Asante kwa kuwa nasi wengi njiani mwanga. Sikilizeni kwanza vichwa vikubwa vya habari tunazo. Maoni anaendelea kutolewa kisha kutangazwa kwa kalendari ya vipindi vyote vya uchaguzi ujayo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mbunge wa taifa wingi wa rais, Henri Thomas Lokondo, anaishi serikali, anaomba serikali imite feza za lazima kwa utimizi wa kalendari hiyo. Pabunia, katika wilaya ya Ituri, askari jeshi mmoja aliadhibiwa kwa ghafla na vijana na kuunguzwa hadi kufa katika kata Bankoku leo siku ya tano asubuhi mapema. Huyo aliumiza kijana mmoja aliyefariki baadaye, wakati askari jeshi huyo alikuwa mwenye kuiba katika nyumba moja na wenzake watatu waliokimbia. Tutajielekeza mwishowe mjini Goma, katika jengo la Kivu ya kaskazini. Huko maandamano ya amani katika eneo la mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yalianzishwa leo. anafurahishwa na kutangazwa kwa kalendari ya vipindi vyote vya uchaguzi ujayo katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kwa mjibu wa mbunge huyo wa wingi wa urais, kalendari hiyo inatoa mwenendo wa uchaguzi wote, lakini kwa sasa inaomba bunge ipatie seni sheria zote kwa kuongoza na kutimiza uchaguzi na serikali imize fedha za lazima kwa, kwa utimizi wa kalendari hiyo, sababu anasema Rito Malokondo uchaguzi ni wa lazima kupitia maendeleo katika jamhuri ya kidemokrasia Kongo. Tumusikilize katika matemele chukuliwa na mwenzetu Jeff Ngoi. Je salue la publication de ce. Nafurahishwa na pere pere kutangazwa kwa kalenda hiyo sababu italeta hali ya amani ya kijamii, uh, na kisiasa nchini. Na ya pili, pili tunaingia hakika katika uchaguzi. Lakini haifai iwe masemi sababu inaomba fanka nyingi, inaomba za wagishi senili sema inaomba zaidi ya miliardi moja milioni mia moja makumi nne na tano za dola za Kimarekani, inaomba a serikali itumike nguvu na washiriki wetu wa kigeni, ili fedha hizo zipatikane na kutolewa kwa senyingi kwa wakati, ili kalendari iheshimiwe. Lakini yenye kuniogopesha ni kusema kisha kutangazwa ka kwa kalendari hiyo kusiwe hali ya uharibifu wa kampeni ya uchaguzi, yenye pia hatari ya kuzuia kazi ya kiserikali. Mbunge wa taifa Aritoma Lokondo katika maseme losukoliwa no na mwenzetu Jefungoi epabunia katika wilaya ya Ituri askari jeshi moja aliazibiwa kwa ghafla na vijana na kuunguzwa moja kwa moja hadi kufariki katika kata Bankoko. Leo siku ya tano asubuhi mapema, kundi la vijana lilikamata mtu huyo anayejulikana vizuri akiiba katika nyumba moja na wenzake watatu waliokimbia. Alikuwa mwenye kuumiza kwa risasi kijana moja wa kata hiyo, kijana huyo aliyefariki nyuma mchana katika kituo kimoja cha afya cha eneo hilo. Kutoka Bunia, maelezo mengi nawe Jean-Claude Lokidile. Ni majira ya saa kumi asubuhi ndiye askari jeshi mungali alinaswa wakati alipokuwa akiiba kwenye nyumba ya mkaaji moja, moja na ni hapo kijana mmoja umri wake 14 akamtambua kabla mungali amfyatua risasi kwa kichwa. Vijana wakaja wengi hadi wakafaulu kunasa huyu askari jeshi FARDC hadi kumuunguza na akafariki. Aka, aka kiongozi wa mji Bunia mwenye akishutumu hicho kitendo ameomba pia viongozi wa jeshi kunyang'anya shiraha wa askari jeshi wale hawako kazini kiongozi wa jeshi kwenye batalioni ya makumi tatu na mbili hapa wilayani Ituri amehakikisha kwamba askari Mungali yule ambaye ameuawa alikwisha kutoroka mustari akiwa wa regima wa mia mia tisa na tatu. Ameongeza kusema kwamba tayari viongozi wanajifunza namna gani kukusanya askari wa jeshi ya FARDC wote mahali moja, lakini wakaji wa kata Bangkok wametamka kwamba wamechoka na hali kama huu kulingana unyanyasi ni kuendeshwa kila mara na wajambazi toka Bunya. Mimi ni Jean-Claude Luki Kidile, Radio Okapi. E, na zaidi ya gari ku kubwa kumi zinazuiliwa tangu siku tangu siku tatu kunako ofisi ya mewa mji wa Kananga gari hizo zenye kutokea mjini Kinshasa na kuenda Mbujimai zinafungizwa kutokana na hatua ya waziri jimoni Kasaya Mangaribi wa mambo ya ndani, sababu zina gurudumu kumi zenye kuharibu barabara. Hali hiyo inapelekea zaidi ya watu mia moja kulala nje wakikosa chakula na hata chuu. Moja kati ya wa wasafiri, naomba serikali watolee huru pamoja na gari zao, sababu hawakuarifiwa kwa wakati. Ushuhuda wakachukuliwa na mwenzetu wa Andre Kambala. Hapa tuna matatizo ya wa kurudumu, wanasema siyo ya aina ya gari zetu, lakini bila kutuarifu kwa ghafla, wanasema sio kurudumu hivi, na hakuna pia barabara njia ni yenye kuharibika, ijapokuwa sisi tunalipa ushuru wa barabara. Tunajua jimboni Bakongo mbele ya malipo ya ushuru huo, barabara ilitengenezwa hivyo hivyo katika jimbo la Bandundu sisi tunalipa lakini hakuna njia mzuri. Tunaacha mambo ya ushuru na sasa inakuwa maneno ya gurudumu. Basi tunaomba turudi mjini Kinshasa kwenye wanapatikana wenyeji wa magari mbele tufiki hapa kwa kutia gurudumu, wanaoomba wanakatala. Hapa tunateseka sisi na watoto wetu, ni malipo wa kuingia katika choo. Tunatamani njia iwe huru, barabara itengenezwe na yote itakuwa mzuri. Hey, jueni kwamba meya wa mji wa Kananga anasema kwamba amesikitika na hatua hiyo yenye kuharibu kazi kunako ofisi yake tangu siku ya tatu iliyopita, lakini waziri jimboni Kasai Magharibi wa mambo ya ndani anajulisha kwamba wafanyabiashara wanapaswa heshima weshimia hatua hiyo iliyochukuliwa kwa faida ya jimbo. Upande mwingine kiwanda cha maji safi cha Regidezo kilizinduliwa katika mji mdogo wa Pweto jimboni Katanga kitaruhusu wakaaji karibu elfu moja kupata maji safi. Maandamano yaliongozwa na liwali wa jimbo la Katanga wakiwepo wakuu wengi wa jimbo hilo. Kiwanda hicho kilizinduliwa wakati wa sherehe ya miaka tatu ya kufua Kabalozi Augistin Katumba Mwanke, mzaliwa wa Pweto aliyeandaa mradi huo. Taarifa pole Munawa kutoka Lumumbashi, nasoma Sidoni nawe adolfin Ngoi. Uwezo wa kiwanda hicho ni wa metri muraba mia moja makumi sita kwa saa moja. Kitasaidia wakaaji wa muji mdogo wa Pweto na wa vijiji vya kando walioonesha furaha yao, lakini duru zingine pa Pweto zinasema wakaaji wengi wanapinga uwezo wa kiwanda hicho wa kutoa maji safi katika maeneo ya kupita Pweto. Mbele ya hapo, muji mdogo wa Pweto ulipata maji ya rejidezo yenye uwezo wa chini. Maji yalitokea katika mto na dawa baadaye. Kwa mujibu wa regidezo, kiwanda hicho kinaweza tumika hadi mwaka wa elfu mbili makumi tatu bila shaka. Ujenzi wake ulisaidiwa kifedha na serikali ya jimbo la Katanga kwa samani isiyojulikana. Tutajelekeza baadaye mjini Goma katika jimbo la Kivu ya kaskazini huko maandamano ya amani katika eneo la mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yalianzishwa leo hii siku ya tano nyuma mchana. Tutajiunga kupitia laini ya simu na mwenzetu wa Goma Mark Mahu. Ni jioni huyu ya leo ndiyo andamano la manufaa, kipindi cha pili kulianza kupitia maonyesho kadhaa ya wanamuziki. Sawa pia, Williston huyu ni mwanamuziki maarufu wa aina rap Junior Gringo kutoka Italia huyu akiwa mwanamuziki wa aina hip hop na R&B. Mwanzoni wa mkutano, ni mwanamuziki wa mkongomani Birkliton Kalonji ndiye aliyetingisha mkutano na kufurahisha makundi za watu. Mwanamuziki marsemani mwaliko kutoka nchi ya Rwanda alifungua mkutano na kusifiwa sana. Kwa upande mwengine, wausikao na haja ya mataifa walikuwamo kwa uwingi, kwa pali panapoitwa wa kijiji cha haja cha mataifa. Tuliwatazama wakiweka vifaa vyao sawa, pia mapicha mbalimbali zao za kazi. Utakumbuka pia kwamba mkutano wa manufaa amani kipindi chake cha pili umekongoa vyumba vingi vya vinywaji ya hapa mjini Goma, durishe pia ya kama bado hujaa watu, kwani kumetarajiwa hesabu ya watu elfu mia tatu kuingia kwa huu mkutano la manufaa amani kipindi chake cha pili. Nikiripoti toka Goma, mimi ni maro fimbo Mark, Radio Okapi. Asante kwako Mark Mao kutoka mji wa Goma. Asante pia kwa wasikilizaji wetu wote waliojiunga nasi huo. Utakomesha matangazo yetu ya jioni kwa erini, Okapi, Okapi.