zaidi ya watu elfu kumi mia tatu walihesabiwa kugonjwa kipindupindu kwa muda wa miezi ine jimboni katanga kati yao wamefariki mia mbili makumi tano sababu ni magumu kwa kupata maji safi kwa wakaji ukosefu wa kanuni za usafi pamoja na uchafu yeah. jimboni kivu ya kaskazini uongozi wa shirika la raia unashutumu waji mkali wa kijana moja mwenye miaka makumi mawili na ine siku ya kwanza usiku, na wahuni wa M23 wa Kibumba katika mtaa wa Nyiragungu. Shirika hilo la raia linaomba hatua zinazostahili zichukuliwe kwa kukomesha ukosefu wa usalama katika mitaa inayodhibitiwa na wahuni wa M23. Serikali ya Matata Mponyo imekusudia kuunda mji wa Lumumbaville kutoka eneo ya sasa ya mji mdogo wa Kalmankulu katika mtaa wa mta wa Katakokombe jimboni Kasai Mashariki. Jamaa ya Lumumba inafurahishwa na azimio hiyo asirkali, ya serikali lakini natamani mradi huo utimizwe bila shaka na. Oh, kabla ya kuwatolea habari kamili jueni kwamba benki kuu ya Kongo ina liwali mpya ni Bwana Deogracias Mutombo Mwana Nyembo. Huyu alitajwa na rais wa jamhuri katika amri iliyotangazwa leo nyuma ya mchana kunako televisheni ya taifa. Ni liwali wa kumi na tatu wa benki kuu ya Kongo. Mbele ya kutaja kwake, aliongoza operesheni za benki. Ameingia nafasi ya Jean Claude Masango Mulongo, aliongoza benki kuu ya Kongo muda wa miaka kumi na sita jimboni Katanga. Kwa kufungua ukarasa wa habari za jioni, zaidi ya watu elfu kumi mia tatu walihesabiwa kugonjwa kipindupindu kwa muda wa miezi ne jimboni humo, kati yao walifariki mia mbili makumi tano. Duru za afya zinaarifu kwamba hali hiyo inatokana na magumu kwa kupata maji safi kwa wakaaji, ukosefu wa kanuni za usafi pamoja na uchafu. Kwa sasa ugonjwa huo unapunguka kutokana na utoaji mzuri wa matibabu na tena uimizaji ulioendeshwa katika mji na maeneo mengi za jimbo la Katanga. Tutajiunga na Denis Mahehu kutoka mji wa Lubumbashi kwa mafasirio mengi. Muji Lubumbashi una hesabu peke yake wagonjwa elfu sita na vifo makumi tano na nane. Kinkonja inafuata ikiwa na wagonjwa elfu mbili na vifo makumi mane na sita. Teritoria ya Pweto imepokea wagonjwa mia tano na vifo makumi tatu na nne ushuhuda toka viongozi wa afya usema wagonjwa hawa wote walihesabiwa muda wa miezi mine iliyopita. Leo hii hesabu ya wagonjwa wa kipindupindu imepunguka kufatana na kampeni ya usisimuaji wa wakaaji kuhusu kulinda usafi. Kuna pia matibabu bora waliopokea wagonjwa kwa kupiganisha kabisa kipindupindu jimboni Katanga. Viongozi wa afya uomba wakaaji watumie maji safi tujulishe kuwa leo hii jimbo la Katanga ndilo linalokumbwa hasa zaidi na kipindupindu, jamhuri kote ya Kongo. Toka Lubumbashi, Denis Mayo, Radio Okapi. Upande mwengine, jimboni Kasai Mashariki, walimu wa masomo 15 wa eneo la Kabinda, kwenye umbali wa karibu kilomita 115 mashariki ya mji wa Mbuji Mai, hawafundishi tangu siku tano sasa, sababu wanaenda kutafuta mshahara unaolipwa katika uzembe katika mabenki. Hali hiyo huenda kusababisha vinyume vibaya katika kalendari ya masomo. Taarifa ya Marcel Kabadi wa Radio Veritas ya Kabinda. Mengi Sidoni naye nawe Karinda Muso masomo hayaendeshwe kwenye shule zinazopatikana kando kando ya Kabinda. Kufatana na viongozi wa shule hizo, hakuna mwalimu hata mmoja aliyefika shuleni tangu siku tano. Jambo kutoka shirika la wanaotetea wafanyakazi pa Kabinda linajulisha kwamba malipo yenye kuendeshwa na Vodacom Sofi Bank kupitia benki yanaendeshwa katika uzembe, hali inayosababishwa na ukosefu wa benki za biashara mahali pale, kama walivyosema mainspekta watatu wa masomo ya kimsingi, kisekondari na kiufundi katika zaidi Uongozi wa, wa, wa shirika la raia la jimbo ya Kivu ya Kaskazini unashutumu waji mkali wa kijana mmoja mwenye miaka makumi mawili na ine ni siku ya kwanza usiku wa na wahuni wa M23 pa Kibumba katika mtaa wa Nyiragongu. Shirika la raia la jimbo ya Kivu ya Kaskazini linajulisha kwamba Mwanga alishutumiwa uwizi na wahuni hao waliomuua kutokana na oda ya kanali Mboneza, huyo anayehusika na uongozi wa eneo la Nyiragungu. Shirika hilo la raia linaomba jumuiya ya kimataifa na ya taifa vishukue hatua zinazostahili kwa kukomesha ukosefu wa usalama katika mitaa inayodhibitiwa na wahuni wa M23. Afuatayi ni Omar Kavota, msemaji wa shirika hilo la raia akiwa akiojiwa kupitia simu na Bernardin Ndiambu. Shirika ya raia ya mkoa wa Kivu ya Kaskazini inahuzunishwa na hivi vitendo vya ukosefu wa usalama na vya ukatili vinavyoendeshwa na M23 kwenye wilaya ya Nyiragongo na Ruchuru. Tunachukua kama washuhuda MONUSCO, CIRGL, Umoja wa Afrika na government, serikali ya DRC, ili kuchukuliwe hatua kufuatana na hivi vitendo ambavyo vinaendeshwa na M23 katika wilaya ya Nyiragongo na Rutshuru na tunafikiri ya kuwa muda umefika, raia waweze kufunguliwa toka huo utawala mgomo wa kimabavu ambao umelazimishwa huko na M23. Hey, jueni kwamba ndiyo mtu waine aliyeuawa kwa muda wa Jumatatu katika mtaa wa Nyiragongo. Wakaaji wanafasiria kwamba ni kutokana na kutaka kukataa kwao kupinga ujio wa brigade ya Monusco itakayopinga makundi ya silaha na tena kupinga kujiandikisha kwa vijana katika kundi la uasi la M23 Jimoni Kivu kaskazini. Tena shauri ya usalama ya Bitunga kilomita makumi mawili na tano magharibi ya Minova ilikusudia kupinga hali ya ukosefu wa usalama katika mkutano wa jana. Shauri ya usalama eneo hilo ilikusudia kukusanya vijiji, makundi ya silaha nyatura na APSLS yalikusudia kupinga wanaokimbia wakiwa na jukumu zidi usalama salama katika eneo hilo. Makundi hayo yanaomba usaidizi wa chakula kwa wanajeshi wa taarifa ya Ezekyel Batumike ina so Masedoni nawe Karinda Muso. Mipango mitatu imechukuliwa kwa kuweza kuboresha hali ya usalama. Tangazo la shauri la usalama Jimboni linajulisha kwamba inafaa kukusanya wahami vijijini Kiawa, Kalambairo, Bwanga Lukala, Renga na Mashango vijiji vilivyobaki karibu wazi. Kufatana na kiongozi wa eneo hilo, operation hiyo itatimizwa kama wakubwa wa vijiji wanatambulisha jamaa za wahami kwa kuwapeleka vijijini ambamo kuna amani. Wakubwa hao wataingia nyumba kwa nyumba kwa kutambulisha watu ambao swala Elekea. Viwanja vitatolewa bila malipo na usalama utalindwa na askari polisi. Mpango wa pili ni makubaliano ya makundi ya wapiganaji wa Nyatura na wale wa kundi la APCLS; wanashirikiana kwa kushika watoro wanaomiliki silaha bila sheria. Makundi hayo mawili ya wenye silaha yanaomba pia msaada wa chakula kwa jina la jeshi la taifa. Kufatana na viongozi wa makundi hayo, kutimizwa kwa mipango hiyo itahaisisha kwa kulinda usalama katika vijiji Jisivyo. Hapa mjini Kinshasa, serikali ya Matata Mponyo ilikusudia kuunda mji mpya utakaoitwa Lumumba, Lumumbaville. Mji huo utakamata eneo ya sasa ya mji mdogo wa Wembo Nyama hadi eneo la asili la Ewangu katika mtaa wa Katakokombe jimboni Kasai ya Mashariki. Ni sababu gani serikali ya Kinshasa ilikusudia kuunda mji huo na sababu za nafasi hiyo? Serikali mafasirio ni ya msemaji wa serikali Lambert Mende Omalanga Ndio maana nchi yetu inapaswa kumugishimisha. Sababu gani? Tumechagua eneo la wembo nyama na kijiji cha Ewango, ni mahali Patris Lumumba alizaliwa. Ni muhimu kukumbusha mahali mutu alizaliwa. Kwa hiyo tumechukua hatua ya kuunda namna ya kipekee eneo hilo, nafasi hiyo, lakini najua kwamba inabidi kujenga na serikali ipo tayari kufanya kazi hiyo, ndio sababu hatua hiyo imechukuliwa ngelifa kwanza kumaliza kazi ya kisheria na mradi wa kutengeneza mita katika eneo hilo. Kazi litafanyika polepole, lakini mradi utatimizwa. Nayo jamaa ya Patrice Emery Lumumba ena furahishwa na azimio hiyo ya serikali, lakini natamani mradi huo utimizwe pasipo kubaki katika kipindi cha tangazo. Jamaa hiyo natamani mji huo mpya uwe na viwanda vinavyostahili Muji wa sasa kwa kuheshimisha hakika jina ya waziri mkuu wa kwanza wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mafasirio ni ya Francois Lumumba, mtoto wa kwanza wa Patrice Meri Lumumba, akiwa njani mwa simu na Inosa Olenga ivizuri. Tunatumaini kwamba kutaundwa mji unaostahili na majengo yanayostahili hakika. Kazi zitadumu muda mrefu, lakini tunatamani kazi hiyo ipangwe vizuri, muji uwe na majengo yatakayoheshimisha jina la Lumumba, isibaki tu kipindi cha tangazo.