Radio Okapi. Habari zetu Jean Désiré, Kanyama mm. Asante kwa kuwa ku nasi wengi njiani mwanga mfuateni. Kwanza, vichwa vya habari tunazo. Liwali wa jimbo la Kivu ya kaskazini amehakikisha operesheni za kijeshi siku za hapa karibu kwa kupinga wahuni wa hutu wa wanda wa FDLR na kundi zingine za silaha zenye kubaki kwa sasa. Operesheni hizo zinatayarishwa na wanajeshi wa FARDC pamoja na MONUSCO hadi kukomeshwa kwa shambulio dhidi ya wahuni wa ganda wa ADF na Lu, alisema Julien Paluku. Na katika habari za afya, jimbo la Kasai Magharibi, wakati wa trimestri ya kwanza mwaka, tunao ugonjwa wa malaria ulisababisha kuaa kwa watu karibu 485 kwenye hesabu ya wagonjwa 119 ni wilaya ya afya Chikapa ndiyo inaguswa sana, pamoja na maeneo ya kando ya njia ya reli jimboni Katanga. Zaidi ya mita 1007 ya yes, singa za kusafirisha moto wa umeme wa ukadiri wa juu ziliibwa nafasi mbalimbali palikasi mwaka wa 2013. Ni upotevu mkali kwa shirika la umeme SNEL na kwa wateja wanaotumia umeme katika viwanda vikubwa vya utengenezaji. Tuanze na habari kutoka jimbo la Kivu ya Kaskazini. Liwali Julien Paluku amehakikisha operesheni za kijeshi siku za hapa karibu. Kwa kupinga wahuni wa Hutu wa Rwanda wa FDLR na kundi zingine za silaha zenye kubaki sasa, opere, opere hizo, wa fardese, monisko, kwa sasa operesheni hizo zinatayarishwa na wanajeshi wa FARDC pamoja na MONUSCO hadi kukomeshwa kwa mashambulizi dhidi wahuni wa Uganda wa ADF NALU, alihakikisha Julien Paluku, liwali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini. Tuzungumzie sasa habari inayoelekea usalama katika jimbo la Kivu ya Kaskazini pamoja na furaha ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhusu kudhibitiwa kwa mlima Sinai katika mtaa wa Masisi, ngome ya mwisho ya wauni wa ganda wa idf na lu, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo imependezwa na ushujaa wa wanajeshi wa FRDC katika maeneo ya mapigano. Ndivyo alisema leo siku ya tano. Msemaji wake akiwa pia waziri wa upashaji wa habari Lambert Mende alijulisha kwamba makundi yote ya silaha yataondolewa kwa utashi wala kwa nguvu. Maseme yake alichukuliwa na mwenzetu Inosan Olenga. Serikali kitaifa inafurahishwa na kujitoa kwa viongozi wa jeshi la kitaifa. Ni sharti wapongezwe kabisa. Tumekusudia kufatana ile iliyonenwa na rais nchini kuhusu kupokonywa kwa silaha kwa nguvu kwa wapiganaji wa vita wote na hata kusaidia wale wanaojipeleka binafsi kutua silaha zao kuendelea. Jambo hili ukamilishwa kabisa. Sasa tunakuwa katika kipindi cha kufukuza vikundi vyote viliyoshika silaha vinayokuwa bado porini, na tumeweza kufaulu kuwatoa wamoja wamoja nafasi walimomiliki. Wale waliobatika kwenye mapambano yetu wamekimbia nje na nchi zetu wapo narudi katika nchi walipotoka, yaani Uganda pia, kuna kuwa Kusugi, huko pia kunakuwa mazungumuzo kwenye serikali kusudi wanayokimbia huko wasilete pia shida siku ijayo kwa ndugu zao maeneo hiyo. E, naye komisa wa wilaya kaskazini ya Ubangi Wili Isekusu ana wasiwasi pamoja na kukaribia kwa wakati wa mvua na ujio kwa wingi wa wakimbizi wa Jamhuri ya Afrika Kati katika mtaa wa Bosobolo, maeneo kati ya dula Nangele, na ngele yenye kilomita mia mbili makumi mawili na tano sababu kwa wakimbizi wengi wa Jamhuri ya Afrika Kati wenye hawatamani kuingia katika kambi ya Aser, wengi wakiwa wavuvu wanatamani kuishi katika visiwa wala kando wa mto Ubangi kwa kuendesha kazi yao. Masemi yawili Isekusu yalichukuliwa kupitia simu na Jisle na Ntobo ni hali mbaya ya kibinadamu wanakosewa yote, inaomba wasaidiwe, wala warudi kwao, wala wabaki kwetu. Lakini kwa kuingia kwetu, tulishimika komisheni itakaowatambua watambua na kufahamu kama wana silaha wala hapana, wala kama ni wanajeshi wala raia, ndiyo wakati tutaweza watuma upande wa Aser. Wasiwasi tunayo ni kurudi kwa wakati wa mvua na mchanga utashuka, kama wasaidiwe, watakuwa na matatizo. Tunahusiana na wakuu wa jimbo wa kupata fedha na kuharakisha komisheni ile uwili isekusu huyo, katika masemo yaliyochukuliwa kupitia simu na Jislene Ntobo. Katika habari za afya, jimboni Kasai ya Magharibi, ugonjwa wa malaria ulisababisha kuuawa kwa watu takribani mia nne makumi nane na tano kwenye hesabu ya wagonjwa elfu mia moja makumi kenda wakati wa trimestre ya kwanza mwaka wa elfu mbili kumi na nne. Nambari hizo zilitangazwa jana siku ya ine, paka pakananga wakati wa mkutano wa uongozi jimboni wa ugonjwa wa malaria pamoja na washiriki wake. Wakati wa mkutano ule ilionyesha kwamba wilaya ya afya Chikapa na maeneo yanayopatikana kando ya njia ya reli ndiyo yenye kuguswa washiriki wa mkutano ule walichungua sababu na namna ya kupinga ugonjwa wa malaria jimboni Katanga. Zaidi ya mita elfu kumi na saba ya singa zenye kusafirisha moto ya umeme wa kadiri ya juu ziliibwa nafasi mbalimbali Palikasi mwaka wa elfu mbili kumi na tatu. Ijapokuwa kazi za kuweka singa hizo zililazimisha karibu milioni mia moja makumi sita na tatu za dola za Kimarekani. Kati ya waliopoteza kuna shirika la umeme SNEL pamoja na wateja wanaotumia umeme katika viwanda vikubwa vya utengenezaji. Taarifa ya Teodor Sapu wa Redio ya Maendeleo ya Katanga Likasi, inasomwa somwa na mwenzetu wa Mbandaka, Beatrice Nabindi jana waliiba tena metre mia saba na makumi tano ya makamba za umeme. Kamba hizo zinatumika tu na mashirika zenye kutoa madini, mfano wa Jekami na kituo kia Kambove kwa kutengeneza. SNEL inalomba mpesa ya pata elfu makumi tano na sita ya dola ya kimerikani. Ufatana na uchunguzi yenye SNEL ilifanya inaonyesha kama makamba kupita kumi na saba za umeme ya kuivre ziliibwa mu mwaka elfu mbili kumi na tatu. Kamba ya Panda Karavia na Mwandingusha Shilatembo zinapata shida, makilometa kupita kenda za kamba za umeme zilishapelekwa. SNEL inasema kama ilishatoa milioni mia moja na nusu ya dola ya kimerikani kwa kununua vifaa kutengeneza mapiesa na kulipa watu wenye walitumika kazi. Ofisi ya jimbo ya SNEL kwa upande ya kusini inaonesha viongozi gisi wanapata shida kuhusu wizi za makamba na gisi zinakuwa na kinyume, ni kusema hawapate tena pesa ya kutosha iwe kweni wakilia. Hatimaye shirikisho ulimwenguni la vyumba vya kiserikali vya kazi iliendesha mkutano wake siku mbili zilizopita mjini Brazaville nchini Kongo Braza, ni katika lengo ya kuchungua hali ya utimizi wa kazi za serikali. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliwakilishwa na ofisi yake ya kazi Kiongozi wake mkuu alisema aliarifiwa mengi katika mkutano ule mkuu uliounganisha zaidi ya taifa uliokutanisha zaidi ya taifa mia moja. Anafasiria hapa kazi ya ONEM na itakayoongoza kisha mkutano mkuu wa Brazzaville. Afuataye ni Angeliki Kudi akiwa njani mwa sim na Dona Madimba. tulishimika kituo cha lazima cha kazi, kazi, kazi na sasa inaongoza wakati wa maendeleo ya watu ni kazi. Hapa karibu tunaendelea kuhusiana na, na wenzetu wenye kuomba kazi watasaidiwa sasa, lakini ni kwa muda utakaokawia, sababu walienda wane watabadilisha hali ya kazi waliofundishwa ili wawe wengi watakaohusika na wanaoomba kazi. Wakati tunao kiongozi mkuu wa onem Angelique Kikudi alikuwa njiani mwasim na mwenzetu Dona Madimba na huo utakomesha matangazo ta jioni. Nasema shukrani kwa wote waliojiunga nasi. Nawakumbusha kwamba liwali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini amehakikisha operesheni za kijeshi siku za hapa karibu kwa kupinga wahuni wa Hutu wa Rwanda wa FDLR na kundi zingine za silaha zenye kubaki kwa sasa. Operesheni hizo zinatayarishwa na wanajeshi wa FARDC pamoja na MONUSCO hadi kukomeshwa kwa shambulio dhidi ya wahuni waganda wa ADF wa wa wa NALU, alisema Julien Paluku. Na katika habari za afya jimboni Kasai Magharibi, wakati wa trimestri ya kwanza ya mwaka tunao ugonjwa wa malaria ulisababisha kuoa kwa watu karibu mia nne makumi nane na tano kwenye hesabu ya wagonjwa elfu mia moja makumi kenda ni wilaya afya chikapa ndiyo imeguswa sana pamoja na maeneo ya kando ya njia reli na kwa mwisho jimboni katanga zaidi ya mita elfu kumi na saba ya singa za kusafirisha moto wa umeme wa ukadiri wa juu ziliibwa nafasi mbalimbali mbali palikasi mwaka wa elfu mbili kumi na tatu ni upotevu mkali kwa shirika la SNEL na kwa wateja wanaotumia umeme katika viwanda vikubwa vya utengenezaji Okapi.