Kisha mgawanyo hakika wa majimbo wa jimbo la Ekwateri katika majimbo mapya tano, liwali kwa muda wa jimbo hilo naomba muungano wa wakaaji wa eneo kubwa hilo. Wakati wa mkutano na waandishi wa habari, Mpeto wa habari Sebastien Impeto alitoa angalisho kuhusu upendelevu wa kikabila na utengaji wa wengine wilayani Ituri, kundi moja wa waasi wa FRPI ilishambulia siku ya Mungu usiku kambi moja wahami Pageti kusini ya Irumu. Umwami wa sultani wa Walendu Bindi amehakikisha kwamba waasi wale walipora mali mingi na wengine walishambulia gari la shirika moja la kimataifa katika barabara Bogoro Nombi. Ena jimbo di Katanga, mji mdogo wa Kasaji kilometa mia saba ya mji wa Lubumbashi, wilayani Lualaba imepata kwa mara ya kwanza moto umeme. Hiyo ni kutokana na mradi wa mwaka moja wa samana zaidi ya milioni mbili za dola za Kimarekani. Jue ni kwamba mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Martin Kobler amefurahishwa na uhusiano baina ya majeshi ya FARDC na wanajeshi wa Umoja wa Mataifa yani wa casque bleu katika mpango ya kupinga makundi ya silaha. Martin Cobler amesema hivyo leo hii mbele ya baraza la usalama ya Umoja wa Mataifa hapo New York. Tusikilize masimu yake yaliyochukuliwa na mwenzetu na washiriki wetu wa Redio Umoja wa Mataifa pa New York. Operesheni operation... <tune and care problems> ya kupinga FDLR inaonyesha wazi yenye tunaweza kufanya kama majeshi ya MONUSCO na FRDC yanaungana. Muniruhusu kwa kusalimu na kusifu serikali ya jamhuri ya Kongo Demokrasia kwa mpango wake wa uhusiano kwa kuunganisha majeshi ya MONUSCO na FDC katika operesheni ya kupinga FRPI pabwana Mamuluzi, uhusiano ule na usaidizi wa pamoja unazidisha hatua zetu na utashi wetu kwa kukomesha hivi makundi yenye kumiliki silaha. Martin Kobler huyo leo hii mjini New York. Na kisha mgawanyo hakika wa majimbo wa jimbo la Equator katika majimbo mapya tano, siku ya posho iliyopita liwali kwa muda amefurahishwa na uongozi wa sasa wa mambo ya kawaida peke yake na hiyo hadi uchaguzi wa maliwali wapya kutokana na matengeneo yaliyojulishwa na waziri mkuu makamu wa kwanza anayehusika na mambo ya ndani, Sebastien Mpeto alisema hayo jana siku ya wa kwanza, wakati wa mkutano na waandishi wa habari wa katika ofisi yake ya kazi. Alitoa angalisho kuhusu upendelevu wa kikabila na utengaji wa wengine, na tena aliomba muungano wa wakaji wa Equator wakiishi katika amani kwa maendeleo ya eneo kubwa hilo. Masemo yake yachukuliwa na Paul Richard Malengela. Notre en tant que... Kazi yetu sisi kama viongozi ni kufuatilia mwenendo bora wa operesheni hizo, hasa zaidi shughuli za uhimizaji, kwani watu wa moja wanawaza kama sasa tumeachana bali kama nilivyoeleza wakati wa mazungumzo tuliyoandaa, jimbo la Ekwatoria itabaki katika umoja bila mgawanyiko. Ni sawa vile mwili wa mtu, viungo vya mwili leo hii hi, hizo majimbo matano mapya, ni kwa hakika kwamba tutaendelea kutazama ili vyote viende sambamba. Ni ujumbe wa masikilizano, ujumbe wa umoja. Umoja ndiyo msingi wa maendeleo. Wakati watu wanaishi katika umoja, wanatumika wanaendelea Zee. mimi ninapendelea wakaaji wa Ekwatoria wapate kuelewa kwamba sasa kila mmoja atarudi kwenye eneo ambako anajikuta vizuri zaidi ili apate kugombea. Tutafanya bidii ili amani tuliyoipata leo hii iendelee hadi siku kila jimbo litakapopata liwali wake na misingi mipya ya uongozi. Akisema kuhusu ujio wake siyasa, wa kisiasa sawaliwali wa mwisho wa jimbo kubwa la Ekwateri, Sebastien Mpeto alisema unatokana na utashi wa mkusanyiko wake wa kisiasa wingi wa urais unayoongoza nchi. Na katika jimbo mpya la Tshopo fujo ilijitokeza kunako bandari ya mtaa wa basuku kwenye umbali wa kilomita mia tatu magharibi ya mji wa Kisangani kati ya watumishi wa shirika kuu la mapato la jimbo la mashariki na wenyeji merkebu wanaotumika katika jito Kongo hao wanapinga kabisa kulipa ushuru wa serikali. Wakati huo mtawa kiongozi wa mtawa Chopo amejisa kwamba tume ya ofisi yake na usika na matatizo ya aina ile inachungua afujo ile. Mengi nawe Andre Kitenge Kamsha wa mtaba soko amenena ya kama hali ya kukata kulipa kodi imeonekana katika eneo lote ya utawalo wake, na yote ni kufuatana na utuba ya wana bunge wa jimbo mpya la Chopo yani walitoa tarehe sita mwezi huu, nayo ya kutokulipa kodi popote kunako chumba cha DGRPO mpaka mpango mpya. Kufuatana tu na kamsha wa mtabasoko wenye wamestahili kulipa kodi wao wa wa wamesema wameongojea agano na ruhusa ya wanabunge jimboni la Chopo kwa kurudilia kulipa kodi ya serikali, kisha kumuliza kwa mpango ya kusimamisha kuhamisha kazi ya kukongola kodi. Mtoa ripoti wa gundi la wanabunge wa jimbo la Chopo amesema wakaji waendelee kulipa kodi kama kawaida, na jimbo lao haipoteze kitu hata moja kwa sababu makodi zote yeni DGRPO imekongola katika jimbo la Chopo itapelekwa kunako akiba ya jimbo la Chopo kunako DGRPO, na watafatilia na kufanya uchunguzi kwa ajili ya Chopo. Kisha kusifu mpango ya mwanabunge ule, kiongozi mkuu wa DGRPO amealika walipa kodi kwa utulivu. Kwake yeye, ugawanyo wa majimbo mipya ni Nendo yeni itafanyika pia kunako mashirika mbalimbali mbali ya serikali, muji Kisangani. Mimi ni Andre Kitenge, Radio Okapi. E, na sheria kuhusu hali ya wakuu wa kiasili litajwa na wazee wa bunge katika kikao cha leo hii. Sheria hiyo inarudishia thamani na uwezo wao, hususan kuhusu mshahara wa sawa, faida ya uongozi na kijamii, kutokana na kazi yao. Lakini sheria hiyo imetajwa kisha kukomeshwa kwa maoni tofauti, kuhusu uwezo waliopaswa tolewa wa kusitoshikwa kiholela. Kama ilivyotajwa na wazee wa bunge, sheria hiyo haiwatolee faida wanaostahili. Jueni kwamba sheria hiyo ilitumwa kunako baraza ya bunge la taifa kwa uchunguzi wa pili. Wilayani Ituri, kundi moja ya waasi wa FRPI ilishambulia siku ya Mungu usiku kambi moja ya wahami, pageti kwenye umbali wa kilomita 16 kusini ya Irumu, kwa mjibu wa mwami wa kolektivite ya Walindu Bindi, waasi wale walipora mali mingi katika makao ya wahami. Ofisi ya uongozi wa mambo ya kibinadamu OCHA inashutumu pia mashambulizi mengine ya waasi siku ya kwanza mbele ya mchana ya gari ya shirika moja la kimataifa. Kiongozi amehakikisha kwamba ni majira ya saa saba ya usiku ndi hawa na mugambo ya FRPI walitingiza kwenye kempi ya wakimbizi. Hapo walipora wa vitu nyingi, hususani mazao ya shamba na kadhalika. Huyo kiongozi ya uhasili ameshutumu uhusiano ya wakaaji wa moja na hawa wajambazi, amealika wakaaji wake kujitenga nao kwa lengo ya kukamilisha usalama ya kudumu katika eneo hilo. Kumbuka kwamba gari moja ya shirika la kimataifa lilianguka katika mtego ya hawa wapiganaji kwenye barabara Bogoro Nombe. Viongozi wa shirika OCHA hapa nyumbani wamenena kwamba ijapo watu hawa walipiga risasi kwenye gurudumu ya gari, hakuna msafiri mwenye alijeruhiwa, lakini walipora vitu vyote ya mafaa kwenye gari. Kiongozi wa OCHA mwenye kulaumu kitendo hicho ameomba kuheshimiwe kanuni yenye kuongoza sheria la kihutu ulimwenguni. Ajali hiyo yametukia wakati jeshi la FDC kupitia ushirikiano ya MONUSCO wanaendesha msako dhidi ya wapiganaji wa FRPI katika eneo hilo Bunya. Jean Claude Lokidile, Radio Okapi. Jimboni Katanga, mji mdogo wa Kasaji unaopatikana kwenye umbali wa kilomita mia saba mji wa Lubumbashi, katika wilaya ya Lwalaba, umekuwa sasa na moto wa umeme. Maandamano ya kuzinduliwa kwa mradi huu ulifanyika jana, siku ya kwanza chini ya uongozi waliwali wa wali jimbo Kumbukeni kwamba mji huo ulibaki bila moto umeme tangu wakati ukoloni. Mengi Nawe Jangandu. Sherehe hiyo ilikuwa yenye kusubiriwa kabisa na wakaaji wa Kasaji makazi mbalimbali mbali kwa ajili ya kutoa mwanga la umeme imemalizika kona siku chache kwa hii kabla ya liwali wa jimbo kuzindua kazi hiyo. Kelele ilikuwa nyingi zaidi ndani ya siti, kwani watu wengi walikuwa wakipiga muziki kwa kuonesha furaha yao, anena mshuda mmoja wa pale Kasaji. Tujulisha ya kwamba mapangilio ya kutia mwanga la umeme ndani ya vijiji mbalimbali ilipangiliwa tangu mwaka wa 2011 kwa ajili ya siti ya Kasaji ni tangu masiku ya mwezi kwanza, wa na na walipokea chombo kubwa cha kutoa mwanga la umeme ama jenerata. Kisha wataalamu wa SNEL walienda mahali pale kwa kuanzisha makazi mwaka wa elfu mbili na kumi na nne liwali Moise Katumbi alionesha kwa wakaaji vifaa hivyo, ni kama vile chombo kubwa ya megavolt ampere tano na ingine ine ya kidogo mafuta na vifaa vingine yote, kwa kiasi ya pesa milioni mbili na nusu ya dola za Kiamerika toka Lubumbashi, Jean etu mwaliza na azimio ya kusimamisha usafirishaji wa anga wa Ethiopian Airlines hadi mwezi wa mnane ujayo tangu mji wa Goma mengi nawe rosali zawadi. Kwa ujumla watu wote tulio wahoji waomba viongozi wa RVA wavunje kusudio lao. Hapa David Katumbi, mmoja wa wafanya biashara jimboni, aonesha namna gani kusudio hilo halina msingi watatia usalama kwa Ethiopian pekee. Ni kusema najua serikali ni kamili mno kwa kufanya mambo ya aina hiyo. Wengine pia wazani kama kusudio hili si la shirika RVA peke yake. Wanaongeza kuwa kuna watu wasioonekana wanaoshikilia kusudio lenyewe. Kwake mwanasheria Jean Paul Lumbulumbu, mfanya siasa jimboni, kusudio hilo linatesa wakaaji pia mfuko wa serikali tunadhani kama chanzo kinafichwa ni namna ya kuzubadisha watu pekee. Hii itashurutisha tena wasafiri kulipa pesa ili waende Kigali, itazuru kazi ambayo wengi wangefaidia kupitia kampuni hiyo, itazuru hata mfuko wa serikali kufaidia. Siku ya kwanza kiongozi wa Ethiopian Airlines mjini Goma alipokelewa na liwali makamu anayeongoza kwa muda jimbo Negus Meresa apendelea kuona maendeleo ya kiuchumi jimboni.