Asante uh, ah, kwa kuwa nasi wengi njiani mwanga fuateni. Kwanza vichwa vya habari tunazo. Mapambano yanaripotiwa leo siku ya ene kati ya askari jeshi wa Rwanda na wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa mara ya tatu muda wa siku mbili katika eneo la Kabagana ya pili mtani Nyiragongo, jimboni Kivu ya Kaskazini. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo inasema ni kitendo cha uchokozi kutoka wakuu wa kiserikali wa Rwanda. Hey, jimboni Katanga, karibu magari kubwa mia ine yenye kuenda mjini, yenye kuenda nchini Afrika Kusini yanazuwiliwa tangu mwanzo wa juma paka Kasumbalesa, kusini mashariki ya Lubumbashi. Madereva husema shirika la forodha DGDA linaruhusu na kusaidia peke yake magari yenye kuingia nchini. Ulimwengu ulishirikia leo siku ya ine tarehe kumi na mbili siku kuu ku, ya kupinga kazi ya watoto wilayani Turi pa Igabarriere kaskazini ya Bunia, kwa kulipa masomo zaidi ya watoto mia moja wa shule moja ya primari wanatumika kazi ya madini ya zaabu ya kenyeji. Oh, yeah, Tuanze na habari kuhusu mapambano muda mfupi kwa silaha ndogo leo siku ya ine kati ya askari jeshi wa Rwanda na wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo katika eneo la Kabagana ya pili mtani Nyiragongo, karibu kilomita makumi tatu kaskazini ya mji wa Goma. Ni kwa mara ya tatu tangu siku mbili mapambano yanajitokeza kati ya majeshi ya nchi hizo mbili jirani. Wakuu wa kijeshi katika eneo hilo wanajulisha kwamba ni askari jeshi wa Rwanda ndio walianza kufyatua risasi kutoka nchi yao, upande wa wanajeshi wa FARDC ndio inayofasiria kupingwa kwao na wenzao wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mengi kutoka Goma tuyafuate nawe Bernarde Nyangi. Mapambano ayo mapya ya Rwanda dhidi ya position ya FRDC katika mlima wa Kanyesheja ilitishia mara tena haya, ingawaji mapambano yale yanapitika mashambani kwenye hakuna watu raia. Wamoja wa, wa vijiji vya Kabagana na Kabuye waliondoka, baadhi yao wakiwa wanawake na watoto, walijifadhi katika maeneo mengine mikoani Bumba na Kibumba. Kwao maafisa wa FRDC tuliowakuta sehemu semu zile, waaskari wa Rwanda wa walijaribu mara tena mapema hii leo kushambulia position yao ya Kabagana, ila wakawarejesha nyuma Wakarejesha usalama eneo lile. Kwa maafisa wale, mapambano yale mapya yalisababisha vifo vya askari wane wa Kongomani na idadi kubwa isiyojulikana kwa upande wa Rwanda. Kwa wakati huu, raia wa eneo lile wanabaki makini. Kwa upande wake, MONUSCO katika tangazo lao, wanaomba pande hizo mbili kubaki tulivu ili kurejesha usalama katika eneo lile la mipakani Goma. Bernard Nyangi, Radio Kapi. Kuhusu mapambano yale, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema ni kitendo cha uchokozi mtupu kutoka wakuu wa, wa, wa, wa, wa, wa Rwanda. Msemaji wa serikali akiwa waziri wa upashaji wa habari anatupilia mbali matokeo ya kuoa kwa wanajeshi watano wa FARDC yaliyotolewa na wakuu wa kiserikali wa Rwanda. Lambert Mende, njiani mwa simu na Inosa Olinga tunawaza kwamba ni uchokozi. Ni sawa vile viongozi wa moja wa Kigali hawafurahishwe kuona siku zitakazokuja tutafikia ushindi wa operesheni ya kupokonya silaha wapiganaji wa kundi la FDLR kwa utashi wao. Ni sawa vile wanaondolewa sababu yenye kuwarahisisha kupora mali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Ndiyo sababu wanataka kuzuia ushindi wa operesheni hiyo. Walizuia pia ujumbe wa serikali ulio paswa kutembelea wapiganaji wa zamani wa M23 kulingana na ombi la serikali ya Rwanda. Ujumbe wetu ulizuiliwa mpakani, ijapo kuwa Uganda ilipokea ujumbe ule. Wameua Kaporali Baitilo mbele ya watu wengi na walifanya makusudi askari wa wakongomani waone ni uchokozi uliopangwa, tunataka ikomeshwe. Lambert Mende huyo msemaji wa serikali akiwa pia waziri wa upashaji wa habari aliyejulisha kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inatumainia upatanisho kutoka Sergel pamoja na muungano wa nchi za Afrika na umoja wa kimataifa. Upande wake MONUSCO wakati ule imesema imeshurutishwa na mapambano yale. Kiongozi wake Martin Kobler anaomba kurudi kwa kimya kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda. Amehakikisha kwamba MONUSCO ipo tayari kusaidia mradi wowote unaolengwa kurudisha ustawi katika eneo hilo la mpaka. Katika habari iliyotangazwa jana jioni mjini Kinshasa, kiongozi wa Monusco Martin cobler ameshurutishwa na mapambano yaliyoendeshwa jana kati ya askari wa jeshi la taifa na jeshi la Rwanda katika eneo la mpaka wa Kibumba, jimboni Kivu ya Kaskazini. Kwa hiyo Martin cobler ameomba inchi zimbili jirani zikomeshe mashambulizi. Ameshutumu kuona watu walifariki katika mapambano yale. Kwake Martin cobler Pande zote mbili zinapashwa kuchukua kwa haraka mipango yenye kufaa kwa kurudisha usalama katika mpaka. Monusco inaunga mkono uandalizi unaoelekea mpango wa pamoja wa uchunguzi ili kufanya uchunguzi kamili kuhusu sababu za mapambano. Ndivyo amesema kiongozi wa Monusco, Martin Kobler, anapana moyo kwa pande mbili wakubaliane upya kwa ajili ya kupata suluhisho katika amani kuhusu maswali yenye kuelekea kusimika mipaka. He, katika habari zingine karibu um magari mia ine kubwa zenye kuenda nchini Afrika Kusini zinazuiliwa tangu mwanzo wa juma mpaka Sumbalesa, mji mdogo upatikanao kwenye karibu kilomita makumi tisa kusini mashariki ya Lubumbashi, ni jimboni Katanga. Kwa mjibu wa madereva, shirika la foro za DGDA linaruhusu na kusaidia pekee yake magari yenye kuingia, au wanaomba suluhisho kutoka kwa wakiserikani kwa kukomesha hali hiyo. Mmoja wao ningling hali anafasiria mbele ya mikrofona Jean-Luc Kayamba wa Radio Deo Gracias. Sisi wanatuambia ipite kwanza, yeye mwenye mizigo haya yaliopakia ndo kwanza yaende. Sisi hapa wenyewe, we hatunya mizigo, tunaambiwa tuchunge huku huku kwa madongo, huku hawa wengine wenzetu wana makuta kidogo, ndo wamekuku barabara. Hata saa ile magari yataambiwa yaende, wale kwanza wenye kutoa makuta pale pa barabara ndo wataenda. Sisi huku ikifika saa kumi na moja saa kumi na mbili wanafunga, tuna ngoja mpaka kesho tena. Hapa tuko na siku mbili tatu, wengine hapa hapa. Hapana cholo, hapana choo, hapana mai, hapana chakula. Tunawekwa hapa mavumbi. Inategemeana dola tano kumi kumi na tano ndo wanapuwa, ndo kwanza ya na mizigo inakaa pale Zambia, na ngoja dokuma kwanza ndo inapita. Lakini hii ya hii ya tupu ndo inapita moja kwa moja, lakini ndo natuzui hapo toka juzi sisi. Pale nikugonga kugonga passporti kulipa parking ya Zambia na kuenda moja kwa moja mm -hmm. Lakini wametuzuilia tuzui lia hapo. Tunaomba wakubwa waji waangalie hapa maanzi situ cha choka siku tatu hapa, hapana choo hapana chakula. Upande wake uongozi jimoni Katanga wa shirika la forodha unatupilia mbali shutuma hizo kwake Norbert Lushombo, shirika lake halina na faida yoyote ya kutenda hivyo, lakini akupana sababu za kusimamisha kwa magari yali. Ulimwengu ulisherekea leo, siku ya ine, tarehe kumi na mbili Juni, sikukuu ya kupinga kazi ya watoto kwa kulipa masomo zaidi ya watoto mia moja wa shule moja ya kiprimari wilayani Ituri wanatumika kazi ya madini ya dhahabu ya kinyiji ni shule inayopatikana pa Iga Barriere kwenye umbali wa kilomita makumi mawili na tano kaskazini ya Bunia. Namba hizo zilitangazwa leo siku ya ine pa Bunia na shirika Save the Children wakati wa sherehe ya siku kuu duniani ya kupinga kazi ya watoto. Mengi tuyafuate kutoka Bunia na mwanzetu Isaac Remuyupi. Shirika ya kimataifa Save the Children inajulisha kwamba wanafunzi ya masomo ya tatu ine tano na sita wanafanya biashara ndogo katika eneo ya madini ya dhahabu. Wanauzisha mikate, kalanga na maji, wengine wanafanya kazi ya kubeba mchanga kwa kuisafisha na kuondosha dhahabu. Msimamizi ya masomo ya primari ya Higa Barriere De Go Basara anahakikisha habari hiyo na kuomba hali hiyo iboreshwe. Anaripoti kwamba wanafunzi wanajielekeza shuleni mapema, kisha wanaenda kutafuta pesa ya kulipa masomo kwa shimu ya dhahabu Wabinti wamoja wanauzisha vitu mbalimbali mbali, na wengine wanafanya hata ukaba. Anaomba na serikali kuboresha hali ya maisha ya wazazi sababu wengi wao ni wamaskini. Shirika Save the Children ilihesabu wabinti makumi nne wanaotumika kwa shimo ya dhahabu kwa iga barrier. Bunya Izakare Moyope, Radio Kapi, kwa kumaliza hapa mjini Kinshasa. Kwa kuishi watoto wengi wanatumika kazi mbalimbali mbali, sawa kuuzisha maji, kutengeneza viatu kutembeza pikipiki piki sawa teksi, kazi za mawe za mawe na kadhalika, ijapokuwa shirikisho la kimataifa la kazi linapinga kazi ya watoto. Mwandishi wetu tu Nadine Fulan Simba alitembelea nafasi watoto wanatufanya kazi mjini Kinshasa. Taarifa yake nasoma na mzito wa Kindu Rigobert Walumba. Wapo wengi wanaofanya kazi hii ndogo. Watoto hawa wa umri wao ni kati ya miaka tano na kumi na saba hufanya kazi ambayo haiambatani na miaka yao. Kunako kariere ya Kinsuka huona watoto wengi huvunja mawe pembeni ya wakubwa, na japo walipaswa kuwa shuleni. Nafasi zingine watoto huuzisha maji na vitu vingine, kupaka mafuta kwa viatu. Kati yao kuna wale wanaosafisha makucha na wengine tena hutembeza pikipiki. Watu wamoja hutumia watoto kama watumishi kwa nyumbani na kuna wale wanaotumia mabinti wadogo kama vyambo kwa faida yao. Msingi wa hayo yote hii ni umaskini, uhakikisha wataalamu. Watoto wengi tuliowaona njiani pa Kinshasa wakifanya kazi huhakikisha hali hii, ni kama mtoto mmoja anayeuzisha maji kwa chupa aliyesema kama kazi hii inamfaidia kwa kununua vitu vidogo ambao wazazi wake hawampe. Wazazi wengi