ulizanisha leyo popote katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, jimboni kivu ya kaskazini, wagombea walishindikizwa na wapendelevu, lakini wanawake walikuwa wachache, na mjini Kinshasa wagombea hawakuwa wengi vivyo hivyo katika makao ya vyama vya siasa. Ni tangu sasa siku makumi matatu ndio walifungwa watetezi wa demokrasia na mashirika ya usalama yanayowashutumu wasi, mawakili na wana memba wa chama zao hawana uwezo wa kuwaona ajili ya kuwasaidia wada tena kuwatetea Jimboni Kivu ya kusini watu kumi na sita waliuawa, wengi waliumizwa, pamoja na uharibifu mkali. Hayo ni matokeo ya mvua kali iliyoonyesha mjini Bukavu siku ya pili usiku. Oh, vyumba vya seni vilifunguliwa leo asubuhi popote katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa kukaribisha na kuchungua vikaratasi vya wagombea wa ubunge wa majimbo jimboni Kivu ya kaskazini. Operesheni hiyo ilianza pia leo asubuhi popote wagombea walichukua vikaratasi na fomu kuhusu uchaguzi wa ubunge wa jimbo. Walisindikizwa na wapendelevu wao kwa kutimiza operesheni hiyo ya kwanza, lakini wanawake walikuwa wachache. Mengi kutoka Goma nawe Sikombi Katondolo. Ni tangu asubuhi ya leo ndiyo kumeonekana mchangamko usiokuwa kawaida kwenye ofisi ya tume huru ya uchaguzi jimboni, wanabunge jimboni, wanasiasa wa vyama vyenye kutawala na vyama vya upinganizi na wale ambao wajitegemea walikuwako wote mbele ya ofisi ya kupokea na kuchunguza vikaratasi vya wale wa kugombea, ila haikukuwa tena kuweka jinsi tume ilikuwa imetangaza. Wengi katikati yao wanafikiri kama tume huru ya uchaguzi haikupashwa habari vizuri kuhusu tarehi ya kutwaa vikaratasi na siku ya kuweka fail zao kwake. Kiongozi wa tume huru la uchaguzi jimboni Rafael Akilimali asema kwamba ni leo ndiyo operesheni imeanza na haikuwezekana kuwapa vikaratasi mbele ya tariki iliyopangwa. Kwa hii siku ya kwanza, wanawake hawakuonekana wengi kwenye ofisi Goma. Sekombi Katondolo Kapi. Mjini Kinshasa, operation operesheni hiyo ilianza pia bila shaka pamoja na vituo sita vya kukaribisha wagombea vilivyotayarishwa na seni. Taarifa ya Askensi Bya tayoro usome na sioni nawedunia wamekunda milemba nam pakalamu. ni tangu saa mbili asubuhi ndipo chumba cha sini cha kupokea na kuchungua wakandideti wagombea uchaguzi wa majimbo kilifungua milango zake chumba hicho kinacho wanamemba wanane, ambao walifika asubuhi sana kwa kutayarisha vikaratasi kwa ajili ya wakandideti, vikaratasi vinavyo maoni ya muhimu kwa kujua kila kandideti na pia maoni ya kumsaidia kandideti kwa kuelewa mengi kuhusu uchaguzi ujao. Kwa siku hii ya leo ya mwanzo, hakukuonekana idadi nyingi ya wakandideti, lakini waliofika walihojulisha furaha yao na kufung, kwa kufunguliwa kwa chumba cha seni pa wakati. Kwa upande wake mwandikaji wa seni alijulisha kama kwa siku hiyo ya operesheni ya kwanza kulikuwa watu wengi Gampyere Kalamba alijulisha kama pasaa ya tano ya mwanzo wa mchana walipokea vyama vya siasa saba na vingine vyama uhuru tano. Mahali pote kulitendeka vizuri, hata maoni kutoka Goma na majimbo mengine. Mbele ya chumba cha seni kalamu, watu wengi walikuwa wakijipitisha kwa kuchungua kama kweli seni ilifungua chumba chake cha kuwapokea wakandideti na wagombea kura kwa uchaguzi wa majimbo. Upande mwingine watu hawakuwa wa wengi mjini Kinshasa, katika makao ya vyama vya siasa kwa sababu zimoja, chama cha MLP kinasubiri majibu kwa shurti kuhusu kalendari ya uchaguzi, wakati upande wa UNAFEC wanamemba walitolewa kuanza fomu za uchaguzi. taarifa tarifa Emmanuel Imbanda, inasoma Sidoni na webili Ivan Lutumba kwenye chumba cha PDC, parti demokrate chretien, hakuna watu kuja kwa kwanza mchakato wa kujandikisha, mlango imefungiwa kwenye chama ufunisi kusimamiwa na Olingankoy vilevile hakuna watu, ijapokuwa mlango ni wazi. Wanamemba sisi kupata kwenye ofisi wanaeleza kwamba wanakuwa katika njia ya kuambatana na mwaliko wa upinzani wenye kuomba serikali kuheshimu katiba. Kwenye ofisi la MLP, chama cha upinzani kusimamiwa na frank Diongo, watu ni wengi wenye kuuliza namna ya kujandikisha kama mgombea, ijapokuwa idadi ya wanamemba msimamiwa Kusema kwamba wanaapa watu siku makumi mawili na moja katika nchi kubwa kama Kongo ya Kidemokrasia, lazima kuomba kurefusha kipindi. Tarehe ilijulikana, lakini leo tu ndio tumepokea hati mbalimbali mbali. Kulingana na yenye kufanyiwa katika vyama vya kisiasa, inawezekana kusema kwamba mchakato wa uchaguzi umeanzisha kweli vitendo vya uharibifu wa haki za binadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vilipanda mwezi wa pili uliopita ripoti ya ofisi ya pamoja wa umoja mataifa ya haki za binadamu ilihesabu vitendo mia moja makumi kenda na nane mwezi wa pili uliopita wakati wa kwanza vilihesabiwa mia moja makumi saba jimbo zenye kuguswa sana ni za mashariki ya nchi ya kwanza ikiwa ya kivu ya kaskazini ni vitendo makumi kenda na moja kiisha jimbo la mashariki pamoja na vitendo makumi tano na nne na hatimaye kivu ya kusini ni vitendo kumi na nne vya uharibifu wa haki za binadamu watendaji ni wanamemba wa makundi ya silaha alisema msemaji wa MONUSCO Charles Antoine Bambara leo hii siku ya tatu, wakati wa mkutano wa kila jumaa na waandishi wa habari. Masemi kale ilichukuliwa na mwenzetu Jacques Yves Molima mwezi wa pili mwaka tunao, ofisi la Umoja wa Mataifa inayohusika e si si na haki za binadamu ilihesabia kesi 1198 na la ukiukwaji wa haki za binadamu nchini Kongo ya Kidemokrasia. Maana yake kesi nawongezekwa kushindia mwezi wa kwanza. Kulingana na jukumu yake gisi imepangwa na baraza la Umoja wa Mataifa, ofisi linalohusika na haki za binadamu nchini Kongo ya Kidemokrasia inafuatilia karibu hali zote za haki za binadamu na kuendesha uchambuzi kuhusu hali hii nchini mzima. Habari kuhusu mwenendo au hali ya haki za binadamu zinawajadiliwa na viongozi wa jamhuri ili kuchukua hatua kamilifu kwa kushtaka wote kutenda ukiukwaji wa haki za binadamu kufuatiliwa na ofisi la Umoja wa Mataifa inayohusika na haki za binadamu na yenye kutangaza kila mwezi katika mkutano wa waandishi wa habari wa kila mwiki. Na katika habari za sheria, ni tangu siku makumi tatu ndio walifungwa watetezi wa demokrasia na mashirika ya usalama. Hao ni Fred Bauma Sylvain Saluseke na Yves Makwambala wote wanashutumia uasi, lakini wa mwisho alialikwa na kundi la Filimbi kwa kazi za tovuti. Mawakili wao na wanameba wa jama zao wanasema wana uwezo wa kuwaona ajili ya kuwasaidia wala tena kuwatetea. Wanaarifu kwamba wanafungwa katika hali isiyo sawa. Mtetezi wao ni Sylvain Lumu, anafasiria pa njani mwa simu na Jeff Ngoi. Haiwezekani kukubaliwa kama wanachukua watu na kusema kama wapo msingi wa vitendo wenda kinyume na usalama, bila kuwa na ushuhuda kamilifu, na kuanza kuwatafuta kisha kuwatia pa nafasi ambako hakuna hata heshima ya mipango za haki zao, kama vile wananchi wa Kongo, na hata haki za kufungwa zinalazimisha. Kama mtu anafungwa, anapaswa kusikilizwa upesi, hasa anapaswa kuhusiana na jamaa lake kwa shauri lake binafsi ili wachungue namna gani ya kumsaidia, na jambo lake linapashwa kujulishwa kwa haraka sana, au pasaa makumi ine na nane kwa mwamzi aner. Haipo pa nafasi ya nchini mwetu wa makurti wala parke, haiwezekane namna gani wengine wanaachiliwa huru na wengine wanabaki katika hali mbaya mpaka siku hizi. Ijuweni kwamba wazaliwa wa Senegal wa Kongo ya demokrasia yanama waliandamana leo katika kimya mjini Dakar kwa kulazimisha wenzao wakongomani watoleo huru. Wakati hao na wenzao wa Burkina Faso wa kundi Balai Citoyen walipata uhuru na kurudi nchini mwao. Hatimaye, mvua kali ilionyesha mjini Bukavu siku ya pili usiku ilisababisha kuwawa kwa watu 16 na kunusurika kwa wengi na kuharibifu mkali. Matokeo waliofariki ni ya juu sana katika mtaa wa Ibanda pamoja na kufariki kwa watu kenda na watu saba mtaani Kadutu. Baadaye zimesema dugu kutoka ofisi ya meya wa mji wa Bukavu. Huyo anashutumu mawaji na uharibifu huo akisema vinatokana na majengo nafasi isiyostahili mengi kutoka Bukavu nawe Michel Sirimwami. Meya wa mji wa Bukavu anasema ni matukio hasa yanayosababishwa na maporomoko wa udongo au ukuta zinazoangukia watu kwenye nafasi za mteremko zisizofaa kwa ujenzi bora. Watu tisa waliofariki na wengine wawili kuumia mtaani Ibanda ni jambo lililotokea upande wa Essence Major Vangu kwenye mteremko unaoelekea mto Kaua. Ukuta wa kukaza ulipango uliangukia nyumba mbili zilizo ndogo na fupi na kuwafunika wenyeji. Meo mji aliyefika mahali pote pa msiba, pia huko mtani Kadutu alitaja vifo vingine saba vya watu pale Limanga, ambako maiti nne zilikutwa zikifunikwa na udongo, na maiti zingine tatu zilikuwa bado hazijapatikana hiyo asubuhi pale kan TV kuelekea mto Wesha. Kiongozi wa mji anakumbusha kuwa bado habari za misiba kama na hiyo zitakuwa zikiripotiwa kama watu hawapendi kuacha ule ujenzi wa kiholela upande wa vitu. Kuna ule ukuta pia ulioanguka kwenye paroki ya Katoliki Francois Xavier ya Kadutu. Tukumbushe kuwa mwaka uliopita kulitokea kuanguka kwa, kwa ukuta uliokuwa umezeeka ambao uliwaua pia watu zaidi ya kumi huko Avenu Industriel, karibu na kambi ya kijeshi Tepe. Bukavu, Michel Chilimwami, Redio Kapi.