Momesanimika nyii wote wenye kwa nasi nje ni mwanga, asante kwa kofata habari. Tunazo kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Ulimwengu mzima unashiriki ya leo isikukuu ya isi ya redio ni tarehe kumi na tatu mwezi wa pili mwaka tunao katika mkutano wa kila juma wa Umoja wa Mataifa, msemaji wa Monusco ajusha kama instituti imara ili inua juu kwa namba ya kwanza ya Radio Okapi jimboni Kivu ya Kaskazini, ujusha kama ugonjwa wa malaria ulipunguka makumi tatu asilimia moja kwa mwaka wa 2012 kuliko milioni moja kwa mwaka 2011 jimboni kasa ya mashariki gari moja lilipinduka kwa kupanda mlima kileta katika eneo la barabara Mbujimayi lusambo mtu mmoja alifariki na wengine tano kuumizwa habari oh, kamili ulimwengu mzima unashirikia leo hii siku sikukuu ya radio katika mkutano wake wa kila juma wa umoja wa mataifa na wapasha habari msemaji wa MONUSCO bwana Mandinoje munubai alirusha kama NCT imara kwa niaba ya France Expertise Internationale ilipanga Radio Okapi kuwa ya kwanza mjini Kinshasa katika juma, hata katika vipindi vyake vya mwisho wa juma Magnod Munubai alijulisha kama hali ni ya maendeleo ya upande wa Radio Okapi, ambayo radio ya amani inasikika sana na vipindi vyake mbalimbali mbali katika miji mikubwa ya Kongo Demokrasia makumi mbili asilimia moja. Tumsikilize msemaji wa MONUSCO akisimulia juu ya jambo lile. Bado fundi wa mitambo anaambia bado kwa pale, lakini tutamrudilia nyuma. Tukumbusheni kama ni leo hii siku ndi, ya, ya, ya tatu ndipo ulimwengu mzima unasherekea sikukuu ya radio. Sikukuu hii ilishimikwa na, na UNESCO kwa kuheshimisha radio, kituo cha upashaji wa habari mm -hmm. Nchini Kongo ya Kidemokrasia, y shirika la radio za pembeni zikiwa pia za kijamii na makundi inaungwa katika kundi itoa kwa kifupi FRPC. Basi inahuzunishwa na gisi radio zile kutumika katika shurti mbaya na nyingi. FRPC inaunganisha radio mia ine za kijamii nchini Kongo ya kidemokrasia zenye kupeperusha maoni mbalimbali mbali. Na pia radio hizo huweza kutangaza vipindi mbalimbali vya mbali maendeleo katika majimbo nchini Kongo ya kidemokrasia na hujulisha kama bila shaka radio hizo hazina msaada wa kiserikali. Jimboni Kivu ya Kaskazini, ugonjwa wa malaria unatambulikana kupunguka jimboni mule kwa hatua ya makumi tatu asilimia moja. Hayo ndio yajulishwa jana ya siku ya pili na mganga mchunguzi jimboni. Dominique Baoba alijulisha kama wagonjwa wa, wa malaria waliokuwa kwa idadi ya elfu sita makumi kenda na sita kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili kuliko milioni moja mwaka wa elfu mbili na kumi na moja wanatambulikana, na hiyo ni sababu ya mipango nyingi iliyochukuliwa kwa kupunguza na kupinga malaria. Mganga Dominike Babu anajieleza mbele ya mikrofoni ya Patrike Makise wa Virunga Business Radio. Idadi ya ja ugonjwa imepunguka kwa sababu mbili. La kwanza ni juu mwaka jana watu walipewa shandarua iliyo na dawa juu ya kukinga mahimbu, ilifasilia kupunguza idadi ya mpya za ugonjwa. Ya pili ni kuangaliana na uchunguzi wa malaria tulifanya, ulikuwa vizuri kabisa, ilitufasilia kuvumbua ugonjwa wa malaria usio hakikishwa mwaka wa elfu mbili na moja kupitia kazi tulifanya ya kupana mashandaruwa tunafika sasa ku asilimia makumi kenda na tano ya eneo imepata ile mashandaruwa, na na ma mita inayo milimani hakuna kabisa malaria wa ufupi. Tutasema kama ni eneo la afya tatu kwa ine ya Kivu la Kaskazini, ndio imekuwa na hihi ugonjwa. Kabla tubaki katika jimbo la Kivu Kaskazini, tarudi mjini Kinshasa kwa kuweza kuwajulisha, kama leo hii bila shaka ulimwengu mzima unasherekea sikukuu ya radio. Na katika mkutano wa kila juma wa Umoja wa Mataifa na wapasha habari, msemaji wa, wa MONUSCO bwana Madinode Munubai alijulisha kama Institut Imara kwa niaba ya France Expertise International ilipanga radio kapi kuwa ya kwanza mjini Kinshasa katika juma hata katika vipindi vya mwisho wa juma. Madenoe Munubai alijulisha kama hali na maendeleo ya vipindi vya Radio Kapi, radio ya amani, inayo wasikilizaji wengi katika miji mikubwa pia ya Kongo Demokrasia makumi mbili asilimia moja. Tumsikilize msemaji nani. Tutajielekeza basi katika jimbo la Kivu ya kaskazini tena kwa kurudilia jambo hilo jimboni Kivumule, jambo lenye kuelekea kuchonganyisha Dejeda na Bibi Katumbwe Mayanga kuhusu Karitas, ambayo iliweza kuwa na karton mia sita makumi ine ya tumbaku iliyotolewa ugenini, ni kusema karton mia sita makumi ine ya tumbaku iliyotoka ugenini. Hali hiyo ilisikilika kati yao ni tangu zaidi ya mwaka mbili, miaka mbili. Dejeda na Osesee, viwanda mbili hivyo vilijulisha kama tumbaku ili si nzuri kwa kutumia nchini Kongo ya Kidemokrasia. Tumbaku ilipashwa kurudishwa mahali ipotoka, na yule aliyeweza kuingiza nchini Kongo ya kidemokrasia huyu aliweza kukataa. Taarifa ya Gabrieli Wamenya mengi tuyafate, Sidoni na Moizi Mutunga Lukube. Sigara ya aina Delta, Presidency na Boston imekatazwa sasa baada ya kuingia Goma nchini Congo. Hii ni baada ya uchunguzi wa chumba cha OCC Goma. Izinge Andre ndiyo uh, tumeombwa na DGDA kwa kuendesha vipimo zidi ya vipi tumbaku hiyo, lakini tumetambua kwamba haifai. Kwa upande wake Roger Rashid Tumbula, mume wa mwenyeji sigara hizo, ameena kwamba ni kiwanda cha Supermatch ndicho kimeleta wazo hilo. Tumsikilize. DJDA imepokea rushwa kutoka super mache, sa ndiye sababu sa haya yote imefika. Sababu kiongozi wao deor giza ameruhusu. Sababu gani kiongozi wa nyumbani anaweza kupinga? Ni kwamba sigara zinazotajwa haziko ha kwenye orodha iliyotolewa na waziri wa afya nchini. Kwa uchuuzi kuhusu haya, shirika DJDA imeomba sigara hizo pelekwe nje ya Congo, ila hadi sasa mwenyeji wa sigara hii ya thamani ya dola elfu mia nne hajane Jana ndipo kazi ilianzishwa kwa majesuri pa mambasa santre, eneo lenye kupatikana pa kilomita mia moja makumi sita na nane kusini mwa mji wa Bunia wilayani Ituri. Kazi mbalimbali zilikuwa zikigomwa muda wa siku ine kwa shabaya ya kudai kufunguliwa kwa wafanyabiashara walioshikwa na askari polisi. Kufungwa kwa wafanyabiashara wale ni sababu walikataa wali kuhama kunako soko lipya aliyojengwa na mfuko wa serikali wa kijamii. Hali hiyo inawaita viongozi wa serikali na wa biashara kutosikilizana. Taarifa ya Jacques Claude Kabala wa Radio ya Mkeni mengi situyentu yafate na bili lutumba iva sababu ya kutokoelewana kati ya wafanyabiashara wa Mombasa na viongozi vya mtaani kuhama kwa wafanyabiashara wafanyabiashara kati ya soko mpya ya Mombasa soko mpya. Msimamizi wa Fek Mombasa anajulisha anajulisha kwamba hali hii inadumu sasa muda ya mwaka moja. Anajulisha kuwa wafanyabiashara hawapendi kuingia kati ya soko mpya, ni ukosefu wa usalama na hakuna watu wengi wanaingia sokoni ni ya kununua. Kiongozi wa mtaani anajulisha kwamba kuhamisha kwa soko kwenye kilomita moja na muji ni ya muhimu kwa sababu soko ya zamani inakosa vyote vinastahili. Sawa meza kwani imekataziwa kutia biashara chini wala kandokando na barabara, ni kwa ajili ya kujikinga na ajali fulani wala magonjwa. Shirika la raia la Mombasa inashutumu vitendo vya wafanyabiashara na kiongozi wa shirika hii kuomba wafanyabiashara kuheshimu mipango ya viongozi ya mtaa. Tukumbushe kuwa soko mupya hii ilijengwa na pesa ya mfuko ya serikali nayohusika na kijamii. Jimboni Kasai ya mashariki pa kilomita tano pa Lusambo, msiba wa gari uliofanyika usiku wa jana pa kilomita ine ulioua mtu mmoja na wengine watano kumia, ni katika barabara la eneo Mbuji Mayi Lusambo. Gari lilikuwa likichukua mafuta ya ngazi na pia mafuta ya taa ya esansi na mazuti, ilipinduka pa kupanda kilima Chileta katika grupema Bashisambo, sekteri ya Elka. Watu wengi hujulisha kama ilikuwa na mizigo nyingi sana. Taarifa ya Bibiesedalafina mengi sizionti na Nabili Lutumba iva wakuu viongozi wa mtaa wa Lusambo wanajulisha kwamba gari kubwa hii iliondoka ngambo ya kushoto ya mto Sanko karibuni saa moja ya usiku na kujelekeza mji Mbujimai pa kilomita ine na kijiji ba Isambo. Gari hii ilikosa gesi ya kupanda kilima kijijini Chileta na kuanguka kinyuma. Ya ajali hii mutu moja kuwawa na tano kujeruhia vikali. Ofisi ya polisi wilayani Lusambo haitike idadi na kusema kwamba mutu moja ndipo aliyewawa na moja kujeruhia. Wenye kujeruhia walituma kwenye hospitali Kuu ya Lusambo duru zetu za mahali pale kujulisha kwamba kujaza kwa vitu kati ya gari ndipo kulisababisha ajali hii wengine kusema kwamba gari haikukuwe nzuri njuu ya njua kusafiri njuu ya ofisi ya polisi hali mbovu ya barabara hii yenye kuwa ya muhimu njuu ya uchumi wa jimbo ndipo kulisababisha ajali hii polisi ilifungwa mtembezaji wa gari mwenye alikuwa ameisha kukimbia vifaa vyote vyenye vilikuwa kati ya gari vinakingwa na polisi ya Lusambo na ni hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la like Kiswahili so kipindi cha Magharibi. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Didone Nyangasa, na waandishi wetu walioshiriki nasi, Dunia Mkunda, milima marafiki yako, asante sana, na acha katika mikono ya bibi na naboloja ataweza kuongoza vipindi vingine.