Asante kwa kuwa nasi wengi njiani, mwanga fuateni kwanza vichwa vikubwa vya vi habari tunazo. Waziri mkuu alionesha leo, siku ya kwanza, wakati wa kikao cha baraza ya bunge la taifa hapa mjini Kinshasa, mradi wa sheria ya fedha wa mwaka wa elfu mbili na kumi na tano ni mradi wa karibu miliardi kenda za dola za Kimarekani. Shambulio na vijana ya jumba la mapadri na la mabikira wa Katoliki Paloja katika wilaya ya Sankuru jimboni Kasai ya Mashariki. Vijana siku ya Mungu, mbunge wa taifa Emeri Ukunji analazimisha uchunguzi. Mteuliwa wa eneo la Lubefu na shutumu vitendo vile vya ujambazi na naomba watendaji wahukumiwe na sheria na zaidi ya wahami elfu ine wa mtaule pasangi kusini ya Bukavu katika jimbo la Kivu ya kusini wanakosa usaidizi wa kibinadamu tangu mwezi wa mnane uliopita. Habari ilijulishwa jana siku ya Mungu na mwakilishi wao, hatari Janvier, tutamsikiliza. Hi ndiyo ndio taarifa kamili ya habari. Waziri Mkuu Augustin Matata Mponya alionesha leo, siku ya kwanza, wakati wa kikao cha baraza ya bunge la taifa mradi wa sheria ya fedha wa mwaka wa elfu mbili kumi na tano kama mnavyofahamu ni wa karibu miliardi kenda za dola za kimarekani kisha kuonyeshwa kwa mradi ule ubishi uliendeshwa wanabunge wakionyesha maoni yao hadi wakati huu kunako jumba la raia kumbukeni kwamba uchunguzi wa bajeti kunako baraza ya bunge la taifa ulifanyika kisha uchunguzi wa sheria kuhusu marudishio ya bajeti ya mwaka wa elfu mbili kumi na tatu na tena katika ukumbusho, bajeti ya mwaka wa 2014 ilikuwa ya karibu miliardi mnane za dola za Kimarekani. Mwanzo leo siku ya kwanza ya operesheni ya kulipisha kwa nguvu kwa uchuru wa gari vinyet kwa mwaka wa 2013 uchunguzi dhidi ya magari uliendeshwa leo, leo hii katika barabara za mji wa Kinshasa katika hali tulivu taarifa ya Joselyn Musa Uponde usome kutoka Kaleme na Expedi Mwamba Mubi. Hadi saa nne ya mchana katika mitaa ya jiji Kinshasa, idadi ilikuwa ndogo miongoni mwa watumishi waliotarajiwa kuanzisha msako. Tokea Kintambo Magazin hadi Place de la Gare kupitia Bandali Mulard, Place Victoire, Funa, Baramoto, gari zilikuwa zikisafiri bila tatizo. Tofauti ni panafasi itwayo Place de la Gare, pia kwa kuingia kwenye bandari Baramoto. Mahali hapo watumishi wachache wameeleza kwamba ofisi ya uingizaji wa pesa jimboni Kinshasa ilikuwa bado ikikusanya vifaa kwa msako. Naye kiongozi makamu wa DGRK huyu ni bwana adelar Matombe amethibitisha taarifa hiyo. Tujulishe kwamba kabla ya msako huo kumefanyika kampeni ya uingizaji iliyodumu wiki moja. Sasa msako huo utaendeshwa hadi mwezi wa Desemba. Kila mumiliki wa gari atalipa franka isiyopungua arobaini na tano elfu nayo na ni kufatana na nguvu ya injini ya gari lake. Hey, jimbo ni Katanga be ya madini za aina ya kasiteriet ilishuka kutoka elfu tano wala elfu sita ya faranga za Kongomani kwa kilograma madini hayo yakiuzishwa sasa elfu mbili na nusu wala tena elfu moja na nusu ya faranga za Kongomani. Wakuu wa maduka ya kuuza wanasema ni kutokana na kushuka kwa madini yale ulimwenguni. Nao wakuu wa kiserikali wa Mitwaba wanawasiwasi hali ile isisababishe vinyume vibaya katika uchumi wa eneo lao. Wakati ule wachimba madini wamekimbia maeneo yao mengi. Nawe pole Munanga kutoka mji wa Lubumbashi. Wachimba madini wadogo wa mgoti ya Nsele kunako kilometa mbili na mji ya Mitwaba Wanasema kama bei ya kuuza ya kasiterit imeshuka mno kwenye shamba la madini inayonunua kasiterit, bei ilikuwa ya franka ya Congo elfu moja mia tano na kule kunayopatikana maduka ya kununua madini, hiyo bei iko kati ya elfu mbili na elfu mbili mia tano ya franka, bali bei kawaida ni ya elfu tano. Kiongozi wa Sascam, tawi inayounganisha wachimba madini, husema kama maduka mengi ya kununua kasiterit ilisimamisha kazi hiyo kwa ajili ya kushuka mno kwa bei na upande ya wachimbaji wa maadini wadogo wengi wameondoka katika shamba la maadini kwa ajili ya jambo hilo. Kwa upande wao viongozi wa Mitwaba wanashughulikia jambo hilo kwani isikuwe na matokeo mabaya kuuchumi ya Mitwaba. Tuwakumbushe ya kwamba kwenye mtaa ya Mitwaba kumehesabiwa karibu ya makumi mbili ya shamba la maadini ya kasiterite. Toka Lubumbashi, Ponemunanga, Radio Kapi. Mbunge wa taifa Emeri Okunji alitoa maoni yake kuhusu shambulio jana na vijana ya jumba la mapadri na la mabikira wa Katoliki Paloja wilayani Sankuru katika jimbo la Kasai ya Mashariki. Mteuliwa wa Lubefu anayeshutumu vitendo vya ujambazi amelazimisha uchunguzi ili sheria ihukumu waliotenda shambulio hiyo religieux. Meri kuneelaanga tunasikitika sana, hatuwezi kubali wa dada wa shambuliwe nyumbani mwao. Hatuwezi kubali tabia ya aina hiyo katika inchi ya kidemokrasia. Senko ilitoa maoni yake Senko haiundwetu na wadada wa, wa Sankuru ao wa Loja. Senko haiundwetu na mapadri wa diosese ya Chumbe. Hatuwezi kwelewa tabia hiyo ya ujambazi. Serkali haipashwe kuwa ki ya kipeke pa Loja. Hakuna wenye kuwa na rusa ya kupinga sheria. Tunomba uchunguzi ufanike kwa haraka. Kusudi walioendesha ujambazi wa na kushambulia wadada na mapadri wa Loja wazibiwe vikali pini. Kumbukeni kwamba jana siku ya Mungu ilikuwa mchafuko Paluja. Barua episkopa ya Kongo kuhusu mkago wa katiba ilitazamiwa vibaya na vijana walioendesha shambulio hiyo. Kwa mjibu wa polisi, watu wawili wanaozaniwa wamefungwa. Upande mwingine, utume unaoongozwa na kamanda wa eneo la tatu la ukingo jemadari Leon Mushale unapatikana tangu jana siku ya Mungu jimboni kivu ya kaskazini lengo ni ya kuchungua hali ya kijeshi na ya usalama na kujibu kwa maswali kuhusu operesheni za kijeshi. Liwali wa jimbo la Kivu ya kaskazini alipendekeza kwa wakuu wale wa kijeshi shirika za usalama zikazwe kwa kuvumbua vitisho vyote. Julien Paluku Kaonge anatia angalisho zidi ya jukumu ya kila kiongozi wa kijeshi wala wa kiraia wa kila eneo la jimbo ambamo yanafanyika maovu. huyo anakuwa akijipenyeza miongoni mwa raia, na kinachokuwa muhimu kwetu kwa sasa ni kuweza kuhamasisha mashirika zetu za ujesusi ili kuweza kugundua wanaohusika na kuzorotesha usalama. Pendekezo kubwa ninayoweza kuwapa maafisa wa kijeshi ni kuwa makini, kuepukana na ukiukaji wa haki na kutoa malipizi kama inavyofaa kwa yeyote anayeonekana mwenye hatia, ili kwamba waaskari na wanaowashiriki wanaohusika na uke ukaji wa haki ya aina yote ile waweze kuhukumiwa ili kwamba wawe mfano kwa wengine. Kama kuna kuwa utekaji nyara katika mbuga la Virunga, ni wanani wan wanahusika? Kama kuna kuwa mauaji mjini Goma, kama kuna kuwa utekaji nyara pabeni Butembo, ni wanani wanahusika? Hivyo taweza kufahamu ni nani anayehusika na uwasi na kuchukua mipangilio kwa yeyote anayeonekana mwenye makosa. Jueni e, kwamba liwali jilie palo kukaongea ni mwenye sasa katika jimbo kisha ziara ya muda mrefu ugenini akiwa pia mwenye kuunga mkono wa kaajwa eneo la Beni. Upande mwingine, zaidi ya wahami elfu ine wamutarule pasange kusini ya Bukavu katika jimbo la Kivu ya Kusini wanakosa usaidizi wa kibinadamu tangu mwezi wa mnane uliopita. Hayo yalijulishwa jana siku ya Mungu na mwakilishi wao kwa mjibu wa tari Janvier, wahami wale wanakosa chakula na hali yao ya maisha inakuwa mbovu. Anafasiria Pambela makofona Gilbert Kwangaba, dugu wa redio ya maendeleo ya Sangi. De de jamaa za wahami wa Mutarule wanatatizwa sana kwa kupata chakula kila asubuhi. Wanaume na wanawake wanajielekeza pa Mutarule na kandokando kwa ajili ya kupata chakula katika mashamba yao. Watu wale wanatembea na mguu, wanarudi usiku wakichoka sana, kwani wanafanya kilomita kumi na mnane kwenda na koroji. Kati ya wahami kuna wenye kukosa mashamba kwa sababu mashamba yao yaliharibishwa nango. Ni waya. Watu wali wanatumika mashambani ya wakaaji wa Sange kwa kupata chakula. Tangu wa misaji mwezi wa sito uliopita, tulipata msaada kutoka shirika lisilo la kiserikali CR. Ilikuwa mwezi wa saba uliopita, hatimaye watu watatu walifariki kwenye idadi ya wagonjwa zaidi ya makumi mane wa kuendesha kwa muda wa majuma matatu katika vijiji vya Kakozwe na Lubile ni maeneo yanayopatikana kaskazini mashariki ya mji mdogo wa madini wa Kalima jimoni Manyema. Daktari kiongozi wa mtaa wa afya wa Kalima anawaza, ni kutokana na uchafu hamishi kikuni ya migo nafasiria pambele ya mikrofoni ya Dekson Asani Kamango, mshiriki wetu wa Kalima sasa statistics... tumekwisha kuesabu wagonjwa makumi mane na wawili tokea juma ya makumi matatu na mnane na ya makumi mane na moja juma ya makumi matatu na mnane kati ya wagonjwa kumi na wane waliohesabiwa mtoto mumoja wa chini ya miaka mitano alifariki juma ya makumi mane mwanamke mumoja mwenye kuwa na mimba alifariki na siku ya sita iliopita mutu mumoja wa umri wa miaka makumi sita na mbili alifariki. Tunafuatilia wagonjwa wote wanaopatikana katika eneo la afya la Kakozwa na lile la Lubile. Tunatunza wagonjwa kama inavyostahili. Kongali serom koko watunza oh,