Mjini Kinchasa utambulikana utumivi wa sachi zile ingawaji atua ya serikali ndimonikatanga. Wakaji wa mji wa Lubumbashi wanahuzunishwa na kupanda kwa bei ya vyakula sokoni, ni kinyume cha wafanyabiashara wageni wenye kuzidisha na kuuzisha biashara ndogo ndogo. Kinshasa, shirika la kutetea haki za binadamu Azado inakumbusha kama tarehe kumi na sita mwezi wa pili mwaka elfu moja miakenda makumi kenda na mbili ndipo wakristo waliuawa wengi. Inaomba hivi watakao andamana wasifanye fujo na askari polisi kuwa kinga. Habari kamili Kinchasa. Miezi tatu kisha kuchukuliwa kwa hatua ya kupinga kutengeneza na kuingiza na kutumia sashe zenye haziwezi kuharibika, basi hatua hiyo haikuheshimiwa na wafanyabiashara mjini Kinchasa. Redio Okapi ilichungua leo hii siku ya tano kama mpango ule hauheshimiwe katika maduka makubwa tangu waziri wa kampuni alichukua hatua ile tarehe makumi mbili na moja mwezi wa nane mwaka elfu mbili na kumi na mbili mpaka leo hii sashi plastiki yanatumiwa mjini Kinshasa ingawaje uchunguzi wa askari polisi. Taarifa ya Michel Kifinda Ngoi mengi sijonto yafate na Amani Benef Cheke. Tangu wakati waziri anayehusika na mambo ya viwanda vya usanaa alichukua hatua ya kukataza utengenezaji na uchuuzi wa sashe na mifuko isiyooza, redio kapi imeona kwamba katika duka nyingi hapa Kinshasa ni mifuko na sashe ambazo zisizooza ndizo zinaendelea kuuzishwa na kutumikishwa. Ni tangu mwezi wa kumi na moja mwaka jana ndiyo muda ulipewa kwa wachuuzi wa sashe, hata kama waziri Remi Musungai aliomba polis kusaidia ili wa Hatua inaondeleka kuwa hakuna kinachofanyika, na tulipouliza wasimamizi wa maduka wanaotumia sashe na mifuko isiyooza, walijibu kwamba wao hawatengeneze ila wananunua kwa viwanda vinavyojulikana na serikali ya hapa Kongo Kinshasa. Kwa upande wa viwanda vinavyotengeneza mifuko isiyooza, wasema kama hawatengeneze tena na wanawaza kuwa wateja wao watumia akiba walizouza zamani. Jemadari Oleko anayeongoza polisi wa Kinshasa asema kuwa yote yaelekea wizara na kazi ya polisi ni kusindikiza tu hatua zinazochukuliwa na viongozi. Tutabaki mjini Kinshasa kwa kuweza kuwajulisha kama mpango wa kushimika hatua za usalama katika mji huo. Na viongozi vya soko kubwa la mji viliweza kuchukua hatua bila shaka ya kuwafukuza yapata wajambazi mia moja na watoto wenye kulala ndani ya soko. Operesheni hiyo ni ya serikali ya jimbo mji wa Kinshasa iliyoandaliwa tangu siku chache na inayoelekea kila mahali mjini Kinshasa huenda kuchungua soko na mahali mengine ambako watoto na wajambazi wanalala. Kiongozi wa soko kuu ya Kinshasa ahusika na mipango Bwana Moïse André y Bopeli anajieleza mbele ya mikrofoni ya Dona Madimba. Tumeakikisha kama akufunge watu wasio atia mwitike, kama kazi tumefanya imefanyika vizuri, vizuri. Sisi ni li, wazazi na tuwezi fanya watoto vibaya, na mina jua kama ni kazi ya Hotel de Ville ya Kinshasa ya pili. Kama sidanganyike, liwali ya mchi Kinshasa alikamata atuwa moja ya kufundisha hawa watoto wenye ishi barabarani, kuna mania wala proje ingi na kuwafundisha kazi mbalimbali. Jimboni Katanga, wafanyabiashara wengi, wengi waujisha biashara ndogondogo wakiwa wageni, wanapashwa kuacha kazi ile ya uchuruzi wa biashara ndogondogo kwa bei yenye kuitwa akutiwa na chini, ni kusema wanapashwa kuujisha biashara yao kwa wengi kwa wakati huu wakaaji wa Lubumbashi wananung'unika juu ya bei ya vitu kupanda sokoni na wachuruzi wadogo wanajulisha kama kosa ni wafanyabiashara ya wageni ambao wapendi kuzisha biashara yao kwa jumla. Mengi tuyafate na mwandishi wetu bibi Denise Mahehu. Kwenye soko Mzee Kabila isiki ya tano, wafanya biyashara wanalalamika kuona wanastakiwa kupandisha bei ya biashara vyao vidogo vidogo. Upande wao wanastaki wafanya biyashara wageni kutotia bei ya viashara kwa wingi ndio inayosababisha bei kubadilika sokoni kama tu na fanya. Kwa upande wake, waziri jimboni ausikaye na uchumi amechukua hatua kwa kuwapiza wafanyabiashara wasioheshimu kiwango cha faida kinachoruhusiwa. Bwana Christian Mwando usema kiwango hiki ni cha asilimia kumi ama makumi mawili. Atakayeenda umbali mbali na sheria ataapizwa vikali siku zijazo. Waziri jimboni wa uchumi anaandaa matembezi sokoni, pia dukani kwa kuchunguza bei ya biashara. Toka Lubumbashi, Denis Mayo, Radio Kapi. Kinshasa tarehe kumi na sita mwezi wa pili ni kesho siku ya sita, tarehe ambamo wakongomani huenda kukumbuka kuwawa kwa wa Kristu, tarehe kumi na sita mwezi wa pili mwaka elfu moja mia kenda makumi kenda na mbili. Basi kulingana na sherehe hiyo, shirika la kutetea kitabinadamu Azado inaomba rais wa jamhuri akataze wale watakaoshambulia wenye kuandamana kwa ukimya. Ndivyo wenye kujulikishwa katika tangazo la Azado la tarehe kumi na nne mwezi wa pili mwaka tunao. Kwa kufanafanisha hivi na vitendo vya miaka ya mbele, Azado inatoa mwito kwa askari polisi kukinga waandamanaji na wenye kuandamana washike na kuheshimu sheria ya serikali. Jean Claude Katende, presidenti wa Azado, mbele ya mikrofone ya ya mimi engumba mulongu kwa wakati mingi miaka iliyopita tuliona kama wakati kuna maandamano watu wamesambazwa, hivyo sikuheshimu sheria. Na kwa hiyo tumetangulia juu ya kumwambia kama haambie wa polisi wasisambaze watu, na tuliomba watu wenye tengeneza hii maandamano wakataze uchokozi, sawa vile kukamata vitu vya serikali ya watu mbalimbali mbali. Na polisi ngambo yake ifanye chochote juu haki ya watu iheshimiwe. Mutakumbuka kama wakati serikali ilitengeneza mkutano mkubwa wa mainchi mbalimbali imetumikisha Kifaransa kama lugha. Raisi alisema kama demokrasia iko sasa na heshima ni tunda moja ya kidemokrasia. Na tumewaza kama atafanya nguvu juu watu wenye watatembea wasisambazwe kwa sababu yeye rais ndiye atafanya yote juu sheria ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo iheshimiwe. Chama cha siasa UDPS ya Etienne Tshisekedi kinaeneza leo hii, siku ya tano, tarehe kumi na tano mwezi wa pili miaka makumi tatu na moja maandamano mengi yalifanyika na chama y idepese, maandamano ya kusindikizwa na pikipiki iliondoka, tangu makao ya chama mpaka pa nafasi itwayo Mwana Luse katika Karta Bena Chibwabwa na kuzunguka katika makao ya mji. Kwa mwisho presidenti wa idepese Mbujima jeleza mbele ya mikrofone ya mwandishi wetu Yesenda Rafina, tumsikilize. Mwajua kama tulifanya kazi na vita kubwa ya kumaliza udikteta na mambo nyingi mbaya katika nchi yetu na hata kama mengi yabaki kufanya katika nchi, tutazidi kutumika kwa juhudi ili tuhakikishe ushindi wetu, na kama alivyosema kiongozi wa chama chetu kuwa mwaka huu ni wa uhuru na utulivu, tutajitahidi kupata madaraka tuliyochukuliwa bila uhaki. Tutarudi mjini Kinshasa kwa kujulisha kama korti kuu ya Gombe ilichungua leo hii siku ya tano, jambo lenye kuwachonganyisha watumishi wa zamani wa Sonase na kampuni nayo lile Sonase. Hao waliachishwa kazi tangu mwaka elfu mbili na nane wakiwa hivi kwa idadi ya makumi ine na ine. Upande wa utetezi wao una hukumu Sonase na mkili wa Mubia, na upande wa Sonase mkili wake Paskali Iyemopo anajulisha kama wengi ya watumishi walioachishwa kazi hawana ukweli. Basi taarifa ya mwandishi wetu Pascal Masirika mengi sivyo ntiafati na François Xavier Mibe. Kuomba ku watu wazee wa hali hiyo kutembea ili kutafuta ofisi ya watetezi ni jambo la kustusha. Watu hawa wanatupa franka ili wapewe haki yao. Kuna pia franka wanayopoteza kwa kupata usafiri ndani ya muji, ni makosa. Kwa hiyo kulingana na kitabu cha sheria kipindi cha namba 258 Inajulisha kuwa yeyote ambaye ni kiini cha kosa inayomfikia mwingine, ule anayekuwa shina la kosa hiyo anapasha kumlipa anayetukiwa na kosa hilo. Ni kwa namna hiyo, wakati watu hawa hawalipwi haki yao, kosa inatoka kwenye bima ama SONAS kwa sababu ofisi hii haikosi fedha. Ijapo hiyo, mtetezi wa bima SONAS hakubali jambo hilo. Pascal iye mopo ananung'unishwa na ukosefu wa kutoa mwangaza kamilifu ng'ambo ya wale wanaohitaji malipo hayo. Anasema kuwa tunajua ya kwamba kuna watu waliofanya kazi na wanaohitaji malipo yao, malipo inayoendelea kila juma. Na hata leo hii kuna vikaratasi vinavyohakikisha ya kwamba kuna watu waliolipwa juma iliyopita. Si vizuri watu kusema isiyo ukweli na kujitia ndani ya ugofi wa kuleta faida kwa watu wengine tu, ili kamati mpya ya bima ipate shida. Nani hapo? Tutakomesha taarifa ya habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo Dido Nenya Ngatsa, na walioandaa wa taarifa hii Julien Nyamwini, Suzana Zobo Odra, na jinsi kota dunia mkunda mbele mbalo pigi. Asanti sana, mwisho wa Juma njema, lakini nawaacha katika mikono ya bibi na Naborojo atakaye ongoza vipindi vingine. Kwa hili mwisho wa Juma njema.