Wapiganaji wa zamani wanaopatikana katika shule la kijeshi la Kitona Jimboni Bakongo walifanya fujo leo wakishtumu kuadhibiwa kwa, kwa mwenza wao na viongozi wa kijeshi wa pahali. Matokeo, watu wa moja waliumizwa na wengi watu umizwa, punde, wa moja waliumizwa, tutamsikiliza punde msemaji wa serikali. Mm -hmm. Jimboni Bandundu, wakaji wa kijiji cha Ngachi mtani gungu wanaishi porini wakikimbia fujo iliyoendeshwa na askari jeshi wanaotumikishwa na mkaji mmoja anayetaka kujilipishia kisasi sababu ya kifo baba yake katika mzozo wa kiasili. Kuhusu swala lenye kupambanisha shirika Marsavco na watumishi wake wa zamani waliofukuzwa kazini. Waziri Osikae na kazi alipokea jana mwakilishi wa watumishi wale, kiongozi mkuu wa Marsavco na watetezi wa watumishi. Oh, tuna wasalimu pia akcent kwa, kwa nasi nini ilifanyika hakika? Leo asubuhi, kuna shule la kijeshi la Kitona jimboni, Jimbo ni Bakongo, jambo kutoka shirika la Rai la pale nyumbani najulisha kwamba kulikuwa fujo sababu ya maandamano yaliyoendeshwa na wapiganaji wa zamani ambao walitaka kushtumu kuadhibiwa kwa, kwa mwenzao na viongozi wa kijeshi wa pahali. Matokeo, watu wa moja waliumizwa, wamesema duru za pale nyumbani. Msemaji wa serikali Lombard Mende anakubali kwamba kulikuwa fujo pa Kitona kwake yeye watu wane waliumizwa. Tumsikilize msemaji wa serikali akihojiwa na Lievin Mbwinga. La situation à Kitona est calme après une matinée il est vrai assez agité. Kima imerudi pale Kitona, kisha hali ya wasiwasi iliyoonekana asubuhi, sababu mwanamgambo ya zamani mmoja ya wapiganaji ya Nyatura alikosa utaratibu, walitamani kusukuma wajirani yake kumuunga mkono, alafu anajua kama imekatazwa katika senta wapi wapiganaji wamekusalishwa, ilisaili wakubwa ya askari jeshi pale wachugue mipango zenye kustahili. Wamoja hawakufurahishwa mipango zile na wakaonesha asira yao, lakini kima imerudi sasa. Tunazani kama watu ine waliumizwa kidogo na wanafata matibabu, hakuna mutu mweni alifariki. Sasa viongozi wanajifunza mipango ya kuchugua kufuatana na jambo ilo, kwani mahitaji moja ni akweli au kufungwa kwa wengine kufatana na shuruli zao, walitaka kuvunja mipango zingine za kijeshi, ilisaili viongozi warudishe usawa kufuatana na malizi wanawapa nusu fedha kila mara hakuna kuchelewa hata kidogo. Upande jimboni Bandundu, wakaji wa kijiji cha ngashi la kondo mtani Gungu wanaishi porini tangu tarehe mnane mwezi wa tatu sababu askari jeshi kumi na wawili wanaotumikishwa na mkaji mmoja anayetamani kulipisha kisasi watu waliowa baba yake katika mzozo wa kiasili walifanya fujo kijijini majira ya saa mnane za asubuhi. Watu wanne walifungwa na kupelekwa mahali pasipojulikana, vitu vya wakaaji kuporwa, pia watu wameachwa huru kisha kulipa fedha. Shirika la raia la Gungu linaloshutumu hali hiyo linalazimisha uchunguzi ufanyike kwa haraka kwa kuhukumu watenda maovu. Taarifa ya Fabien Kambinzi usomi wake na Mathieu Ilunga kufatana na shirika la raia huku mtaani wa asili wa gungu wa askari jeshi wa FRDC kumi na mbili walirekodiwa na Bwana Kinumu Mkadi pakididi ngati walishotwa vilevile, pakididi mahela kilometa mbili na mahali waliweza kuvamia na kupora mali na vitu vya watu walipoivamia mgini mapa za nane ya usiku. Wakati ya operasheni yao waliweza kufunga watu wane na kuwatia kamba kabla ya kuwapeleka mahali pasipojulikana bado, lakini mbuzi, kuku na vinginevyo shambuliwa hata kuporwa kwa kweli kweli. Wakati wasiwasi ilishika wenye mgini na wakakimbilia polini na didi ikabakia sawa jangwa. Ndipo Joachim Kusamba anajulisha kifungu cha wanafunzi wa shule za sekondari kuyantika, waliozaniwa sawa watu wazima pamoja na wasafirio walioachwa baada za kulipa pesa za kujikomboa. Wafanya biashara wawili wakitokea Kikwiti waliwezwa kushambuliwa vile vile na kunyanganywa biashara vyote kwenye gari zao. Jemadari mtupeke wa jimbo la kumi na moja anatambua kuwekwa kwa askari uku wakitumwa kufunga watu wane waliotajwa katika kifo cha sultani wa asili moja. Lakini kama vitendo vya kikatili vinahakikishwa, hata sita hata kidogo kutoa adhabu kwa waliotenda kikatili na maovu haya yote Kaskazini mwa jimbo la Katanga kulianzishwa jana pa Kalemi operesheni ya kuimiza na kutambua wakimbizi wa Nyarwanda wenye kuishi nchini Kongo ya Kidemokrasia. Waliozuria kwa sherehe hiyo, ni wana memba wa baraza la usalama la mta wa Kalemi na wasimamizi wa kamisheni kitaifa yenye kusika na wakimbizi CNR kwa kifupi, pia wale wa HCR. Maelezo mengi nawe Amuri Aleka kuendeshwa rasmi kwa utambulishi wa wakimbizi wa Rwanda litaandaliwa kunako teritoria hizo tano mashariki mwa jimbo la Katanga ni kama Kalemie, Kabalo, Nyunzu, Manono na Kongolo, ambamo mnapatikana majamii ya hao wakimbizi waliojitambulisha kunako operation ya kwanza iliyoendeshwa na ofisi ya hinchi inayohusika na wakimbizi ikisaidiwa na UNHCR Septemba mwaka 2013 hadi Januari 2014. Kama alivyosema Bibi Mami Kongzeng, mkuu wilayani wa ofisi ya nchi inahusika na wakimbizi. Shirika hizi mbili Sene na UNHCR wataandaa vikundi ya wanamemba watakaohusika na kuchukua honi la wakimbizi kuhusu kurejea nyumbani. Mwenyekiti jimboni wa UNHCR Roger Olo alisema yafuatayo: wakimbizi ni watu tunakaa nao mitaani na tunawajua, waliomba kingo kwa serikali na ikawaaitikia. Inabidi tujue hu mbalimbali kati ya wakimbizi wanaoishi hapa mjini na wale washirika silaha kwa Serikali ya Hinchi Kongo ilitoa ruhusa ya kuendesha operesheni ya kutambulisho ya wakimbizi kupitia kibarua chake ki waziri jimboni ya usikae na mambo ya ndani. Nikiripoti toka Kalemi mimi ni Amuri Alika kwa niaba ya Radio Okapi. Kulizinduliwa rasmi leo mjini Kinshasa namba ya simu yenye kila mtu anaweza kuita kwa kushtaki vitendo vya ubakaji nchini Kongo ya Kidemokrasia. Tokea sasa wahanga wa ubakaji wanaweza kuita kwenye namba nane kenda saba sifuru sifuru sifuru sifuru sifuru mbili mbili mbili kwa ajili ya kuhudumiwa kiafya na kisheria, kwa mjibu wa Janine Mabunda, mwakilishi maalum wa rais wa jamhuri au sikai na mpango wa kupinga bakaji na kuingizwa kwa watoto katika majeshi. Nambari hiyo inayosimikwa na ofisi yake inaonyeshwa kwamba chumba chake cha kazi kinajihusisha kwa kupinga ubakaji nchini Kongo ya Kidemokrasia. Wamzi uliongojewa kususwala linalopambanisha Fiston Mavinga mwenye kuendesha michezo ya kuburudisha naitwa Saisai na, sai sai, na msichana mumoja wenda aliyebakwa unasukumwa nyuma, ni sababu waamzi wanachelewa kuandika wamzi huo. Wahamzi hawajamaliza kazi wakati wa kesi iliyopita gerezani ya Makala upande wa ria uliomba wa amzi wa hukumu Saisai Sai, miaka makumi mawili kifungoni, lakini huyo anaendelea kusema hakufanya kosa. Pia anaomba aache huru. <coughs> Kuhusu swala lenye kupambanisha shirika Marsavco na watumishi wake wa zamani waliofukuzwa, waziri mpya wa kazi Willy Makiashi alipokea jana, kwenye chumba chake cha kazi, mwakilishi wa watumishi wale wa zamani, kiongozi mkuu wa Marsavco na vyumba vya mawakili Dominique de Villepin na Jean François Prevost, watetezi wa watumishi wa zamani wa Marsavco. Mwandishi wetu Justin Musa Ponde alitandalia taarifa na yosomwa na Michel Chirimwami kama vile walivyosema wote waliomtangulia kwenye wizara hiyo. Makamu wa waziri mkuu pia waziri wa kazi Willi Makiashi aliomba utekelezo mkataba uliotiwa saini na waziri mkuu Adolf Muzito, pia mikataba miwili ya bunge wakati wa mwenyekiti Evariste Boshav na mkataba wa koti kuu ya Gombe ambayo iliwarudishia kazi watumishi waliofukuzwa. Mwenyekiti wa muungano wa watumishi waliofukuzwa Jeanmari Lokoto alisema alifafanulia wote kuwa hakuna anayepaswa kusahau sheria na kila mtu akiwa anapaswa ajue yupo chini ya sheria. Anasema anawaza kupitia mikataba iliyotiliwa saini kwa jina la rais Joseph Kabila Kabange anaona kuwa Marsavcou walisikia kama ni vyema kurudilia hali bora na kulipa haki za watu, na hiyo ndiyo ilikuwa inaombwa na Jamari Lokoto, kuongeza kwamba baada ya mkutano wa siku ya, ya nne walifikia mwisho mzuri. Tukumbushe kuwa watumishi mia sita makumi nane na sita wa zamani wa kiwanda Marsavcou waliodai kuwa walifukuzwa kiholela kazi mwaka wa elfu mbili na moja wanadai kwa bwana wao wa kazi zaidi ya milioni makumi mbili na nne ya dola za Kimarekani za marupurupu. Kabla kuwagana, tuwakumbushe vichwa vya habari. Wapiganaji wa zamani wanaopatikana katika shule la kijeshi la Kitona jimboni Bakongo walifanya fujo leo, wakishtumu kuadhibiwa kwa, kwa mwenzao na viongozi wa kijeshi wa pahali. Matokeo, watu wa moja waliumizwa jimboni Bandundu. Wakaji wa kijiji cha Ngashi mtani Gungu wanaishi porini, wakikimbia fujo iliyoendeshwa na askari jeshi wanaotumikishwa na mkaji mmoja anaitaka kujilipishia kisasi sababu ya kifo cha baba yake katika mzozo wa kiasili na kuhusu swala lenye kupambanisha shirika Martha Vuko na watumishi wake wa zamani waliofukuzwa kazini, wazee wasikae na kazi, alipokea jana mwakilishi wa watumishi wale, kiongozi mkuu wa Martha Vuko na watetezi wa watumishi. Na wapendwa wasikilizaji, ni hapa ndipo tunakomesha habari zetu. Kwa niaba ya wote walioshiriki kwa matayarisho, mfundi wa mitambo William Lungamba, waandishi wetu Mathyo Ilunga, Amuri Aleka, Michel Tirimwami, Babel Pongo alitusaidia kwa matayarisho na wengine wote, tunawapigia tunawapiga asante kosikilivyoni, nikiwatakia jioni njema.