kuharibika tangu asubuhi Pasake, mji mdogo unaopatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilomita makumi mawili na saba magharibi ya Goma. Ni kutokana na, na milio ya risasi ya silaha kubwa na ndogo kutoka mtaho kaskazini ya Sake ambako yaliendesha mapigano kati ya wahuni wa M23 na wanajeshi wa FARDC. Zaidi ya wakaaji elfu kumi na tano wa eneo la Yalibande Mtani Sangi wanakosa maji safi tangu zaidi ya mwezi mmoja. Hali hiyo inao vinyume dhidi ya wakaaji hasa sana watoto wenye tayari wanaogua kipindupindu jimboni Kivu ya Kaskazini. Kwa kuanza Wahuni mia moja makumi mawili wa kundi la M23 ndio waliuawa na wengine zaidi ya kumi walishikwa na wanajeshi zaidi ya kumi wa FRDC waliuawa. Hayo ni matokeo ya muda ya mapambano kati ya mapambano ya jana Pamutaho na Rusayo, kilomita kumi kaskazini mangharibi ya Goma, kati ya wahuni wa M23 na wanajeshi wa FRDC. Matokeo yale yalitangazwa na waziri wa upashaji wa habari akiwa msemaji wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo leo siku ya kwanza pa mjini Kinshasa, wakati wa mazungumzo na wapasha habari, Lambert Mende anasema ni shambulio la jeshi la Rwanda lenye kujificha katika jina la M23. Tumsikilize katika masemo yaliyochukuliwa na Inosa Ulinga. Bila ushahidi, Rwanda inashutumu kikosi cha kimataifa na waskari wa jeshi la Kongo ya kidemokrasia kuhudumia wapiganaji wa kundi la FDLR na kuwatolea silaha. Wanahakikisha kwamba maofisa wakuu wa kikosi cha kipekee cha MONUSCO pamoja na wenzao wa Kongomani huenda kukutana na wa, kukuta wa FDLR kwa ajili ya kuongoza namna ya kushambulia serikali ya Kigali. Kwetu sisi, hakuna jambo mpya katika shutuma hizo za ongo ni kama kawaida, ndivyo majirani wetu wametenda kila wakati, wanatamani kujifasiria bila sheria, tangu Kongo ya kidemokrasia imekaza majeshi yake bila kufuatana na umbalimbali wa makabila. Upande mwingine, MONISCO inasema nashurutishwa na shambulio ya wahuni wa M23 jajana, siku ya Mungu, ya ngome za wanajeshi wa FRDC pamutahu kilometa mnane kaskazini magharibi ya mji wa Goma. Katika tangazo yake MONISCO inahakikisha kwamba haitavumilia vitisho zidi ya mji wa Goma na zidi ya wananchi raia, lakini shambulio za M23 zinaendelea kando ya Goma na za wahuni wa EDF na lu upande wa Beni, hali inayopelekea uharibifu wa hali ya usalama na ya kibinadamu mashariki ya nchi. Watu hujiuliza wakati huo nini imefanya brigade ya usaidizi, ya usaidizi inayotawanywa wakati huu mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ufuatani jibu ya msemaji wa kijeshi wa Monisco Kanali Felix Bas mbele ya mikrofoni Michelle Kifindangoy, watu wamewaza wame waza kwamba kutawanywa kwa kikosi cha Umoja wa Mataifa ni suluhisho kamili kwa matatizo yote yanayoelekea usalama katika eneo la mashariki, kini kujidanganya. Ya pili nawaza kwamba kikosi cha usaidizi hakiwezi kuendesha kazi binafsi kisha Ki kutawanywa, kuna vipindi vya kwanza kabla ya kuanzishwa kwa operesheni mbali mbalimbali. Lakini kazi ya kikosi cha Umoja wa Mataifa sio kulinda ngome za waskari wa jeshi la taifa. Kikosi cha usaidizi kinaendesha kazi na kinajitayarisha kwa ajili ya operesheni zitakazoendeshwa ili kukomesha makundi ya wanaomiliki silaha kikosi kika hicho kitatumika pamoja si, na jeshi si, la taifa si, au la kwa kifupi. Tumejulisha kwamba wanajeshi wa FARDC wanapambana tangu asubuhi wa na wahuni wa ganda wa ADF NALU nafasi ya kilomita 11 na 13 na, na t katika njia ya mbau kamango ni nafasi ile ndio msako wanajeshi wa MONISCO wazaliwa wa Nepal walishambuliwa jana na wahuni wa ganda wa ADF NALU ndugu za hapo nyumbani zinajulisha kwamba ni mapigano makali, na habari zimehakikishwa na wakuu wa vikosi vya FRDC pabeni au wanasema, wanajeshi wa FRDC wanafukuza wahuni waganda, wa ganda wa ADF NALU nafasi ya kilomita kumi na moja na kazi za kiuchumi na za kijamii zilikuwa zenye kuharibika tangu asubuhi. Pasake mji mdogo unaopatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilomita makumi mawili na saba magharibi ya mji wa Goma. Kwa mjibu wa washuhuda wengi, ni kutokana na milio ya silaha kubwa na ndogo kutoka Mtahu, kilometa makumi tatu na saba kaskazini ya Saki. Ni kutokana kutoka na mapigano kati ya huni wa M23 na wanajeshi wa FARDC. Taarifa ya Jeremie Antoine Katembo kutoka Saki. Sake, maduka na soko zimefungwa tangu leo asubuhi. Hakuna kituo kilichoendesha kazi. Hali ni sawasawa kuhusu mashirika ya serikali. Kufatana na ushuda wakaaji, wanaogopa kuona wasi wa M23 warudi mujini. Nasikiika miliu ya risasi mpaka sasa kutoka mapambano la mtao. Wakaji wengi wanabaki nyumbani wakiwa na hofu. Vijana wamoja tu ndio wamekusanywa kwenye barabara kubwakubwa na katika mashanga njia ya mji. Hakuna magari na hata pikipiki kwenye njia ya Sake kwelekea Kichanga, kwenye njia ya Sake masisi ya kati na Sake Minova. Mwenendo wa magari hauko wa kawaida. Viongozi wa kiserikali pasake wanahitaji waskari wa jeshi la taifa waweze kulinda wakaaji na mali yao. Wakiulizwa kuhusu swala hilo, viongozi wa kijeshi na wale wa polisi hapo nyumbani wanaomba wakaaji wawe tulivu na wafanye kazi zao kama kawaida. Zaidi ya wakaaji elfu kumi na tano wa eneo la Yalibande mtaani Sangi katika jimbo la mashariki wanakosa maji safi tangu zaidi ya mwezi moja. Ni kwa hiyo shirika la kiraia la hapo nyumbani lilipiga kelele leo asubuhi upande wa wakuu wa afya na wa kisiasa wa Isangi. Kwa mjibu wa shirika hilo la kiraia, maji ya visima wanaotumia wakaaji wa Yalibande inachangana na uchafu. Wazazi wanaarifu magonjwa ya kipindupindu yanayogusa zaidi watoto. Taarifa ya Joseph Basai wa Redio Bondeko. Si maji ya kunywa kijijini ya Libande ina inaozunisha miungano ya shirika la raia. Kama walivyosema wakaji wa moja, maji ya visima sio safi, ni yenye kuwa na rangi ya mweusi pia uchafu. Rangi yake inabadilika kila wakati. Kisha kukunywa maji hiyo tumbo inauma au wametapika. Wanaongeza kusema kwamba kuna vidudu katika maji. Kufatana na wazazi, ugonjwa wa kuendesha na maumivu katika tumbo ndio magonjwa yanayokumba zaidi watoto. Kwa mujibu wa mganga kiongozi wa eneo la afya la Isangi, inabidi kuendesha haraka mradi wa kutia usafi vijijini. Mpango huo wa serikali unaosaidiwa kifedha na shirika la UNICEF utajenga visima vya maji. Muda wa kungoja suluhisho hiyo, viongozi afya wanaomba wakazi waweze kuchemsha maji au kutumia dawa kwa ajili ya kusafisha maji kabla ya kunywa. Mkutano wa saba wa mawaziri wa mipango ya serikali wa taifa na wa majimbo ulianzishwa rasmi leo siku ya kwanza mjini Matadi, ni katika jimbo la Bakongo. Kwake Waziri Celestin Vunabandi aliyefungua mkutano ule, shabaha yake ni ya kukaza uhusiano kati ya waziri wa taifa wa mpango wa serikali na mawaziri wa mpango wa majimbo. Mkutano ule wa siku mbili ulisaidiwa kifedha na shirika la Umoja wa Mataifa kwa maendeleo PNID pamoja na UNICEF na uhusiano wa kiufundi wa Ubeleji. Masemi ya Selesnev na Bandi yalichukuliwa na Dani Kindanzita. Mkutano wa Matadi, unaolingana na mpango wa majadiliano yanayoandaliwa kisha kipindi cha muda fulani, kwa kukusana vitoo vya wizara ya mpango katika taifa, majimboni na washiriki wa, wa maendeleo, ni bahati kwa kuchungua matokeo ya kazi zilizoendeshwa muda wa miaka saba. Mikutano iliandaliwa kwa ajili ya kutambua makosa ili kuweza kuitaisha na kuboresha hali ya kazi siku zijazo, namna ya kipekee kutokana na kuchunguzwa kwa mpango wa DCRP2 na mpango wa serikali mjini Kinshasa wiki iliyopita. Mkutano tunaoanda utarahisisha kuchungua mwenendo wa kutimizwa kwa mipango ya lazima pap, kwa kifupi katika majimbo. Jueni kwamba nafasi ya kuendeshwa kwa mkutano wa aina ile inabadilishwa kila mara katika miji mikubwa yote ya majimbo za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hmm.