Wakuwa wengi wenye kuguswa na ugonjwa wa sukari. Kiongozi wa mpango wa kupinga ugonjwa ule anahisi matunzo huenda alipashwa pitia pia katika uhimizaji. Wakati huo pia kwa kiongozi jimboni Kivu ya kusini wa kuomba usaidizi kwa jumuiya ya taifa na kimataifa, sawa vile kwa wagonjwa wanaoambukia jimboni Bandundu. Ofisa kuu moja ofisa kuu moja wa FARDC pamoja na watu wawili walihukumiwa kifo jana usiku mjini Kikwit na korti ya kijeshi pamoja wanatumia uwizi wakitumia silaha katika miji ya Kikwit na Idiofa jimboni Katanga. Milio ya risasi lisikika jana usiku pa Mitwaba mtaopatikanao kwenye umbali wa kilomita 500 na mji wa Lubumbashi. Ni kutokana na kuuawa kwa risasi na askari jeshi moja kwa mtu mkaaji wa Mitwaba ituanze. Oh, na habari kuhusu sikukuu leo ya marazi ya sukari katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wapo zaidi ya elfu mia mnane wanaogonjwa. Hakikisho ni ya daktari kiongozi wa mpango wa taifa anaopinga ugonjwa wa sukari, wakati wa sherehe leo ulimwenguni. Daktari Mpoi Muteba alifasiria kwama matunzo huenda pia yalipaswa pita katika uhimizaji mkali wa wananchi. Taarifa Michel Kifinangoi megesiatina salama. Hapo awali ugonjwa wa sukari ulitazamiwa sawa wa wenye franca, lakini kwa sasa unagusa pia wakosefu na vijana, anasema daktari Mpoi Muteba, kiongozi wa mpango wa taifa unaopinga ugonjwa wa sukari ama diabetes. Huyo anajulisha kwamba katika jamhuri ki ya kidemokrasia ya Kongo kuna wagonjwa wa sukari zaidi ya elfu mia mnane wakiwa elfu mia mbili mjini Kinshasa. Ugonjwa ule unapelekea uharibifu wa, wa figo hata miguu na mecho, alisema daktari Mpoi Muteba. Lakini sababu gani ugonjwa ule unapanda katika ya Kongo. Mjuzi wa afya Daktari Richard Mukalenga anafasiria kwamba ni kutokana na ukosefu mfano wa watu wanaotumia sana kinywaji cha sukari pamoja na mkate unaopia sukari ndani mwake, na tena mafuta mingi ya mwili yenye wanawake wengi wanatumia yanapelekea unene wa mwili pamoja na ugonjwa wa sukari wa figo na moyo. Upande mwingine, matunzo yanatolewa katika vituo vya afya pamoja na usaidizi wa shirika moja lisilo la kiserikali lenye kufanya uchunguzi bila malipo kila siku ya tano hadi siku ya Mungu katika soko kubwa ya mji wa Kinshasa, alisema kiongozi muundaji wake Bibi Beatrice Futsu wakati kwa uongozi jimboni Kivu ya kusini wa mpango wa kupinga magonjwa yasiyoambukia watu na wa kutoa mwito kwa jumuiya ya taifa na kimataifa wa kuunga mkono tawi jimboni humo la wagonjwa wa sukari, sawa vile magonjwa yanayoambukia mfano Ukimwi, Sida. Kwa sasa jimbo la Kivu ya kusini inahesabu hesabu wagonjwa wa sukari elfu mia tano karibu asilimia moja sita wakaaji wa, wa jimbo lote, alisema Dr. Omeri Bulakali. Huyo ni kiongozi wa mpango jimboni Kivu ya kusini wa kupinga ugonjwa wa sukari na magonjwa yasiyoambukia wa watu jimboni Bandundu. Korti ya kijesi lihukumu ofisa mmoja mkuu na pamoja na watu wawili kifo, wanatutumia uizi wakitumia silaha katika miji ya Kikwit na Idiofa. Uamuzi huo ulitangazwa jana usiku katika fraa wakaji wa Kikwit. Mengi kutoka huko na Fabien Kambizi watu tatu njo walihukumiwa kifo, kati yao kunapatikana kanali Jeka Mwana Manyema alias Jager, kanali uhusikaye na mambo ya vita kwenye onzieme regio militaire pakikwitu, tena na wafungwa wawili Floribert Loleka na Muya ya Ntumba. Wafungwa wawili njo waliachiliwa uhuru na korsi ya kijeshi kwa kuona kama hawa wafungwa hawakukuwa ndani ya hiyo jambo. Serikali ya Kongo inalazimishwa kulipa pamoja na waliokumiwa prefeti na station ingine wakumiwa. Hawa walishtakiwa kuunda kundi ya wajambazi, kuweka silaha bila ruhusa, kutokuheshimu kanuni na kuweka mavazi ya kijeshi bila kuruhusiwa. Wakaaji wa muji Kikwit walifurahishwa sana kuona hawa watu kupewa kifo na korti ya kijeshi. Tujulise ya kwamba huyu kanali wa FRDC pamoja na watu wake hawa waliiba franga ya kikongomani milioni makumi tatu na kenda kwenye mikrefeti ijofa na kuvunja station engine kwa kupora mali. Nikiripoti kutoke ya muji Kikwisi, mimi ni fagen Kambinzi, Radio Okapi. Siku ya pili leo hii pabeni ya kesi zidi ya waasi wa ADF wanaoshutumiwa kutenda maovu katika eneo hilo la jimbo ya Kivu ya Kaskazini. Wafungwa wane wanasamishwa tangu jana na korti ya kijeshi ya jimbo hilo. Miongoni mwao kuna Kanali Virocho Kosi, ofisa wa FARDC wanashutumiwa kushiriki katika uasi wa ADF, maovu ya vita, mauaji, uporaji na ujambazi, yakiwa maovu dhidi ya raia yaliyofanyika Papubanene na Mubambai, mtani Beni mwanzo wa mwezi tunao Jimboni Katanga, milio ya risasi ilisikika jana usiku pa Mitoba, mtaa upatikanao kwenye umbali wa kilomita mia tano na mji wa Lubumbashi. Washuhuda wanaripoti kwamba askari jeshi moja alisababisha kifo kwa risasi cha kijana moja mwenye umri wa zaidi ya miaka makumi tatu. Wakaji waliokuwa katika wasiwasi walikimbilia kunako jumba la mabikira wa Mari Auxiliatrice wa mkao Mission Pabunia. Hali ilirudi tulivu leo asubuhi na wakaji walirudi mengi tuyafata katika makao yao. Na kutoka Lubumbashi na mwazitu madlenu wa waila. Mzozo umeanza tangu sokoni, wakati marehemu aliye mnunuzi ameshindwa kueneza pesa ambaye mwenyeji wa biashara amelazimisha ni kusema, nyama imeuzishwa kwa franka ya Kongo, elfu tano, lakini mnunuzi ameshindwa kueneza pesa yote, ameomba achugue na baadaye alipe kiasi kinachobaki cha kia elfu mbili mia tano. Usiku huu askari jeshi mwenyeji wa biashara akisindikizwa na mwenziwe amemdai pesa, kushuhuda ujulisha kwamba hawakuelewana na mabishano imekuwa kali kabisa mbele ya kuacha na baadaye, usiku kati, mwanajeshi huyu amerudi nyumbani kwa mdai wake, na ni muda huu ameripua masasi moja. Ni masasi imemshika huyu upande wa moyo. Hospitalini alipopelekwa, mganga aliyempokea ametambua kama amekwisha fariki. Tujue kama mauaji haya ni ya pili kisha ajali iliyojitokeza sio mbali mno, askari jeshi mwingine amempiga mke wake masasi aliyekuwa mja mzito. Upande wa wakazi wa Mitwaba wamefikiri kwamba kuwanasa mara kwa mara maskari wanayotenda hivyo haijatosha, mi tafadhali, wapelekwe mahakamani kwa, kwa matendo wanayoitenda na adminisrato wa teritorio wa pale Mitwaba huendelea kuomba Monisco kusudi isimikwe pale Mitwaba mahakama ya kijeshi tokea Lubumbashi. Madlene Waila Rejo kapi epabunia katika wilaya yetu. Hii ofisi ndogo ya mpango wa malisha ulimwenguni ilipanda mafasirio kuhusu toni makumi mawili ya chakula iliyopatikana katika soko kuu siku ya Mungu iliyopita. Wafanyabiashara walishutumu moja, moja kwa moja watumishi wa mpango wa chakula ulimwenguni kushiriki katika swali hilo. Ni wakati wa mbele kuhakikisha, mwanzo kuhakikisha mawazo yale ya wafanyabiashara, alisema shirika ya PAM pabunia juweni, kwamba msaada huo wa kibinadam ulikuwa wahami wa Beni wanaopatikana katika njia ya Komanda Luna wilayani Ituri. Mengi tuyafata kutoka Bunya nawe Isaac remoyopei doni makumi mbili ya chakula zilizonaswa kwa soko kuu ya Bunya inaleta mzozo kati ya wafanyabiashara na PAM. Kuna chakula mengi na alama ya PAM zinauzishwa mjini Bunya. Wafanyabiashara walionunua hizo chakula wanashutumu kupoteza vizaa vyao, ijapokuwa walinunua kwa njia sawa wanashitaki watumishi ya PAM kuhuzisha hizo chakula hujulisha fwamba Fabrice, anayekuwa presidenti ya muungano ya wamama wafanyabiashara ya mzao ya mlimo. Msimamizi ya PAM kwa Ituri, Jidit Ular, anapinga habari hiyo, bali anajulisha kwamba uchunguzi unafanyika kwa ofisi ya PAM kwa kuleta mwangaza kuhusu hiyo jambo. Tujulishe kwamba hiyo toni makumi mbili ya chakula ilinaswa na polisi kisha kuarifiwa na wasimamizi ya PAM Bunya. izakare moyope Rajokapi. Kwa kumaliza, kamati ya muungano wa waandishi wa habari wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inayoongozwa na Kasonga Chilunde ina siku mia moja tangu kuteuliwa kwake, wakati kwa kiongozi wa kamati hiyo wa kutoa angalisho kwa wanaofanya kazi hiyo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo bila kuwa na kitambulisho. Na huo utakomesha matangazo yetu ya jioni, nasema asante kwa wote waliokuwa nasi kwa irini.