Tunawakaribisha mpendo wa msikilizaji, kwa habari tunazoanza vitra. Kuambia habari zenyewe, MONUSCO na hukumu vitendo vya wapiganaji wa zamani wa M23 katika nchi jirani na Kongo kidemokrasia au jitayarisha kushambulia Kongo. Ni hivi Mosku inatoa uh, mwito kwa inchi jirani kuheshimu makubaliano aliyoisaipa Addis Ababa, wakiheshimu chapa za mikono zao. Jimboni Kivu ya kaskazini, zaidi ya wami elfu mbili wanaishi tangu miezi mbili paka nyaba yonga bila msaada wowote wa wengi wao walikimbia wafidelele mtani walikale na pia wa maimai wacheka ndini Lubumbashi, prezidenti wa makanisa ya kusisimo ya rebe Alkiaskofu Pole Mwewa anasifu operesheni ya kuchungua hali ya makanisa yale na serikali. Lakini serikali ingojea mpaka kuweko fujo? Ndilo swali lile. Habari kamili, Kinshasa. Msimamizi maalum kama wakati huo mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo ya kidemokrasia alihakikishia leo hii katika mkutano wa kila juma umoja wa mataifa na wapasha habari alihusha aliyozungumziwa na kiongozi mkuu wa MONUSCO kunako shauri la usalama wa mataifa mjini New York kuhusu hali ya usalama nchini Kongo ya Kidemokrasia. Shimadara Abdallah Wafi alihakikisha kama wanamgambo wa zamani wa M23 ni wenye kujidai kujitayarisha katika nchi jirani za Kongo ya Kidemokrasia. Ndiyo, maana Monisko inatoa mwito kwa inchi izo jirani kuheshimu makubaliano makubalyano alio isaipa ajizabeba Jimadara Abdallah ewapi, eh, anajieleza mbele ya maoni yochukuliwa na mwandishi wetu Rishaji Nyokamunga. Habari sisi kupata ni ya kwamba katika nchi jirani wapiganaji wa zamani wa M23 wanaendelea kuandaa shughuli zao, lakini lazima nikumbushe kuwa M23 haipo tena. Wasimamizi wa kundi hii walitangaza kwamba wamesimamisha uasi wa kundi yao, lakini tunaona kwamba wapiganaji hao wa na wengine ambao walikimbia chanzo wanaendelea kujiandaa katika maiti jirani. Ni kwa hiyo mwakilishi maalum alijulisha habari hii baraza la usalama, ili watume mwito kwa mati jirani juu ya waheshimu mkataba kuhusu amani na usalama ili kusikuwe tena kuundwa kwa, kwa kundi ingine ya waasi. Hakuna mwenye atakubali kuundwa kwa, kwa kundi ya uasi nchini Uganda. Sultani Makenga anaendelea kutembea bila shaka, na japo alipasha kukamatwa kwa sababu yeye ni mwalifu wa kivita, anatafutwa na, na kunakuwa amri ya afungwe na ombi ya atumwe kwenye korti. Kuna pia ahadi mengi kati ya mkataba, lazima nchi zote kutimiza ahadi zao. Ndege bila kiongozi la Goma wakati wa kurudi kwake kwa uchunguzi wa kazi wiki ya mchana. Habari hiyo inahakikishwa na msemaji wa majeshi ya Monusco nchini Kongo ya Kidemokrasia, Kanali Felix Ibasi, anahakikisha kama msiba huo ukusababisha kwa watu, lakini ndege hiyo drone iliharibika sana na kujulisha, kwa upande mwingine kama uchunguzi unaendeshwa kwa ukamilifu wa msingi wa hali ile. Mengi tuyafate katika maoni yaliyochukuliwa na Denise Lukesu Halafu wakati drone ilishuka, ni dakika kidogo, tukaona inataka ingia kwenye kampi ya Wairigweye, ambaye alikuwa akiiongoza, akakuya na vitesi ya ngufu sana, hata hangeweza kureduce tena vitesi, na hapo tukakuta drone inapanda tena, ikashuka, ikafanya so mbili tatu, halafu pahali haipandishe ibakie juu, akaishusha tena kifudifudi, na wakati ilianguka kifudifudi, ndiko ikatoka kwenye piste ikaenda pembeni, na ndipo hapo nikaita base kuambia kwamba kumekuwa accident, ndege imesambalikana na haiwezi kuwa recuperable, sababu pine zimeenda ngambo yake, mabawa yameenda ngambo yake, na imebaki ni vitu vidogo vidogo ambavyo na wazambo watekinisien watatuambia kama kuna vile ambao wanaweza rekipereka ama piese par piese, lakini ndege yote imesambalikana. Kama vile nimekuambia, tunafanya security, hakukua tena watu, sababu tulikuwa wote tumewatoa pembeni na ndege imeingia pembeni, na ndiko huko imesambalikana. Kumbukeni kwamba ndege lile la Umoja wa Mataifa drone halina kiongozi na lilianza kazi mwezi wa kumi na mbili kwa shabaha ya kuchungua hali ya mipaka na uchunguzi wa hali ya usafirishaji wa silaha na madini mashariki mwa Kongo kidemokrasia. Na kwa upande mwingine, prezidenti wa shirika la raia la Buzi Minova anaomba wakazi waunge mkono operesheni ya ukingo wao. Hayo ndiyo yalijulishwa jana na Didier Misuka wakati wa mazungumzo na wakaaji paminova, eneo lenye kupatikana pa kilomita kaskazini na mji wa Bukavu, jimboni Kivu ya Kusini. Bila shaka, hali ya usalama inazorota sana paminova na kutambulikana: kuuawa kwa watu na kutekwa nyara kwa wengine, unyang'anyi wa vitu na mali ya wakaaji. Viongozi vya serikali, jeshi na askari polisi la taifa viliaidia kwa upande wao kuweko kwa uchunguzi wa kukomesha hali ile. Taarifa ya Ezekiel Batumike wa Radio Kijamii Bumbandana. mengi sizonti afate na Fiston Ngoma idadi kubwa ya raia wa Buzi Minova inaishi katika hofu hiyo. Ni kufuatana na mauaji ya mfanyabiashara mmoja wa Minova, mauaji uliofanyika na wajambazi wiki iliyopita. Prezidenti wa shirika la kiraia DJ Misuka alitoa wito kwa wenye vibanda vya vinywaji kufunga shughuli zao masaa tatu ya usiku. Aliomba kwa viongozi vya polisi kuhakikisha ya kwamba doria inafanyika katika usalama na waaskari wao kwa waaskari jeshi la FARDC wenye kupatikana katika kijiji cha Bweremana wa shirika la raia anawasii wasitembee hovyo na silaha bila sare za kijeshi usiku au mchana, hali ambayo inazuia raia kuwatambua na yenye kusababisha ukosefu wa usalama. Kwa upande wake, kamanda wa polisi wa Minova aliahidi kuzidisha doria ya pamoja kati ya askari polisi na wa FARDC. Kiongozi wa mkoa wa Buzi Minova, bwana Sangarasi Nzobe Martin, alikaribisha mpango huu wa doria na kuomba kwa wanyumba kumi kushiriki kwa pamoja katika mpango huo. Wanapaswa kutambua mgeni wowote mwenye kuwasili katika maeneo yao na kutoa ripoti kwa wakuu viongozi wa serikali na jimboni Kivu ya Kaskazini, zaidi ya waami elfu mbili wanaishi bila msaada wowote tangu miezi mbili mpaka Nyabayonga, kilomita mia moja makumi tano na mbili, kaskazini na Goma fatana na, na komiti ya waami. Wengi wao walitoka Lusoga Buheri Iobora, Kayanza, Burindule na Mirangi katika sheferi ya Bwito na wengine katika miji ya mtawa wa Walikale hao walikimbia mashambulio ya FDLR katika eneo la Bwito na wengine kukimbia mashambulio ya Maimai wa Cheka mtani Walikale. Taarifa ya Alisi Kakule wa radio kilimo na kijamii Kanyabayonga mengi sidoniti afate na mwandishi wetu Ligobele Yuma Ndwani. Ajali ya mwisho inakuwa siku nne kwenye njia ya Msienene Masereka. Kufuatana na duru ya gundi la raia, watembeza pikipiki kumi na tano na zaidi ya wachuuzi mia mbili wenye kutembea na biashara vyao walinyanyaswa na wafanyakazi wa usafirishaji. Siku mbili mbele, presidenti wa gundi la raia Lubero na administrator wa hospitali kuu ya Masereka walikuwa mahanga wa unyanyasi wa pesa kwenye njia Katondi Kipese na njia Lukanga. Luto Joseph Mari Kidogo, prezidenti wa gundi la raia Lubero, ushutumu vitendo hivyo. Kwake yeye, wafanyakazi hawa wapo nje ya mustari wa kazi yao. Kiongozi mtaani wa kituo cha kazi ya usafirishaji na mawasiliano usema hajui jambo hiyo. Kwake wafanyakazi hawa wapo kila mara kwenye kituo cha uchunguzi wa vikartasi na sio kwenye vizuio barabarani. Huyu waidi Mwenyewe kwa uchunguzi kwenye manjia hizo na jimboni, eh, Katanga presenti mtendaji wa makanisa ya kusisimua yani reve ya Kongo kidemokrasia, na akiwa pia mwana memba wa komiti ya maskofu wa Sadek anajieleza kuhusu operesheni iliyoanzishwa kwa uchunguzi wa makanisa hiyo ya revei. Operesheni iliyoanzishwa siku ya kwanza iliyopita mjini Lubumbashi. Katika mazungumzo yake na radio Kapile siku ya tatu, Arkiaskofu Pole Mwewa anafurahishwa na hatua iliyochukuliwa na viongozi kiserikali, lakini anajiuliza sababu gani serikali ngoja shida kutukia ndipo wenda kuanzisha operesheni hiyo. Makanisa mengi hapo ya yanatenda kadiri wanapenda, msingi ni serikali, sababu iliachilia hivi. Arkiaskofu Pole Mwewa, mkukiunguzi pia wa kanisa ya Eglise Temple de Victoire, yupo mbele mikrofoni ya Pole Munanga. Hii mambo ya identification tulipasaka kufanya mbele ya wakati, domage huko wetu kila mara tunatafutaka kufanya bintu paka kama kunatokea mambo, ndio tunatafuta sasa kufanya kazi kazi ya identification na kazi ya recensement. Tulilombaka, tulilomba kusema tuifanye pamoya na leta Kongole juu kwashe benyewe sasa, moya sa vile atuna na pouvoir ya kusanctioner, iko nguvu tuifanye juu kuko bantu wengine atanza misa yake anaweza kupata docima yake ya fonctionnement ya kanisa ku commune, ku baautorité bengine, me ule muntu ana mambre wenu juu iko na madokima yake tulilombaka hii safai du as me atuyapataka jibu hata moya, nikusema kanisa ya wamusho ile tunaita eglise du reveill ayitumike tu mzuri en partenariat na leta kongole, me tuko naona kila mara leta kongole konatwacha munjia pashe venyewe na njo magumu tuko napata sasa. Njo kamana tunalomba leta kongole aturudirie tena akuya tusaidie muyi processus ya identification na recensement tunapasha kufanya atuweke mukono Kinshasa watu wengi hujiuliza juu ya hali ya ujenzi upya wa avenis kwa upande wa ulalo po kasa. Kulingana na kiongozi kikuu cha OVD, alijulisha leo hii kama kazi ya ujenzi wa eneo lile ya urefu wa metri 33 na upana wa metri 10.5 zimemalizika, lakini kilalo kile kiliunuliwa juu kwa kiasi cha metri tatu kulingana na hali ya zamani, na kazi hizo zimemalizika, lakini zinaomba tena pesa nyingi kutoka kwa ngazi za juu. kilalo ni mradi ingine ambayo kuanzishwa na kutimizwa kilalo kimeisha ukamilishwa kweli ikukuliwa kwa ajili ya kuzuia uharibifu kutoka na mvua mengi kuongeza maji kati ya mto Funa ni kwa hiyo mnaona kuwa kilalo kimekuwa sasa pa urefu wa mita tatu kulinganisha na barabara ya zamani tulikuwa naendesha uchunguzi juu ya kuunganisha kilalo kwenye barabara katika mradi mpya uchunguzi huo ulitumwa kwenye ofisi ya liwali wa muji ambaye kukubali kutoa pesa juu ya mradi ya pili ya kuboresha barabara kwa hiyo ya kutoa pesa pili, na hapo tunakomesha taarifa yetu ya, ya habari katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha jioni. Kwa nyaba ya fundi wa mitambo Mikindu na kundi liweza kuandaa taarifa hiyo, tunawapigia asante sana na kuacha katika mikono ya bibi na Nabuludu ataongoza vipindi vingine. Asante sana, mangaribu mema Okapi, Okapi, eh. Ayo.