Radio Abarizu, Jean Desire Kanyema. Mkutano wa maskofu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umekataza mapadri na mabikira kuingia katika ofisi ya uongozi wa tume huru ya uchaguzi seni. Ni sababu utume wao waambatane na kazi za kiserikali, wanasema maaskofu na maaskofu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mtu mmoja alifariki na wengine mnane waliumizwa katika mripuko wa bomu jana siku ya Mungu Pakichanga, jimboni Kivu ya Kaskazini. Habari inahakikishwa na shirika la raia la mtaa wa Masisi. Kesi kati ya mahakama ya kijeshi ya Matadi na askari jeshi wa FARDC Lemba Abdallah ilianzishwa katika tribunali ya kijeshi ya Matadi. Jeshi huyo anatutumia kusababisha mwezi wa ine uliopita, mauaji ya watu sita kupiga na kuwaumiza wengine, ni katika kijiji mungu mtaani Songololu. Oh, mkutano wa maaskofu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umekataza mapadri na mabikira kuingia katika ofisi ya uongozi wa tume huu ya uchaguzi Senii maaskofu wanasema hakuna waliochagua na kuonyesha kwa kuwa mwanamemba wa seni. Maaskofu wanaarifu kwamba mwenye ataingia katika ofisi ya uongozi wa seni atatimiza kinyume ya kanuni ya dini ya Katolika. Wanafasiria azimio yao ya kwamba utume wa mapadri watawa na Wakristo waambatane na kazi za la kiserikali, lakini wataunga mkono Mkristo atakayetamani kuingia katika ofisi ya uongozi wa senii wanakumbusha kwamba ni peke yake kiongozi mkuu wa kanisa ndiye mwenye uwezo wa kupinga azimio hiyo na kuruhusu watawa. Ni wakati wa mkutano na wapasha habari leo siku ya kwanza hapa mjini Kinshasa ndio walifasiria msimamo huo, sikilizeni mafasirio ya Padri Felicien Mwanama katibu mkuu makamu wa pili wa Senko. Tunazungumzia mapadri watawa na mabikira hatutaje mtu kama na wakumbusha kanuni ya sheria ya Katolika inahusu watawa mabikira na mapadri wa kanisa ya Kikatolika katika ulimwengu mzima. Kaulizo la kujua kama hukumu utatolewa kwa mapadri watakaoingia katika seni na wajulisha kwamba si uwezo wa Senko lakini swali linaelekea wakubwa wao katika kama ni padri, askofu wake ndiye atachungua sala. Kama ni mtawa au bikira, swala litachunguzwa na mkubwa wake. olizola kujua kama Senko haitakuwa na wasimamizi, na pia mkazo juu ya kuhakikisha kwamba Senko aiseme kwamba haiwezi tuma mtu, lakini shirikisho la maaskofu linatamani wakristu waweze kufanya kazi yao. Ndiyo maana Senko ipo tayari kutuma watu wawili au watatu kulingana na sheria. Na padri, ni kutokana na ruhusa ya kiongozi mkuu na kuhusu tu ofisi ya uongozi wa seni wakati uliotolewa kwa upinzani wa ubunge kwa kuonyesha uwakilishi wake utakomeshwa kesho, siku ya pili. Ndio sababu ya shauri iliyoanzishwa jana siku ya Mungu hapa mjini Kinshasa kati ya makundi ya ubunge ni ya, ni ya kutambua wanaostahili kwa kuwawakilisha katika uongozi wa seni. Ndivyo alihakikisha mbunge Jean Luice Busa kwa jina ya kundi lake la ubunge basi mzuri ni kuona tuko na vikundi vine, na kwa hiyo tutatuma wana memba wane tayari tunafurahishwa. Ya pili shabaha ya majadiliano yetu ni kujua nani tutatuma pia kazi watakayoendesha. Mtu moja alifariki na wengine mnane waliumizwa katika mripuko wa bomu jana, siku ya Mungu, Pakichanga, jimboni Kivu ya Kaskazini. Ajali ilifanyika wakati wa ndoa karibu ya kanisa Sepak Jordan <tinyan> Kilomita makumi nane na tatu kaskazini magharibi ya Goma katika mtaa Masisi. Duru za hapo jumani zinahakikisha kwamba mripuko ulifanyika wakati watoto walikuwa wenye kucheza nzanguu. Taarifa ya Jeremi Kitembo wa Radio Solidarite ya Masisi. Kufatana na washuhuda, siku ya mungu iliyopita, pasa saba za mchana, watoto wawili waliona bomu kando kando ya kanisa Sepak Jordan. Bumu ilikuwa sawa kopo. Wengine watoto saba walijunga nao na walikuwa wakicheza nzango. Mmoja wao alitupa jiwe kwenye bomu na ndio ikapasuka. Papo hapo mtoto mmoja alifariki, wengine mnane wameumizwa vikali, jambo linalohakikishwa na, na msimamizi mmoja wa shirika la raia. Kwake yeye masalio ya vifaa vya vita iliyoendeshwa kati ya wapiganaji wa kundi la APCLS na askari wa jeshi la taifa. Shirikisho la kupiganisha mabomu ya kupasuka silam kwa kifupi, linaomba wakaaji wa kichanga wasifike kwenye maeneo ambamo kuna alama za singa zenye kujulisha kuwepo kwa mabomu ya kupasuka. Mwito huu unatolewa pia na kamanda wa polisi kiongozi makamu wa mtaa wa Masisi analika wakaaji wawe waangalifu ngalifu. Joseph Ndayabanzi anaomba mashirika sio kwa kiserikali yenye kupiganisha ya ya ya ya kupasuka kupasuka ya kuhimiza raia kuhusu hatari ya ya kupasuka na masalio ya vifaa vya vita. Ha, mwenendo wa watu unaripotiwa tangu siku ya tatu pakishage katika uwanja wa kadiri oh, kusini, eh, apu, kuamba, wa Uvira jimoni Kivu ya kusini kusini za hapo nyumbani zinajulisha kwamba wakaji wa eneo hilo lenye kupatikana kwenye zaidi ya kilomita 15 kusini magharibi ya mji mdogo wa Sangi wanakimbia shambulio ya wahuni warundi wa FNL zidi ya raia kwa mjibu wa shirika la eneo la Katembo, zaidi ya jamaa mia tano zinaenda upande wa eneo la Kasenya. Taarifa ya Gilbert Kwa Ngaba wa Radio Maendeleo ya Sange inasoma Sidioni na Wekarinda Muso hali ya kiutu kwa wahamini bovu pa Kasenya kwenye ni milima ya Uvira. Duru zetu za hapo nyumbani zinajulisha kwamba yapata watu elfu mbili wamelala katika hali mbaya, wamoja wamelala nje wakikabiliwa na mvua kali za hizi siku. Duru zetu zinaongeza kwamba wamoja wanagunjwa na hawana pesa kwa kupata matibabu, kufatana na shirika la raia la Katembo, kijiji jirani na Kasenya kati ya wahami wale karibu mia moja wapo katika jama za kupokea wahami, wamelishwa na mchango wa watu wenye moyo mwema, hawapate msaada wa kiutu. Wakiulizwa, wahami wa moja wanaomba kutawanywa kwa askari wa jeshi la taifa katika eneo hilo, ili waweze kulinda amani. Kiongozi wa kijiji cha Kigoma anasema hakuharifiwa kuhusu swala hilo. E, na askari jeshi wa FARDC Lemba Abdalla ilianzishwa katika tribunali ya kijeshi ya Matadi. Jeshi huyo anashtumiwa kusababisha mauaji ya watu sita, kupiga na kuwaumiza wengine, ni katika kijiji Mungu mtaani Songololo, karibu kilomita 115 magharibi ya Matadi, usiku wa tarehe 4 kukutia tarehe 5 Aprili iliyopita. Huyo anatupilia mbali mashtaka hayo. Taarifa ya Giro Zenyampala mengi sioni nawe Karinda Muso Kesi ya leo ilielekea kwanza kutambulishwa kwa washtakiwa na jamaa za wahanga, pia uchunguzi wa swala. Askari jeshi Lemba Abdalla amekubali kuwa mwenye kupiga risasi makumi mawili bila kuwa na nia ya kuua mtu baada ya kupigwa na wakaji wa kijiji cha Mongo anaomba ruma ya wahamzi. Upande wa utetezi unashtumu kitendo cha mteja wao na unaomba ujuzi wa kiafya ili kuchungua akili ya mshtakiwa, pendekezo linalopingwa na watetezi wa upande wa raia na upande wa serikali. Kisha mabishano Mahakama ya kijeshi inachukua hatua ya kusimamisha kesi. Kesi inapangwa juu ya siku ya tatu itakayokuja mahali pa mauaji, ni kusema kijijini Mongo katika mtaa wa Songololo. Ila shutuma hizo, askari yule anashitakiwa pia upotevu wa vifaa vya kijeshi na kuondoka mahali pa kazi. Kufuatana na watetezi wa upande wa raia, askari yule huenda kuhukumiwa kwa kifo. Etujelekeze jimboni Manema kwa kumaliza askari polisi wa opereseni za haraka waliondoka mji wa Kindu na kuenda moja kwa moja Salama Bila, mji mdogo wa madini unaopatikana kwenye umbali wa kilomita mia tatu makumi tano na Kindu, mtaani Kabambari. Utume wao unaambatana na kufukuza wachimbaji wa madini za kenyeji katika eneo la madini la Banro, zimesema duru zetu. Ni tangu juzi siku ya Mungu ndio helikopta ya kiwanda cha Banro ilisafirisha askari polisi hao. Maelezo mengi nawe yerigobere Jumandoni wa Lumba kutoka mji wa Kindu. Ni karibu askari polisi makumi mawili wa batalioni ya jemi inayokuwa salamabila tangu jana, na hii ni kwa ombi la kiwanda baro na kwa ruhusa ya viongozi kuhakikisha. Duru zetu mbalimbali, askari polisi hawa watahudhuria operesheni ya kuhamishwa na kutenda kukiwa hali ya kukataa kunako wachimba madini wamoja wa ilianza tangu siku ya tano iliyopita. Inahusu kwanza jamaa wanaoishi mahali hapo, wale waliokuwepo na mashamba ama waliokuwepo na maboma za samaki, na idadi yao ni mia mbili. Wote watahamishwa mahali itwao Beton ambako nyumba zimekwisha jengwa. Jamaa hizo wakikisha Baro watalipwa kwa mashamba na boma zao za samaki. Gundi la pili itakaohusika na operesheni hiyo ni wachimba madini kunako nafasi hiyo ya banro bila kuwa na makao huko, wao watapewa nafasi zingine kwa kuchimba madini kunako karieri ya matete ambako kuna kooperesheni mbili ya kimlimo na ya kimadini kwa ajili yao. Nikiripoti toka Kindu, mimi Rigoberi, mwandwani wa walumba redio kapi oh, <laughs>