Almu popote mulipo wilani turi wafungwa gerezani kuya Bunya walionyesha hasira yao leo, sababu ya kutofaidishwa na sheria ya msamaha iliyotangazwa na rais wa jamhuri. Muungano wa mashirika ya utamaduni ulani unasumuka, kuna ubaguzi katika mpango huo. Mboni Kivu ya kusini, watu wane wameuawa na wengine kujeruhiwa upande wa wapiganaji wa Raya Mtomboki katika mapambano yaliyoendeshwa tangu jana hadi leo pa Bunyakiri, kati ya askari wa jeshi la taifa na wapiganaji wale wenye kuongozwa na Hama Kombo. Mpaka sasa watumishi wa OCPT ya zamani waliacha kazi sababu ya miaka tangu miaka makumi mawili hawajapata pesa za mwisho wa kazi, wanaendelea kupokea misara yao. Lakini kuna masalio pia wanalipwa pesa ndogo sana. Karibuni kwa habari zetu wilayani Ituri. Hakuna mfungwa mwenye kufaidishwa na sheria ya msamaha iliyotangazwa na rais wa jamhuri. Wale ambao wanafungwa gerezani kuu ya Bunya walionyesha hasira yao leo asubuhi. Kundi la FRPI la Kobra Matata lililotamani pia kufaidika na mpango huo linashutumu viongozi wa kijeshi wa pahali kuwazuia. Muungano wa mashirika ya utamaduni pa Ituri Unadi kwa kifupi, unaokusanya wasimamizi wa makabila zote, una nazunishwa kuona kuna ubaguzi katika kutimizwa kwa amri ya msamaha iliyosaiwa na rais wa jamhuri. Jean Claude Loki anatueleza mengi juu ya wafungwa mia moja makumi tatu. Miongoni hawa wana mugambo ya zamani, tayari makumi saba na sita wamekwisha kujiandikisha kwa kupea uhuru. Wamoja wameisubiri sasa ni miezi saba, wengine wamejiandikisha, lakini wameisubiri kupigwa picha. Wote walitamani kuonyesha hasira yao ili wapee uhuru kulingana na barua ilisaniwa na rais Joseph Kabila. Jijangaika ya kiongozi wa UNADI, ameshtumu ameshtumu kuona hao wafungwa ya Ituri hawapate jibu hata moja, uh, kuhusu ombi yao ya kuachiwa uhuru. Kwake inakuwa saa ubaguzi katika hatua ya viongozi huko mituni. Wanamgambo ya gunja ya wapiganaji FRPI wamepata sauti na kusema kwamba wanatupiliwa mbali katika mwenendo yenyewe ya kupokonywa silaha. Mbadu Ajehudu, kiongozi wa kijeshi ya FRPI ameshtaki viongozi ya hapa apa wilayaniituri kukataa kuwapa njia ili wawezi kujiripoti kwenye kijiji ya Geti centre. Ni hapo walipasha kusaini vikaratasi mbalimbali kabla kuondoka kabisa na kujiripoti kwenye viongozi. bado hatujapewa jibu ya viongozi ya FDC, hapo nyumbani Tokabunya, mimini Jean Claude Loki, Radio Okapi. Jimboni Kivu ya kusini watu wane wameuawa na wengine wengi kujeoriwa katika upande wa wapiganaji wa Raia mtomboki. Hayo ni matokeo kwa muda ya mapambano yaliripotiwa tangu jana na kuendeshwa leo asubuhi pa Bunyakiri kati ya askari wa jeshi la taifa na Raia wa mtomboki wenye kongozwa na Hamakombo. Duhuza pahali zinajulisha kwamba mapambano hayo yaliendeshwa vijijini Bulambika, Kambegeti na Kambale katika mkoa wa Bunyakiri mtani Kalehe. Ndugu zetu utulisha kwamba wapiganaji wale ya pata makumi manne walishambulia ngome za jeshi la taifa katika vijiji hivyo. Melezo mengi nawe Astrid Mujinga. Kufuatana na duru zetu, mahali pale, chanzo cha mapambano haya ilikuwa ni kufungwa siku ya posho ilipita kwa waraia mtomboki watatu naye kamanda wa rejima ya, ya makumi mbili na mbili patikanayo pale Kambeketi na kamanda wa pensebu Nyakiri. Kufuatana tu na duru zile zile, waraia mtomboki watatu awa walikuwa wakitatiza na kunyanyasa wachuruzi walikuwa wakielekea sokoni, wale walipisha kodi za uongo na kukongola chakula. Kwa hiyo waraia karibu makumi nne walijele keza kushambulia kambi ya FARDC na kutafuta kutosha wenzao watatu kifungoni, na ni wakati ule mapambano zilianza. Wakazi wa vijijini vya Kambiketi na Kambale walikimbilia porini na wengine kukimbilia Bunyakiri centre. Kiongozi wa kijiji cha Kambale alishikwa na waraia awa na kupelekwa mahali akujulikane, na askari polisi sita walinzi wa kamanda wa Bense walishikwa pia. Baada ya kuachiliwa kwa kamanda mwenyewe alikuwa pia akishikwa ndugu za askari Jeshi zilihakikisha habari hiyo. Bukavu, Asked Mujinga, Radio Okapi. Milio ya risasi lisikika katika eneo la karibu, ya wavuvi wanaonyanganywa nyavu na vifaa vingine, wakaaji wananyanganywa kuku, mbuzi, pesa na vitu vingine vya thamani. Mambo hayo yanaendeshwa siku hizi katika visiwa vya Bili Lapa, yapata kilomita kumi na mji wa Kabimba, kaskazini mwa jimbo la Katanga. Dozi moja na shota kidole, wapiganaji wa yakutumba. Wakaaji wa Kabimba wanaishi katika woga, ndivyo wameshuhudia mwakilishi mkuu wa watumishi wa Shirika Interlac Milenge Lwango anahojiwa na Expedi Mwamba Mubi. Hapa kwetu Kabimba, siku za usoni inaonekana tuko tujuru ma, matatizo kuona hapa apa banduku eko huku wanakuya wenyewe, tunashindwa kuwatambua ni watu gani kabisa. mem eku arme uko na kila kitu, wanakia na mabunduki yao na mavedeti hapo kumachi, wanakuya swati ku ng'ambo ya juu ya Kabimba wala ng'ambo ya chini, na wakati wanaafrika wanalomba pesa choo ml uaro kwa mtu mmoja, wanalewa wambuzi, wanalewa miogo e, wanazuia mamashua kumai, wanapiga masasi lipata pato yetu ya ile ajansi asikuri vitu anapigapiga masasi aloro siku zote arme nayo pale na chunga tu siku watajaribu kukanyaka mjini wa Kabimba wanawapiga ndo arme kupale me hawakamatiki. Sasa watu wanakuwa na wasiwasi mingi sana, wanashindwa kufanya kazi zile zizi napashu, walimaji, wavuvi wanapata shida sana. Jueni kwamba siku ya sita iliyopita watu hao wenye kumiliki silaha kubwa wakisafiri na mashua ndogo walikimbiza mashua ya superbus na kuipiga masasi jimboni eater. Usalama mdogo unaendeshwa pagemena na kandokando page. Ijapokuwa kufungwa kwa kundi la wajambazi ambao kiongozi wao Pablo aliuawa Jumajana katika doria ya pamoja kati ya jeshi na polisi ya taifa, wajambazi wenye kumiliki silaha wakivaa mavazi ya kijeshi wanaendesha usalama mdogo katika eneo hilo, wananyanyasa pia wafanyabiashara wenye kuuzisha vyakula katika soko za kando kando ya Gemena. Taarifa ya Dominic Walombi Monga Pange usomi wake na Rigobert Yumandwani. Duru za kiusalama huonyesha kama hakuna siku inayopita pagemena bila kusikia usiku milio za bunduki kutoka watu wasiojulikana vizuri. Siku ya tano iliyopita mfanyabiashara mmoja aliyekuwa akisafiri pa bujala alisimamishwa na gundi moja la waovu wakivaa nguo za jeshi. Hawa walimnyang'anya pesa, walisiatua masasi tatu hewani kwa kumtisha, mbele ya kukimbia. Bilasi iliyoogotwa haifanani na ile ya askari jeshi wa FRDC na polisi. Siku ya Mungu gundi lingine lilizuia wachuuzi kutoka kuna kosoko ya nguya, kisha kunyang'anya kinga na mali zao. Waliwapiga masasi mfanyabiashara mmoja ali na anapata matibabu kunako hospitali kuu ya Gemena. Kujinyua huku kwa ukosefu wa usalama kutoka wajambazi wenye silaha uhakikishwa na Timoteu Likinda, mnyampara kwa muda wa mtaa wa Gemena. Huyu muomba kwa wakaji wake kutumia namba nne ya polisi kwa kuwapasha habari yoyote kuhusu ukosefu wa usalama kunako makarta zao. Jimboni Kasai ya mashariki, watu wawili wamefariki pia, zaidi ya wengine miambili wanakosa makao. Hao ni wahanga ambao makao yao imeunguzwa muda wa siku sita katika vijiji vitatu venye kwa kandokando ya kabinda ya kati, mjuna upatikana mashariki mwa Mbuji Mayi. Katika ripoti iliyotumwa jana kwa viongozi wa kisiasa na kiserikali pa kabinda, kiongozi wa chumba cha kiutu amejulisha kwamba nyumba makumi manane na saba ziliunguzwa vijijini kabengele zaidi ya watu makumi mnane kukosa nyumba kijini Kabengiele, mia moja makumi mbili pale Kanana Nkonyi na zaidi ya watu ishirini pale Ejiba Mpenge wanalala nje tangu masiku sita, kulingana office, na msimamizi wa ofisi naye husika na haki za binadamu tani Kabinda. Watu hawa wanalala chini, wanakosa chakula na vinginevyo. Anaeleza kwamba wakaji hawa wanakula maembe tu. Ngambo yake kiongozi wa shirika la kipeke kuonesha kuwa wakaji hawa ni kuwa katika hali mbovu kabisa. Anaongeza pia kwamba wakati huo kuna watoto wawili moja wa umri tano na mwingine kwa umri kumi u ambaye walikufa kijijini Ejiba Penge kwa sababu ya ukosefu wa matibabu kuna wengine makumi nne kugonja malaria na magonjwa ya mapafu wanakosa matibabu yanastahili, kwani wazazi wao walipoteza vifaa vyote katika moto. Kiongozi wa mtaa wa Kabinda anaalika mashirika la kipekee na wenye nia njema makanisa kwa ajili ya kusaidia wahanga wote awa wa moto, hiyo kati ya vijiji tatu hivyo. Askari watatu wa Umoja wa Mataifa walifariki jana jioni katika msiba wa gari jimboni Kivu ya Kaskazini, ni wazaliwa wa Tanzania. Gari iliyokuwa ikiwasafirisha ilianguka bondeni kati ya Kanyabaunga na Rwindi katika msiba huo, watu wengine wawili wameumizwa vikali na kupelekwa katika kituo kimoja cha afya pa Goma. MONUSCO inawapongeza, ina wapongeza jamaa za wahanga mpaka sasa watumishi wa OCPT ya zamani waliwacha kazi sababu ya miaka tangu miaka makumi mawili hawajapata pesa za mwisho wa kazi. Muda wa kungoja pesa hizo wanaendelea kupokea ya mishahara yao, lakini wanashutumu kuna masalio mengi ya mishahara, pia wanalipwa pesa ndogo sana. Josephine Musa Uponde alitandalia taarifa nayo somwa na, na Esther Dalafina. Presidente la gundi la wafanyakazi husema kwamba wanapata cha kumi kia mshahara yao pahali pa pesa walioaga tangu wakati fulani. Walichanga pesa zote, kila mtu anapata elfu sita na mia tano za franga la Kongo bila kuangalia cheo ama wingi wa miaka la kazi. Wanaona kwamba pesa hii ni ndogo, lakini wanalaumu kutokupata pesa hii kila mara. Alidor Le Bon kabala, Presidenti wa gundi la wafanyakazi husema kwamba, mshahara huo hatuupokee tangu miezi makumi sita na sita. Tuko mwaka wa elfu mbili na kumi na nne tunapokea mshahara wa Januari wa mwaka uliopita. Wanasahabu mienzi zingine, wanazani kwamba tutasonga mbele. Tuliandika mabarua mahali popote, ni kama tumekwisha fariki dunia, wakati tunakamata buku la sheria kwenye kipengele cha makumi ine na tisa wanashurutisha kusaidia wazee. Ni sisi administrata. Direkta mkuu wa SPT anaomba wafanyakazi watulie, sababu kampuni lake lipo na tatizo la kupata pesa. Placid Mbata Husema kwamba unakuwa miaka makumi mawili kampuni haifanye kazi, serikali inakamata kusudio la kutoa vyombo vya kazi. Sasa unaanza kupata pesa ndogo ndogo, inapasha kupata pesa mbele ya kuandaa malipo ya wafanyakazi okapi okapi okapi