Habari zetu Jean Désiré Kanyama. Kwanza angalishwa MONUSCO mm kwa wakaji wa jimbo la -hmm. Kivu ya kaskazini kwa kuepuka ushawishi mbaya mm -hmm. Wakati wa mkutano wa kila juma na wapasha habari leo siku ya tatu, mjini Kinshasa, hemadari Abdallah Wafi, tutamsikiliza, alishutumu hali ya kudanganywa kwa wakazi wa Beni kutokana na shambulio za mwisho dhidi ya raia wilayani yeah, Ituri. Wamzikendo wa, wa kituo kikuu cha sheria walisimamishwa katika kazi kwa muda wa miezi tatu. Azimio ni mwanasheria sheria mkuu anayewashutumu wasi mkali, nao wanapinga azimio ile, wakiarifu isiyo sawa na yenye ubaguzi hapo hapo Lahe nchini Uholanzi, mwanzo leo hii siku ya tatu wa kesi kuhusu matokeo ya mwisho katika swali la Jean-Pierre Bemba, mwanasheria mkuu wa CPI aliomba hukumu zidi ya mshtumiwa kutokana na, na ushahidi ya kwamba alikuwa na uwezo zidi ya waasi wake walitenda maovu katika jamhuri ya Afrika ya Kati. Oh, e kiongozi makamu wa MONISCO anayehusika na operesheni mashariki ya Kongo anaalika wakaaji wa jimbo la Kivu ya kaskazini wasikubali ushawishi mbaya zidi ya MONISCO wakati wa mkutano wa kila juma na wapasha habari leo, siku ya tatu, mjini Kinshasa. Jemadari Abdallah Wafi alisema anashurutishwa na hali ya usalama katika mtaa wa Beni, na tena anajulisha kwamba uchunguzi kuhusu kuoa kwa, kwa mwandamanaji mmoja siku ya kwanza iliyopita pa Beni umeanzishwa, lakini anashutumu kudanganywa kwa wakaaji kutokana na shambulio zidi ya raia hali ile inazuia MONUSCO kufikia shabaha yake ya kupinga hadi mwisho waoni waganda wa ADF wa wa na washiriki wao Wakongomani. Afuatae ni jemadari Abdallah Wafi, katika masemo yaliyochukuliwa na Michel Kifinda Ngoi. Vous avez vu l'incident qui s'est produit hier. Tukaona kama vitendo vibaya ambavyo kufanyika jana walifansia brigade ya MONUSCO. Batayoni wa nchi ya Tanzania ilikuwa toka matisi mpaka ya Hengeti ilikutana na mashambulio ya wakaaji ndio maana wakaanza kupiga masasi yulo kwa ajili ya kuzamalisha watu. Hatusikie watu wanasema kama brigade bado kuonekana. Na wakati brigade kuonekana njia kufanya kazi yake wanamkataza, wanamfungia njia. Wakati wa askari jeshi wa nchi ya Tanzania na wa nchi ya Malawi wanaingia porini na lengo ya kukamatwa wale ambao kuwa wa mama na watoto wanawapiga maibwe, wanawakataza kufanya kazi yao vile inavyofaa. Inafaa kujiuliza kazi wasikai wanaofanya wanafanisia wanani. Kesho takao kwenda Beni kwa ajili ya kuzungumuza na shirika la raia kwa wa kuviongozi na pia wachaguliwa wa mtaa wa Beni, na pamoja tutaona namna ya kumaliza jambo hii kwa wakazi wale ambao kutafuta fujo na kesi ya Kanali Mamadu Ndala pa Beni leo siku ya tatu upande la kiserikali lichukua masemi kwambatana na masamba ya utetezi ya siku mbili zilizopita. Pande la serikali lihakikisha hukumu ya kifo zidi ya mfungwa a Birocho na hukumu kali zidi ya wafungwa wengine. Upande wao mawakili wa ukingo wanasema wateja wao wananyanyaswa papande la serikali. Taarifa Denis Lukeso kutoka Beni, Mengi Tinoni na Ebili Van Lutumba. Mahakimu waendelea tu kuomba adhabu ya kifo zidi mfungwa birosho juu ya makosa haya uhaini, kujiingiza katika kundi ya uasi na ugaidi. Watetezwa mfunga ng'ambo yao kusema kwamba mteja wao sikuwa na kosa hata moja, na wanashutumu ombi ya mahakimu kwamba ni kwenda kinyume na sheria, kulingana na mkataba wa Rome na kipengele cha mia moja makumi tatu na saba kya kanuni ya jeshi la taifa. Ni kwa hiyo wanasema ni unyanyasaji usio msingi zidi mteja wawo, kwani hakuna alama hata moja kuonesha kwamba mteja wao kanali birocho ni mwenye kuwa katika watu wenye kupanga mauaji ya Colonel Mamadou. Ndiyo maana wanaomba kanali huyo kuachiliwa uhuru. Tukumbushe kwamba kuna askari zaidi kumi wa jeshi la taifa ambao wameisha pita mbele ya mahakama tangu mwanzo wa kesi hiyo mnamo tarehe tatu mwezi wa kumi. Wakaji wa Beni ambao wanafuatilia karibu kesi hiyo wanaongoja kweli kweli hukumu wa korti ya kijeshi e, Pabunia katika wilaya ya Ituri, wa mzi wa kituo kikuu cha sheria walisimamishwa katika kazi kwa muda wa miezi tatu mwanasheria mkuu na washutumu wasi mkali eh, lakini nao wanapinga azimio ile, wakiarifu isiyo sawa na yenye ubaguzi. Wakati ule chumba cha sheria cha kijeshi kilianza kesi leo asubuhi Pabunia dhidi ya tukio ya siku ya kwanza kunako jumba la raia, jumba la sheria la mji huo. Wanashutumiwa askari polis katika maandamano ambamo aliumiza mwamzi moja kati ya wanaogoma kazi. Mengi tuyafate kupitia laini ya simu kutoka Bunia, na mwenzetu Jean Paul Basila kati ya waendesha mashtaka tisa walioachishwa kazi kwa muda mmoja ni makamu wake mwendesha mashtaka mkuu. Kati ya wote ni mmoja tu ndio alikubali kupokea na kusaini barua lake la adhabu. Bwana Opson Bafoa, mwendesha mashtaka mkuu wilayani, amenena kwamba wenye kupewa adhabu si kwa sababu ya mgomo ya kazi waliofanya. Amekubali ya kwamba kugoma kazi ni haki zao, lakini haiwaruhusu kufanya fujo na kutokutii ngazi zao za juu, kulingana na jinsi walipinga kuhudhuria mkusanyo wa kazi iliyo iliyopangwa na kati yenyewe walioalikwa na wakubwa wa kazi. Kwake yeye ni kutoheshimu kanuni ya kazi. Waendesha mashtaka walioadhibiwa wametupia nje masemi lake bwana Bafoa hawa kubali kuona ya kwamba kati ya zaidi ya makumi mbili kati yao walioandamana wa siku ya kwanza, ni tisa peke yao ndio wenye kupewa adhabu. Chumba cha mahakama ya kijeshi imeendesha pia uchunguzi kwa kutambua kwa nini askari polisi wenye kuhusika na ulinzi ya mwendesha mashtaka mkuu Bafoa walifyatua masasi ya ngani siku ya kwanza kwa kusambaza maende, maandamano ya waendesha mashtaka wenye kugoma kazi. Bunya Jean Paul Basila, Radio Okapi na kuhusu mgomo huo wa kazi shirika Sodima la utetezi wa waamzi linaunga mkono madai ya kishamii na kazi ya kazi ya wenzao. Wakati wa mkutano wa pasha habari leo siku ya tatu mjini Kinchasa, shirika hilo lilihakikisha kwamba madai yale yapo sawa na yanastahili kupata jibu kamili. Kinyume mwenendo wa mgomo aupo halali, imejulisha shirika Sodima. Msemaji wake ni Piero Bakenga, amejifasiria pambela mikrofoni ya Jeff Ngoyi. Mwenendo hakuheshimu sheria kuhusu mgomo wa kazi. Kulingana na sheria, walipaswa kwanza kutoa wakati wa mwisho kwa serikali kabla ya kuanza mgomo, lakini haikufanyika vile. Ya pili, kanuni ya kazi ya waendesha mashtaka haiheshimiwe. Waendesha mashtaka wanaweza kujulisha maoni yao tu kupitia viongozi wao au kupitia shirika lenye kutetea haki zao, lakini katika mgomo huo, kanuni haiheshimiwe. Kwa ulizo la kujua kama shirika Sodima liliundwa na kiongozi wa baraza kuu la waendesha mashtaka au hapana, nasema kwamba Sodima ni shirika huru lisiloundwa na kiongozi wa baraza kuu la waendesha mashtaka. Ni shirika lililoundwa na waendesha mashtaka binafsi katika shughuli la kutetea haki zao. Sodima inaruhusiwa kutumika. démarche en cours mwanzo leo, siku ya tatu palahe inchini ulansi wa kesi kuhusu matokeo ya mwisho katika stori la Jean-Pierre Bemba kuna korti ya hukumu ya kimataifa CPI. Akichukua masemi, mwanasheria mkuu aliomba hukumu zidi ya Jean Pierre Bemba, akihakikisha kwamba na ushahidi ya kwamba msutumiwa alikuwa na uwezo zidi ya waasi wake waliotawanya katika Jamhuri ya Afrika Kati mwaka wa 2002 na 2003, akishutumiwa kwa jukumu ya uongozi. Seneta Jean-Pierre Bemba hayakatala bado kwamba waasi wamoja wa MLC walitenda maovu katika Jamhuri ya Afrika Kati ni wale waliotumwa kwa usaidizi wa rais wa zamani wa nchi hiyo jirani Ange-Felix Patasse. Hata hivyo, Seneta Jean-Pierre Bemba alikubali kwamba kutoka kata kuu yake Gbadolite hakukuwa na uwezo wa kuchungua waasi wake waliotumwa nchini Afrika Kati. Kesi hizo za matokeo ya mwisho zitadumu siku mbili kwa kumaliza waziri wa Ulansi wa uchunguzi wa nje na uhusiano wa maendeleo alikomesha leo siku ya tatu ziara yake ya kazi katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Kazi e, bibi Lilian Plumen alitembelea wakati wa ziara yake ya siku mbili eneo la uchimbaji wa madini za kasiterit, coltan na za manganes katika eneo la Rubaya, kilomita zaidi ya makumi sita na Goma katika mtaa wa Masisi. Kwake yeye Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetoa sasa madini yasiyoambatana mapigano ya vita, lakini mambo yenye kubaki ni mengi ya kutimiza, ili madini yale yafaidishe hakika Wakongomani. Migodi za madini ya Rubaya hazihifadhiwi tena na wanamgambo wa makundi za wasi na uko, kazi za kuweka bamba kwenye madini yanayozalishwa yaendelee vema. Ni hayo waziri wa Uholanzi alishuhudia wakati wa ziara yake jana, eneo la Rubaya. Hayo kwa mujibu wake yavutia tayari makampuni za teknolojia ya mawasiliano kama Philips, Blackberry na Motorola kuja kuwekeza katika utafiti wa madini ya koltan na kasiterite ya Rubaya yasiyoitwa tena madini ya damu. Yabaki viungo wa Kongo kuchukua hatua muhimu ili madini hayo yafaidie kwa raia wao. Lilian Plumen. Kongo, is a... Kongo ni nchi inayo mali mengi na ya kuvutia wafanyabiashara wa nyumbani kama vile wa kimataifa, ila inabidi mazingira ya biashara iboreshwe. Ninahakika kama serikali inatazama kwa makini swali hilo, na kwa siku zijazo wakongomani wanapaswa kupatia mali yao mafaa pasipo kuipeleka nje madini isiyotengenezwa kupitia Malaysia, Malaysia. Ifahamiki kwamba eneo la madini ya Rubaya ni ya kwanza kufaidika na mradi wa uchunguzi rasmi wa madini jimboni. Mradi iliyoanzishwa na serikali pamoja na washiriki wake wa waki kigeni ni katika mpango za kurejesha amani na usalama maeneo yaliyoathirika na vita. Goma, Bernardin Angiraji, Radio Okapi.