Ndio, mtasara wa habari zenyewe. Kinshasa, ni leo ndipo kutatangazwa matokeo ya mashindano ya kiserikali kwa kipindi cha sekondari, wenye kuelekewa na hayo ni wawote walioshiriki mashindano yale katika mji wa Kinshasa. Kaskazini mwa jimbo la Katanga, wanamgambo wa Bakata Katanga waliojiuzuru kunako FRDC hangiwao wamerudi wa porini. Hao wanaogopa labda kutumwa Kitona jimboni kiu ya kusini. Chumba jimboni kusika na afya kinaomba wakazi wa mtaa wa Fizi waheshimu wa mipango na hatua ya usafi wa kuepuka ugonjwa wa kipindupindu. Oh, Habari kamili kuhusu matokeo ya mashindano ya serikali kwa kumaliza kipindi cha sekondari kwa mwaka wa 2014 ujulisha kwamba leo hii ndipo kutatangazwa kiserikali kwa mashindano yale. Hayo ndio yajulishwa na waziri wa PSP kupitia Radio Kapi, na hiyo ni kwanza kwa masomo ya mji wa Kinshasa katika tawi zote, yani opsio mbalimbali. Waziri wa PSP Makere Mwangu, njani mwa simu na mwandishi wetu Inosa Olenga Sof, uh, naweza kuhakikisha labda kuna mabadiliko ya rafla. Matangazo ya mtihani ya serikali inaweza kuwa leo magharibi, labda e, saa moja usiku. Eti itakuwa kwa jumla ama vipande vipande? Mji wa Kinshasa kwa kama desturi ni kule tutaanza matangazo, itakuwa kwa opsion zote, opsion zote mji wa Kinshasa peke yake. Ndiyo, Kinshasa leo peke yake. Na ni mipango gani iliyokamatwa kwa majimbo mengine? Hakika mbele ya mwisho wa mwezi Kulingana na kutangazwa kiserikali kwa matokeo ya mashindano ya serikali kwa wanafunzi huenda kumaliza somo la sita la kisekondari, serikali ya mji jimbo wa Kinshasa inajulisha kwa wanafunzi huenda kumaliza somo la sita pia kwa wazazi na kwa viongozi venye kuhusika na majibisho kwamba inakatazwa kuweko kwa fujo ya kuzuia usalama au mipango yoyote ya kuharibu usalama kwa kuchokoza watu wenye vitendo vibaya. Wale wote wataweza kuadhibiwa. Iyo ndio imehakikishwa ime na shauri la mawaziri wa serikali ya mji wa Kinshasa, ikichukua hatua ya kupinga fujo. Tukisimulia juu ya shauri la mawaziri wa serikali ya mji wa Kinshasa, shauri hilo linapana muda kwa siku chache mpaka mwisho wa mwezi wa saba kwa walimaji wa mamboga mbalimbali pembeni ya barabara mjini humo Kinshasa, wanapaswa kuacha nafasi zile huru. Hatua nyingine ya serikali ya mji jimbo la Kinshasa ni wali wa jimbo la Kinshasa, Andre Kimbuta anakataza kufanyika kwa sherehe, yani kermes, katika masomo wakati wa mapumziko. Taarifa ya mwandishi wetu Inosa Olenga, mengi siduini chafate na Karinda Musu. Kuhusu muda unaotolewa kwa walimaji mabogani, mpaka tarehe makumi matatu na moja mwezi huwa saba, dilo jambo kutoka baraza la mawaziri wa jimbo. Serikali ya jimbo la Kinshasa inajulisha kwamba hatua hiyo ni kutokana na ginsi maboga zenye kulimwa kando kando ya barabara ni zenye kuaribika na si vizuri kuzikula, kwa sababu zinaleta hatari kwa afya ya wakaji, kama alivyo sema Teres Olenga, msemaji wa serikali ya jimbo. Kuachwa nafasi zile kutarais kuhamasisha serikali iendeshe mpango wake wa kuangarisha mji. Kuna katazwa pia kuandaa sherehe za soko katika mashule. Serikali ya jimbo la Kinshasa inasema sherehe za mtindo huo ndizo zinasababisha uharibifu mwingi wa mashule mbalimbali. Mbali na kuziba cho, pia zinazuia viongozi wa mashule kuendesha kazi ndogo ndogo zenye kuelekea wakati huo wa mapumziko, hasa kutengeneza horoza ya wanafunzi, kuandika ripoti ya mwisho wa mwaka wa masomo na kuandikisha ulirusha kama zaidi ya walimaji mia mbili wakata luano katika mta wa Lubumbashi wanatoa mwito kwa viongozi jimboni Katanga ili wachungue jambo lenye kuwakumba ili ya kuharibishwa kwa mashamba yao ya mimea na shirika la kuchimba maduni, madini Mnyorazi Rush Mining. Walimaji wale wa mboga mbalimbali walilisha kama wakati wa mvua maji yanatelemusha udongo huenda kuharibu mimea yao, udongo utokana na uchimbaji wa madini na kuharibu hivi shui tomate na vitunguu na mboga zingine zingine mengi. Tuyafate na mwandishi wetu pole Munanga. Bwana Frederiki Yumba Chabu ni mlimaji katika eneo hiyo tangu mwaka wa elfu moja mia kenda makumi saba na tano bali yeko na sikitiko tangu kusimikwa kwa kampuni Rwashi Mining eneo hii. Anaongeza ya ja kwamba tangu mwaka wa elfu mbili na tatu mazingira kwenye shamba zao imeharibu na kampuni Rwashi Mining. Kwa upande wake, kampuni Rwashi Mining ilimwandikia kibarua ku tarehe kumi mwezi wa Julai kiongozi wa kamati ya walimaji wa kata ya Lwanu na katika kibarua hiki Mining imekubali jambo hilo ya kuharibu mazingira ya shamba. Kwa hiyo kampuni imefanya mapendekezo kwa walimaji, kwanza itatengeneza mto ya Lwanu na kuchimba mifereji kwa kuwezesha kupita kwa maji. Pia Rwashi Mining husema kama itawapatia msaada ya vifaa vya kilimo na mbegu wale waliyekumbwa na matatizo shambani, bali hawa wamedai mshahara hawalazimishwe na vifaa hivi. Toka Lubumbashi, Pole Munanga, Radio Kapi. Turudi jimboni kaskazini mwa Katanga, hujushakama kama yapata wanamgambo wa Bakata Katanga rudi porini kisha kujiuzuru kwa askari wa FDC tangu miezi mbili kunako brigade ya makumi sita na moja. Hujusha kama hatua ya kurudia kwao porini ilianzishwa tangu zamani. Wengi ya wanamgambo wa Bakata Katanga wanao magumu kwa kuishi kama kawaida na wengine, na kwa upande wengine waliogopa wasije kutumwa Kitona. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Espedi Mwamba Mubi Walikuwa mia nne wapiganaji Bakata Katanga waliojisalimisha katika kipindi cha miezi miwili hivi karibuni katika tarafa la Moba. Yapata mia miongoni mwa hawa wamefikishwa hadi muji Kalemi kwa kutarajia safari yao hadi Lubumbashi, bali jana siku ya Mungu ishirini na zaidi miongoni mwa wapiganaji hawa wamejipenya. Kwa mujibu wa brigedi makumi sita na moja ya jeshi la taifa, zaidi ya wapiganaji mia tatu wameamua kurudi porini kufatana na hali ya maisha, wakihofia pia kusafirishwa hadi huko Kitona. Huyu ni Kanali Stanislas Kalezia, akiwa kamanda wa brigade makumi sita na moja. Sio jambo za uongo, hapana, wanakimbia. Unaona watu walizoea pori, sherti wakuwe na mashaka katika mjini. Kwanza awakwanza kukimbia hapa Kalemi, walianza kukimbilia tangu pori. Um, hesabu kamili ilikuwa mia nne. Tulipofika tukawaona kulala mapema, wengine wote wakakimbia, vile komanda brigade anakuya, basi watamibeba kwenda Kitona kwenda kufanya jeshi. Alakini, kamanda wa brigade ameomba raia kuwa watulivu, kwani wengi miongoni mwa waliokimbia wamejihifadhi katika jamii fulani fulani tokea Kalemi. Mimi ni expert Mamba Mubi, Radio Kapi. Jimboni Kivu ya Kaskazini, chumba kikuu cha DGM kilichukua hatua ya kuregeza kwa uchunguzi bora, mpango wa uchunguzi kwa wenye kuruhusiwa kwa wageni kuishi nchini Kongo ya Kidemokrasia. Leo asubuhi wa Nyarwanda wengi wasiokuwa na vikaratasi vya serikali walikatazwa kuvuka mpaka wa Rwanda na Kongo Kidemokrasia pagoma na kukatazwa kuingia Goma. Hatua hiyo inabaki lakini utumivu wake huenda kufanyika kesho, siku ya pili, sivyo, pa mpaka na Rwanda, lakini ndani ya eneo la jamhuri ya Kongo Kidemokrasia. Taarifa ya mwandishi wetu Vivi Gisel Kaj mengi sizini chafati na Benard Nyengi. Wageni wote wanaruhusiwa kuingia nchini Congo wakiwa na vitambulisho vya uhamiaji, waeleza siku hii ya kwanza pa Goma viongozi wa shirika la uhamiaji nchini DGM. Ila waeleza viongozi wale, wageni wote wanaotumika Goma washurutishwa kuwa na vitambulisho vya kudumu ili wakubaliwe kuishi kwa muda eneo hili. Shurti hiyo, waeleza viongozi wale, itatekelezwa ndani ya nchi. Jumatatu mapema, wanyarwanda kadhaa wasiokuwa kwa mustari na wakiwa na vitambulisho vyao walizuiliwa kuvuka mipaka kwa muda kitambo kwenye kitu mpakani viongozi wa DGM waeleza kwamba tokea leo shurti hizo zitakuwa zikichunguzwa kwa makini na polisi ya mipakani. Ikumbukiwe kwamba ruhusa ya kuishi nchini kwa mtu kitambo kwa masuala za shule wala kazi yoyote ile ya karimu dola kati ya thelathini wala hamsini kiwango kinachoonekana kuwa kubwa, waeleza wanabiashara wa kigeni wa pato dogo Goma. Bernardin Yangi, Radio Kapi. Jimboni, Kivu ya Kusini, chumba chenye kuhusika na afya kinaomba wakazi wa Fizi waheshimu mipango za usafi na za afya kwa kuepuka kutokumbwa na kolera. Mwito huu ulijulisha wiki wenda kumalizika pa Baraka wakati wa mkutano wa kuchungua hali na gisi ya kufanya kwa kuheshimisha kanuni za afya na za usafi. Kwake yeye msemaji wa kiganga jimboni Kivu ya kusini, ingawaje mipango nyingi ya kuheshimisha kanuni za usafi na afya, wakazi wengi hawaheshimu maoni ya waganga. Mganga Claude Baiziri yupo mbele ya mikrofoni ya Mutari Mateso wa radio Umoja pa Baraka. Watu wote wanapaswa kuwa na yalala ambako watatupilia uchafu. Wazazi wanapaswa kuelimisha watoto kwa heshima ya kanuni za usafi, wa mfano kusafisha mikono, kusafisha mazingira, kujua namna ya kulinda maji na kadhalika. Kama kila kiongozi wa jamaa anajihusisha na swala hilo au kama viongozi wa makanisa wanaizungumuzia katika makanisa, na waza kwamba tutapata suluhisho yenye kudumu pa baraka. Tunapaswa kukomesha swala hilo. Tunasikitika kuona watu wanaendelea kukumbwa na kipindupindu, ijapokuwa ni ugonjwa wenye tunaweza kukomesha kama tunataka. Ni swali lenye kuhusu mabadiliko ya tabia. Na huo ndio mwisho wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Paul Badianyama na kundi liweza kuandaa taarifa hii, tunasema asanti na kuacha katika mikono ya bibi na Nabolodra atakayeongoza vipindi vingine. Asanti sana, magharibi mema.