Matatizo mengi yanaendelea kujitokeza katika operesheni ya malipo mm ya -hmm. mishahara mm ya watumishi wa serikali kupitia mabenki mm, ndiyo sababu -hmm. Mbunge Fabien Mutom anapendekeza -hmm. kamisheni ya ngazi za juu ya ubunge isimikwe ajili ya kutoa mwangaza na kuepuka matatizo yale. Naye mbunge Steve Mbikai anahisi azimio ya kumuondosha katika kundi la ubunge la UNC na washiriki wake haina vinyume zaidi ya kazi yake ya kisiasa. Wakati ule kiongozi wa chama cha UNC anasema siyo jambo la Vital Kamerhe peke yake, bali ni swali la vyama vyote vya upinzani venye kupinga mahojiano ya urais. Watendaji wa kibinadamu wanajulisha kuwepo jimboni Malima kwa zaidi ya wahami elfu kumi na mbili kutoka mtaa wa Fizi, jimboni Kivu ya Kusini. Hao walikimbia maovu ya Wamaimai ya kutumba katika mtaa wa Fizi, wakikosa usaidizi wowote. malipo ya mishahara ya watumishi wa serikali kupitia mabenki, mbunge wa taifa Fabien Mutom anapendekeza komisheni ya ngazi za juu ya ubunge isimikwe. Hiyo itaruhusu kutoa mwangaza katika matatizo mengi yanayoendelea kujitokeza ndani ya operesheni hiyo. Kwa kimbunge ule malipo kupitia mabenki hayana vinyume vizuri, lakini kwake waziri wa bajeti serikali na matumaini kutoka usaidizi wa wanabunge kwa kuboresha malipo ya mishahara ya watumishi wake kupitia mabenki. Operesheni inao miaka tatu sasa tangu kuundwa kwake. Taarifa, mimi Engumba Mulongo. Mengi sio ni nawe Billy Ivan Lutumba, waziri wa bajeti, alipendekeza ya mahojiano yaendeshwe mara na mara kati ya wizara yake na wanabunge wa taifa. Hiyo itaruhusu wanabunge kufikisha mahitaji ya wakaaji wa ngazi za chini kuhusu malipo ya mishahara kupitia mabenki. Michel Bongongo anahakikisha kwamba swali hilo ni, ni lazima sana katika maisha ya taifa, ndiyo sababu linalazimisha mahojiano ya kawaida. Kwake mwandalizi wa swali hilo wanabunge wa taifa wa kusaidikishwa na jibu ya waziri wa bajeti, wakati huo matatizo makali yana delea kujitokeza katika malipo yale ya mishara kupitia mabenki, anahisi mbunge Fabia Mutomba itaomba kusimika kamisheni ya uchunguzi wa ubunge kwa kutoa mwangaza katika swali hilo ni. Kwa hiyo mbunge Fabia Mutomba alipendekeza serikali isimike pia mwendo wa kuruhusu operesheni hiyo katika majimbo zote, siku mbili kisha kuondoshwa kwake katika kundi la ubunge wa UNC na washiriki wake, sababu mwanasiasa Steve Mbika alitoa maoni yake. Mbunge huyo wa taifa naisi azimio hiyo haina vinyume zidi ya kazi yake ya kisiasa, na tena anakumbusha kwamba amefukuzwa nyuma ya wakati sababu yeye binafsi alionesha nia kustobaki katika kundi hilo. Alisema hivyo katika tangazo mbele ya waandishi wa habari jana, siku ya ine, kunako jumba la raia apa mjini Kinshasa, akitoa maoni yake kuhusu azimio hiyo kiongozi wa chama cha UNC alihakikisha kwamba sio jambo la Vital Kamerhe peke yake, bali ni swali la vyama vyote vya upinzani. Hata hivyo, sawa vile kundi la ubunge la UNC na washiriki wake vyama vya upinzani vinajiandaa kuchukua hatua kali, tuwakali zaidi wamemba wake walioenda kinyume ya msimamo huo, wakijibu kwa aliko la mahojiano ya rais wa jamhuri. Na kuhusu mahojiano yale, kiisha makundi mbalimbali ya kiraia, mikusanyiko ya kisiasa wakuu wa makanisa, wakuu wa kiasili na mabalozi juma kesho watapokelewa na kusikilizwa moja kwa moja, wakuu wa mashirika ya kiserikali na ya kukaza demokrasia, kwa mjibu wa duru kutoka ofisi ya urais. Mazungumzo na ofisi ya uongozi wa ubunge yaliyotarajiwa leo hii siku ya tano yatafanyika kesho siku ya posho, ni sababu rais wa jamhuri anahudhuria leo hii katika mkutano wa juu wa Umoja wa Afrika. He, katika mtaa wa Kabambare kusini ya Jimbo la Manyema, watendaji wa kibinadamu wanajulisha kuwepo kwa zaidi ya wahami elfu kumi na mbili kutoka mtaa wa Fizi katika Jimbo la Kivu ya Kusini. Hao wanakimbia maovu ya wamai mai ya kutumba pa misisi katika mtaa wa Fizi. Wahami wale wanapatikana katika maeneo mingi, hususan pa Mutupeke na Mutuka katika sekta ya babuyu, wakikosa usaidizi wowote. Watendaji wa kibinadamu walikusanyika jana Pakindu wakionyesha limbovu wanamoishi moishi wahami wali. Ni tangu mwezi wa nne mwaka huu 2015 ndiyo zaidi ya wahami elfu kumi na mbili walifika ndani ya mtaa mdogo wa Babuyu Mtaani Kabambare, kusini mwa Manyema. Walifuata wengine wenzao karibu elfu makumi tatu waliokimbia, inakuwa hizi mwaka mmoja, vitendo vya ukatili vya wamaimai ya kutumba. Kufuatana na ripoti ya Ocha mwezi wa tano uliopita, zaidi ya manyumba makumi mawili ya wahami iliunguzwa na watu wasiojulikana Kitele endo kama kile kilifanyika tena mwaka jana 2014 wakati nyumba mia moja makumi mane na nane ya waami iliunguzwa Pakalonda, Kibuyu na Lukolo kufuatana tu na duru hiyo. Jambo kama hiyo huweza kuleta uadui wa wazi kati ya wakaaji wa mahali hapo na waami, habari iliyohakikishwa na mnyampara wa mtaa na gundi la raia ya Kabambare. Kwa kuepuka shida, watu wa msaada wa kiutu hulazimisha kwenda huko ku sekta ya babuyu mbele ya mwisho wa mwezi huu wa sita. Lengo ni kukagua matukio mabaya, kutafuta njia ya suluhisho, kusisimua viongozi na watendaji wa nyumbani kuhusu namna gani ya kuishi pamoja kwa amani. Nikiripoti toka Kindu ni mimi Rigoberi, Mandwani, Walumba, Radio Kapi jimboni hey, Mashariki. zaidi ya watu makumi tatu walishikwa na kupelekwa siku ya kwanza iliyopita na watu wenye silaha pangilima kijiji kinachopatikana kwenye umbali wa kilomita makumi ane na tano kaskazini ya Dungu Centre, kwa mjibu wa mwanamemba mmoja wa kamisheni ya haki na amani wa diosezi ya Dungu. Kumi na wawili miongoni mwa watu wale waliachwa huru kutokana na usaidizi wa wanajeshi wa FARDC. Hao wanajulisha kwamba walitumikishwa na waliowafunga wanaotambulishwa sawa wahuni Waganda waolera mengi kutoka utoka buna mwenzetu Martial Kiza vya Mungu. Kutokana na masemi ya kamisheni ya parokia ya uwaki na amani ya Dungu, watu wenye kushika silaha wenye kufananishwa na wahuni ya Uganda ya elera na wafugaji wa Mbororo wenye kushika silaha walijiingiza kunyumba mingi sana pale Ngilima bila kupiga hata lisasi moja, walipora vitu nyingi kama saki za mpunga, mchele nyeupe, mafuta ya ngazi na mbuzi. Abe Godefroi Mibongiloanda ya kamisheni ya parokia ya uwaki na amani ya Dungu anasema ya kwamba Wanajeshi ya FRDC ya sekta ya mapambano ya Dunguu iko nafuatilia porini awa wahasi, ndio kwa maana watu kumi na mbili kati yao walirudi tangu siku ya pili kuvijiji kata masua na makembe ku kilomita saba na mnane kaskazini ya Ngilima. Askari jeshi ya FRDC wako wanafuatilia hawa wahasi porini kaskazini ya Ngilima kwa lengo ya kugomboa watu wengine akiojewa. Administrator ya Dunguu Edmo Luka Kau, anasema ya kwamba anangojea ripoti kutoka kwa msaidizi yake pale Ngilima mbele apate kutamka neno moja kwa kuhusu hali bunya. Mimi Marshall Kiza ya Mungu radio Kapi, e jimbo ni Kivu ya Kaskazini. Hali ya usalama katika mtawa wa Likale inaendelea kushurutisha watendaji wa kibinadamu. Katika ripoti ya kia juma iliyotangaza siku tatu iliyopita, OCHA inajulisha kwamba kuna hatari ya ulinzi wa raia katika eneo la Ntoto sababu ya mapambano tangu juma nyingi kati ya makundi mbalimbali mbali ya Wamaimai. Msemaji wa OCHA jimboni Kivya kaskazini na anajulisha kwamba watendaji wa kibinadamu wanatayarisha kutokana na wakuu wa kiserikali kukutana na wakuu wa kiserikali wa jimbo kwa madai kuhusu ukosefu wa usalama. Ripoti hiyo ya OCHA inajulisha kwamba mapambano yale yalipelekea kuua kwa zaidi ya watu kumi, kujeruhiwa kwa wengi, bila kusababu maelfu ya wahami e. Na katika habari za utamaduni kwa kumaliza Maandamano ya muziki ya mwimbaji mubelezhi stromai yaliyotarajiwa mjini Kinshasa kesho siku ya posho hayataendeshwa tena. Ni kwa sababu za afya zilizopelekea kurudi haraka kwa mwanamuziki huyo barani Ulaya. Habari ilitangazwa leo siku ya tano na mwandalizi wa maandamano yale mwenyeji shirika la Pigma. Na huo utakuwa mwisho wa matangazo yetu ya jioni. Asante kwa wote waliojiunga nasi, lakini kumbukeni kwamba Matatizo mengi yanaendelea kujitokeza katika operesheni ya malipo ya mishahara ya watumishi wa, wa, wa serikali kupitia mabenki. Ndiyo sababu mbunge Fabien Mutomb anapendekeza kamisheni ya ngazi za juu ya ubunge isimikwe ajili ya kutoa mwangaza na kuepuka matatizo yale. Naye mbunge Steve Mbikai anaishi ya azimiwa ya kumwondosha katika kundi la ubunge la UNC na washiriki wake aina vinyume zidi ya kazi yake ya kisiasa. Wakati ule kiongozi wa chama cha UNC anasema sio jambo la Vital Kamerhe peke yake, bali ni swali la vyama vyote vya upinzani vyenye kupinga mahojiano ya urais wa na watendaji maniema. wa kibinadamu wanajulisha kuwepo jimboni manyema kwa zaidi ya wahami elfu kumi na mbili kutoka mtaa wa fizi katika jimbo la kivu ya kusini. Hao walikimbia maovu ya wamai mai ya kutumba katika mtaa wa fizi wakikosa usaidizi wowote kwa irini