Akwanasi jimboni Kivu ya kusini, hali merudi tulivu nyuma ya mchana mjini Baraka katika mtaa wa Fizi, kisha mapambano makali leo asubuhi kati ya askari wa jeshi la taifa na wapiganaji wa maimai mai ya Kutumba. Matokeo kwa mapambano, watu watano wamejeruhiwa. <tipa> Milioni ndio wakazi wa Kivu ya Kaskazini waliombwa kutoendesha kazi. Mwito ulitolewa na shirika la raia watumishi. Wengi wa sekta kipekee waliheshimu mwito huo, lakini watumishi wa serikali waliendesha kazi. Na Martin Kobler mwakilishi mpya maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia amechukua amichukwa madaraka yake hii siku ya pili ana mgombo wa Roger Mis shereiliendeshwa kunako karta kuya Monusco mjini Kinshasa. Oh, Tuna wasalimu ninyi wote. Tuanze jimboni Kivu ya kusini kwa kuwajulisha kwamba hali imerudi tulivu nyuma ya mchana mjini Baraka, katika mtaa wa Fizi, ni kiisha mapambano makali leo asubuhi kati ya waskari wa jeshi la taifa na wapiganaji wa Mai Mai Yakutumba. Matokeo kwa mapambano, watu watano wamejeruhiwa wakiwamo raia wanne na askari polisi mmoja. Wa Mai Mai makumi mawili na wanne walifungwa papo hapo, wameongezeka kwa wale sita waliofungwa Juma jana, hesabu inayotolewa na kamanda wa jimbo la kumi la kijeshi Jumadari Meja Pacific Masunzu. Mapambano hayo yalianzishwa mara tena baada ya siku mbili ya mapumziko katika maeneo ya mapambano ya Katanga Malinde na Sebele, kusini mwa mji wa Baraka. Fistongoma anatoleza mengi. Hali imekuwa swari mchana kati kwenye mji wa Baraka, hapa na pale wakaaji walianza kuonekana katika barabara na kwenye soko. Lakini maduka bado yamefungwa. Kamanda wa jimbo la kumi la kijeshi alisema ya kwamba lengo ya ya kutumba ilikuwa kukamata mwingine wa Baraka kabla ya kuweka masharti kwa ajili ya mazungumzo na serikali ya Kongo, lakini ya kutumba alishindwa. Kamanda Fardes alisema ya, ya kwamba wapiganaji makumi mbili na nne walikamatwa kwenye mapambano ya leo asubuhi. Meja Jimedari Masunzu alitambua kuwa makao ya makamanda wa kitengo cha kikosi cha elfu moja na nne zilishambuliwa na wanamgambo wa Yakutumba na kuharibiwa gari moja ya kijeshi wakati wa mkutano wa asubuhi na wakuu viongozi wa Baraka. Aliomba wakaaji warudilie kazi, washughulikie kazi zao, lakini operesheni ya kijeshi zija ya kutumba zitaendelea toka ufika fistongo, mama ya bala kwenye bari kapi aksa ki fistongo. Wakati huo shirika la raia la lubero lina shtumu salama mdogo na, na wendeshwa tangu Jumatatu kwenye njia ya kiwanja kwelekea Kanyabayonga jimboni kivu ya kaskazini, kama livyo sema kiongozi wa shirika hilo, ya pata magari mane yalizuiliwa na watu wenye kumiliki silaha wasiojulikana, jambo linalo hakikishwa na doru zetu za mfuko wa taifa kwa ajili ya kutengeneza barabara foner, kwa kifupi habari inahakikishwa Karine Ndamuso tumejulisha ya kwamba gari ya pata makumi munane zilitekwa nyara muda wa juma tatu pale mbuga la wanyama la taifa la Virunga, kwa masemi ya shirika la raia la Lubero. Tatizo ya mwisho ilijitokeza kumepita siku tatu, askari jeshi wawili miongoni mwa hawa wasafiri walijeuriwa vikali na risasi. Ushuhuda ya waganga usema kama muhanga mmoja alifariki hospitalini kuu ya Kaina, umbali wa kilomita kumi na saba kaskazini mwa Kanyabayunga na juma mmoja mbele, msaidizi wa dereva mmoja aliwawa pia, madereva wakapelekwa porini. Ripoti yake fona ya siku kwa siku hujulisha kwamba wasafiri wahanga, wa anga waliporwa pesa, simu ya mikono na vifaa vingine vya samani. Habari hili huhakikishwa na askari polisi wa husika na matembezi njiani. Shirika la raia wanaomba kwa kikosi cha Umoja wa Taifa pamoja na MONUSCO watimize mapashwa yao, kama sivyo itaonekana kusitosaidia. Muhanga alimaliza na kusema. Ni leo siku ya pili ndio wakaaji wa Kivu ya kaskazini waliombwa kutoendesha kazi. Mwito ulitolewa tangu jumajana na shirika la raia. Wakaaji wengi wa sekta ya kipekee waliheshimu mwito huo, lakini watumishi wa serikali waliendesha kazi. Shirika la raia linatamani serikali pamoja na MONUSCO waweze kuendesha operesheni za kushambulia na kukomesha makundi ya waasi wanaosababisha usalama mdogo jimboni. Bernarda Nyange. Kazi za biashara zilizembea hii siku ya pili zaidi sana kwenye senta kuu ya biashara mjini Goma. Huko tulishuhudia soko na baadhi ya maduka zilizofungwa isipokuwa farmasi na galazi moja za bidhaa ya vyakula. Hata uchukuzi uliathirika, ila watumishi wa serikali na wale wa mashirika mengine yasiyo ya biashara walitumika kama kawaida. Kwa mujibu wa presidenti wa shirika la raia, kesho mkutano wapangiliwa ili kuzungumzia ripoti ya mgomo ule na vitendo vingine vilivyoendeshwa eneo la Beni kwa malengo yale yale. Baadaye mipangilio mingine yatatangazwa hadi lengo lifikiwe kupitia vitendo vile. Shirika la raia jimboni Kivya Kaskazini yawania kutia shinikizo kwa FARDC brigade ya operesheni ya MONUSCO na kwa mujibu wao akina mama Mary Robinson kwa pekee uko akipendelea kuona operation nzito zaanzishwa dhidi ya M23, ADF NALU na makundi mengine yanayozorotesha usalama jimboni Kive kaskazini. Goma, Bernardin ya Radio Kapi. Turudi jimboni Kivu ya kaskazini ambako kazi zote zimezembeshwa tangu leo asubuhi mjini Shabunda, pa kilomita 315 kusini magharibi mwa mji wa Bukavu. Ni kutokana na mwito wa kutoendesha kazi mjini, mwito uliotolewa siku ya pili iliyopita na kiongozi wa shirika la raia Padre Kizito Kitanga. Ananena kwamba, mwito wake ni kwa ajili ya kuunga, kuungana na watumishi wa serikali ambao hawalipwe mshahara yao tangu mwezi wa pili uliopita. Taarifa Emil Sadiki inasoma toka pale Shabunda, ofisi yote ya serikali ilifungwa mchana mzima, duka viwanda vidogo ndani ya muji vilifungwa pia, kazi ya uchumi yote ilizoroteshwa na hakukuwa mtu wa kuingia wala yule wa kutoka, na hata ndege haikuruhusiwa kutua kwenye kiwanja cha Shabunda, ila wafanyakazi wa RVA walionekana kama wafungwa wa wapiga mgomo waliobaki ndani ya kiwanja muda wa masaa nyingi na ukomo wa kuzuia ndege yoyote kutua. Wapiga mgomo walikuwa wenye hasira kubwa, sababu ya kukosa mshahara wao. Mtetezi wao alijulisha kuwa ni miezi tano wanayoiomba kwa serikali, mpango unaosindikizwa pia na kundi la utetezi la walimu nchini Kongo Sieko, bwana Lusamaki Msolwa Anashurtisha malipo ya miezi yote mbili ya sita na ya saba kupitia orodha ya wafanyakazi, sio kupitia ile ya malipo. Kwake yeye, kwenye orodha ya malipo hakuna mshahara ulioongezewa, hakuna vitu vilivyoharibishwa. Askari polisi alisindikiza wapiga mgomo kwenye barabara ya Shabunda hata kufika kwenye kiwanja cha ndege, hali iliyofurahisha mwenyekiti wa kundi la jamii ya Shabunda. Martin Kobler msimamizi mpya maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia amechukua madaraka yake hii siku ya pili tarehe 13 mwezi wa mnane. Ilikuwa katika sherehe kunako karta kuu ya MONUSCO mjini Kinshasa. Alitajwa na Ban Ki-moon tarehe 10 mwezi wa 6 uliopita kwa ajili ya kumgomboa Roger Mif kwenye kiti cha uongozi wa shirika la Umoja wa Mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia. Taarifa ya Richard Junior Kamunga, usomi wake toka Kindu na Rigobert Yumandwani. Kunako sherehe hiyo ndani ya karta kuu ya MUNISCO Kinshasa, Martin Kobler alinena, tunamnukuu: tuna utashi wa kutumikia taifa ya Congo na kuisaidia kutupilia mbali mgogoro wa ujanja ambao unagawia sana, mwisho wa kumnukuu. Alinena kama ana uhakika ya kwamba usalama, amani na maendeleo ni mikononi mwao zaidi, huko mashariki ambako wakajiuteswa. Mtaalamu huyu wa sheria wa university ya Bon, Ujerumani. Martin Kobler anaye umri wa miaka makumi sita anabibi na watoto tatu. Ana ujuzi mkubwa wa siasa kunako nafasi inayokumbwa na migogoro. Tangu mwaka elfu mbili mpaka elfu mbili na tatu alikuwa kiongozi wa ofisi ya waziri Ujerumani wa mambo ya nje Joska Fischer. Alidumu miaka makumi mawili na tano kunako wizara hiyo na alikuwa balozi huko Iraki na Misri. Mbele ya kutajwa kwake Martin Coble alikuwa mwakilishi maalum na kiongozi wa utume wa umoja wa mataifa Iraki, na mbele ya hiyo alikuwa makamu huko Afghanistani. Kuhusu MONUSCO, jweni kwamba ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia unashutumu waji wa mtu mmoja anayetetea haki za binadamu Papweto jimboni Katanga. Katika habari iliyotangazwa hii siku ya pili mjini Kinshasa, MONUSCO inahuzunishwa na mashambulizi yanayoendeshwa mara na mara na, mara, na wanaozaniwa kuwa wapiganaji wa mai mai Bakata Katanga. Kufuatana na tangazo lake, mwenye kutetea haki za binadamu alishutumu kuona haki za binadamu zimepingwa mtaani humo wakati mapambano kati ya wapiganaji wa Mai Mai Bakatakatanga na waskari wa jeshi la taifa. MONUSCO inaomba sheria ifuatilie haraka walioendesha mauaji. Hatimaye kulishikwa jana pa Kolwezi gari moja iliyokuwa ikisafirisha toni saba za vyuma na singa za umeme za kampuni moja ya madini ya hapo nyumbani. Gari hilo ilishikwa na polisi inayohusika na mambo ya madini. Kufuatana na meya wa Kolwezi anayehakikisha nae hakikisha bari hiyo muda wa juma tatu zaidi ya toni makumi mawili za vifaa vya makampuni mbalimbali ya madini pa Kolwezi ziliibwa. Karin Tope anatoleza mingi. Kulingana na maaskari wanaelekea ofisi ya mina, gari kubwa hiyo imesimamishwa siku ya kwanza. Gari hiyo ilichugua njanja ya reli, kamba ya waya umeme, pia shabu. Mudereva aliyekuwa anachugua gari hii na mwenyeji wa gari walikimbia. Kufatana na ushuda wa askari polisi, vitu hivyo vimekuwa vya kampuni KCC pale Kolwezi. Kwa kuandaa wizi huu, wajambazi wamesaidiwa na moja miongoni mwa wafanyakazi wa kampuni hiyo. Meya wa muji Kolwezi anayehakikisha jambo hili amejulisha kwamba mara kwa mara matendo kufanika katika kampuni mbalimbali kwa muda wa juma tatu, ni zaidi ya ton makumi mbili ya madini na vitu kadhaa vilivyoibwa. Meya wa muji Kolwezi amesema kwamba jambo hili huonesha matendo ya zahau yanayofanika mjini. Kwa hiyo ameomba askari polisi inayoelekea jambo ya mina kwa kuandaa uchunguzi wa kupata wajambazi kutoka Lubumbashi. Karim Tope, Radio Okapi.