Radio Okapi. Habari zetu, Jean Désiré Kanyema. Okapi. Hey, Jimboni Kivu ya Kaskazini, askofu wa Diosesi ya Beni Butembo anaomba uchunguzi wa kimataifa kuhusu mauaji ya raia katika eneo hilo. Wakati wa misa iliyosomwa leo hii pabeni, mwakilishi wa papa wa Roma aliomba wakazi wa eneo hilo wawe na matumaini. Habari kutoka Uvira ina ripoti kwamba mashua MV Mutambala ilizama jana usiku katika ziwa Tanganyika, upande wa kijiji Tembwe, kati ya eneo la Moba na Kalemi. Hadi sasa kuna matokeo yaliyotolewa kabla ya kurudi kwa mashua zilizoenda kuleta usaidizi kwa walionusurika. Hapa mjini Kinshasa kilalo Bokasa kilifunguliwa tena kwa mwenendo wa magari leo hii, siku ya tano nikisha ujenzi upya wa kilalo hicho kinachounganisha barabara Bokasa na Sende miaka mbili iliyopita. Oh, askofu wa diosezi ya Beni Butembo anaomba uchunguzi wa kimataifa kuhusu mauaji ya raia katika eneo hilo. Ombi hiyo ya askofu Paluku Sikulu Melchisedek ilifanyika leo hii pabeni wakati wa misa iliyosomwa kwa amani na huruma kwa wahanga wa mauaji katika eneo hilo la jimbo ya Kivu ya Kaskazini. Wakati pia ulitolewa kwa mwakilishi wa papa wa Roma kwa kuomba wakaaji wa eneo hilo wawe na matumaini kwa kurudi kwa amani mengi na mwanzetu wa kindu rigobert walumba uchungu moyoni kwa askofu wa butembo beni leo hii siku ya tano wakati wa misa ya amani na ya huruma kwa mahanga wa mauaji pamoja ya beni na mtaa wa beni askofu paluku sikuli melkisedeki husema kama ni watu mia mbili makumi sita na saba wamekwisha uwawa tangu mwezi wa kumi kiongozi huyu wa kikatolika ushutumu ukosefu wa nguvu kwa serikali ya taifa anaomba jamii ya kimataifa kufanya uchunguzi kuhusu makosa hii ya kikatili zidi ya binadamu. Mjumbe wa papa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo uomba kwa wakaaji wawe na matumaini kwa amani. Askofu Adolfe Tito kunako ujumbe wa Papa Francisco kusema tuna mnukuu, sitoruhusu kuangalia kaka na dada zangu bila kufanya kitu kunako hali hii ya vita na mateso, papa anatuomba tuwe na matumaini, mwisho wa kumnukuu. Tuwajulishe kama kunako misa hii kulikuweko presidenti wa senko wa Goma na, na jimboni. Na mwaka mmoja kiisha kusainiwa kwa mkataba wa amani na usalama wa Nairobi, sheria haiyatimizwa kwa maovu ya uwasi wa M23, imekumbusha Human Rights Watch katika tangazo ya leo. Shirika hilo la kimataifa linalaumu uzembe wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo katika mwenendo wa sheria dhidi ya wenye jukumu ya maovu yale ya, ya kibinadamu. Human Rights Watch inaomba serikali usiani na nchi za kanda ya Maziwa Makuu kwa kuruhusu kurudishwa katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kwa waasi wa zamani wa M23 walioshiriki katika mauaji kwa ajili wahukumiwe. Na jimboni Ekuater, katika wilaya wilaya Sud Ubangi, komiti ya usalama iliendesha uchunguzi katika eneo la Bukunzu. Ni kutokana na habari zenye kuharifu kuwepo huko kwa kundi ya watu wanaoharibu usalama. Kundi hilo linafukuza wakuu wote wasiowazaliwa wa eneo hilo katika mashirika ya kiserikali. Wa kwanza waliofukuzwa ni daktari kiongozi wa hospitali kuu na mganga mkuu wa eneo la afya la Bokonzo. Hali ile ilisababisha kufungwa kwa hospitali kuu. Hapo Bokonzi kuna hakika kundi ya watu inaofukuza wasio wazaliwa. Imejulisha kamati ya usalama ya wilaya ya Sud Ubangi. Kundi hiyo inasaidiwa na kiongozi wa kiasili wa eneo hilo. Wanamemba wa kundi hiyo ndiyo lilishawishi wazaliwa kufukuza katika kazi yao wasio wazaliwa katika eneo la afya la Bokonzi. Miongoni mwa waliofukuzwa kuna daktari kiongozi wa hospitali kuu pamoja na mganga mkuu wa kituo cha afya cha eneo hilo. Hali ile ilipelekea kufungwa kwa hospitali kuu, vyumba na maofisi yote ya afya. Wakuu wa wilaya ya Sudubangi walioarifiwa na hali hile walituma katika eneo hilo kiongozi wa mtaa wa Kungu. Kisha uchunguzi mwakili moja anayeitwa Koko aliyekuwa na funguo za hospitali kuu alitambulishiwa sawa kiongozi wa kundi hilo linalofukuza wasiowazaliwa wabokonzi. Ujumbe wa kamati ya usalama uliongozwa na komisa wa wilaya Pierre Kamulete, kisha kuzungumuza na wakaaji uliosimika commission, ine kwa kukaza uchunguzi wa kituo cha sheria. Anayezaniwa kuongoza kundi hili alifungwa na kufikishwa tangu jana pa Gemena. E, mashua MV Mutambala ilizama katika ziwa Tanganyika upande wa kijiji Tembwe kati ya Moba na Kalemi. Ajali ilijitokeza jana usiku saa sita, kisha kutoka kwa merikebu hiyo kunako bandari ya Moba kwa mjibu wa mwenyeji mashua mwenyi kuzunishwa na msiba ule, idadi ya wasafiri ya hadi sasa disasa. Mashua mbili zingine Raya na Okoka zilitoka Uvira na Kalemi kwa kutafuta walionusurika na kuwafikisha moja kwa moja pamoba. Mwenyeji merkebu iliyopata jali najujiwa kupitia simu tangu Uvira na fisto ya bala. Bo, unajua ya kwamba wafanyakazi wetu hasa waendesha mashua sijui jinsi wanakuwa na waza wakati wanakuwa huko nje, kwa sababu sisi tunawakokota masikio kila siku na wakati wowote kusudi waheshimu mipaka ya kuzamisha meli. Kwa kuwa sasa wamefanya hivyo kwa kwenda kinyume na oda, kwa sababu hata fundi alithibitisha ya kwamba walizidisha tani ya mashua. Kwangu mimi ni lazima nijute kweli, ni majukumu makubwa kwangu kufatana na ajali hiyo, kwani sio ya kujitakia. Kulikuwa na waasirika wawili ambao waliweza kuogelea mpaka nchi kavu, wengine waliokolewa na mashua haya. Mashua hiyo inarudia Moba. Inatarajiwa ya kwamba mashua hiyo ifike Moba kusudi tujui zaidi. Hapa mjini Kinchasa, kilalo bokasa kilifunguliwa tena. Kwa mwenendo wa gari leo hii siku ya tano, ni kisha ujenzi wake upya tangu miaka mbili. Ni kilalo hicho kinachounganisha mabarabara bokasa na sendwe na kilisoja maji, kilisoja na maji udongo na mchanga tangu miaka mingi, wakati wa maandamano. Kuzinduliwa rasmi kwa kilalo hicho, wakaaji wengi wa mji wa Kinshasa walionyesha furaha yao, hasa sana wanaoishi kando kando yake. Ha, mjini Kinchasa tena, wazee wa bunge na wanabunge wa taifa walipatana kuhusu bajeti ya mwaka wa elfu mbili kumi na tano kisha masikilizano katika komisheni ya pamoja, bajeti ilikubaliwa nya miliardi mnane nukta mia nne makumi kenda na sita milioni mia tatu makumi nane na nne ya fanga za Kongomani, yani zaidi ya miliardi kenda mkato mbili za dola za Kimarekani. Sheria bajeti hiyo itatajwa na vyumba hivyo viwili, ilitajwa na vyumba hivyo viwili leo hii siku ya tano wakati imeripotiwa kwamba fangazi moja za nyongezo zitatokea katika sekta ya madini kama ilivyohakikisha komisheni mbili za usalama na hatimaye kutangaza kwa kalendari ya uchaguzi ya vipindi vyote katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ni hadi sasa shurti siyochunguzwa kunako baraza ya bunge la taifa ndivyo alisema kiongozi wa seni leo hii siku ya tano, wakati wa mkutano na kamati ya muunganisho wa seni na vyama vya siasa. Padri Apollinaire Malumalu alisema kati ya mashurti kwa kufikia hatua ya kutangaza kalendari ya vipindi vyote kuna kutangazwa kwanza na serikali kwa bajeti ya mwenendo wa uchaguzi wa miaka mbili ijayo, na kutaja kwa sheria ya uchaguzi. Afuataye ni Padri Apollinaire Malumalu katika masemo ilichukuliwa na mwenzetu Jacques Yves Molima kuhusu kalendari ya vipindi vyote vya uchaguzi, na kwa kutoa kutoa wajibu kwa swali la kalendari katika miji na maeneo ya chini Tunatumika na kutayarisha sana na hakika, kuna maendeleo kuhusu shorti mbili za lazima: bageti ya miaka mingi yenye kusonga mbele upande wa serikali, na kuhusu sheria ya uchaguzi tunangoja madabilisho na wakati tutapata jibu kwa shoti hizo mbili, kalendari ya vipindi vyote vya uchaguzi itajulikana. Na kuhusu mabadilisho ya kalendari ya uchaguzi katika miji, katika mikoa na maeneo ya chini, tunangoja wajuzi watuelezee kama hali ya kuchelewa kwa daftari ya uchaguzi ilikuwa na vinyume katika tarehe ya uchaguzi. Hey, jueni kwamba wakati wa mkutano wa wawakilishi wa vyama vya siasa Kiongozi wa tume ya uchaguzi Seni aizusha kwamba uchunguzi wa daftari za muda za uchaguzi unaendelea popote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na huo utakomesha matangazo ya jioni. Nasema asante kwa wote waliokuwa nasi na wakumbusha kwamba jimboni Kivu ya Kaskazini, askofa diosezi ya Beni Butembo aliomba uchunguzi wa kimataifa kuhusu mauaji ya raia katika eneo hilo. Wakati wa misa iliyosomwa leo hii Pabeni, mwakilishi wa papa ya Roma aliomba pia wakazi wa eneo hilo wawe na matumaini. Habari kutoka Uvira ina ripoti kwamba mashua MV Mutambala ilizama jana usiku katika ziwa Tanganyika, upande wa kijiji Tembwe, kati ya Moba na Kalemi. Hadi sasa hakuna matokeo yaliyotolewa kabla ya kurudi kwa mashua zilizoenda kuleta usaidizi kwa walionusurika. Na mjini Kinshasa, kilalo Bukasa kilifunguliwa tena kwa mwenendo wa gari leo hii, siku ya tano nikiisha ujenzi upya wa kilalo hicho