jimboni Kivu ya Kaskazini kufatana na MONUSCO weni kumiliki silaha miongoni mwa wa hat wa APCLF nzo walitumia silaha kubwa kwa kushambulia maeneo ambamo kuna patikana raia. Mwendesha mashtaka mkuu wa korti ya hukumu ya kimataifa Fatou Bensouda anapatikana mjini Kinshasa, amezunguza leo na waziri wa mambo ya kigeni, amejulisha pia msimamo wa korti kuhusu mwendo wa Kongo ya kidemokrasia lukata kutoa raisi wa Sudan Omar el Beshir wakati aliwasili nchini humo watu wawili wamefariki, watatu wamenusurika, na wengine kumi na watatu wamepotea. Haya ni hayani matokeo ya msiba wa gari lojitokeza jana jioni kwenye ulalo wa Mai Ndombe mashariki mwa mji wa Kinshasa. karibuni kwa habari zetu. Monusco imetoa maoni yake kwa shutuma za kundi la wapiganaji wa APCLS Jumajana, kundi hilo la uasi lilishutumu Umoja wa Mataifa kushambulia raia wa Lukweki pa zaidi ya kilometa makumi mawili na Nyabiondo jimboni Kivu ya Kaskazini. Leo wakati wa mkutano wa kila juma wa Umoja wa Mataifa mjini Kinshasa, kamanda makamu wa majeshi ya Monusco amehakikisha kwamba hakuna siku askari wa Umoja wa Mataifa walitenda kama wanaoshutumiwa lakini wenye kumiliki silaha miongoni mwa wa asi wa kundi la APCLS ndio walitumia silaha kubwa katika maeneo ambamo kunapatikana raia kwa ajili ya kushambulia askari wa jeshi la taifa na wale wa umoja wa mataifa. Masimi ya jemadari Jean Bayo yalichukuliwa na Richard Junior Kamunga ni makundi ya wenye kumiliki silaha wa APCLS ndiye walitumia silaha kubwa katika eneo ambamo kwa wakaji zidi jeshi la taifa na Monisco. Pia tuna vitambulisho ambavyo vinaweza kuhakikisha masemi yetu, tunakuwa na angalifu kubwa kila siku kuhusu mahali wanakuwa sio zidi wakaji, lakini zidi wenye kubeba silaha kubwa ndiye. Ndege ya vita ya Monisko ilifika kuunga mkono askari wa jeshi la taifa akukwe makombora ambayo kuangusha kati ya raia Nilikuwa kati ya mkusanyo ya wenye kuongoza ndege na minajua yenye, ambayo minasema kuna mipango kadhaa zimeisha kuchukuliwa ili kuepuka ajali yote juu yetu kwanza, vilevile vile na kati ya wakazi. Silaha elfu mbili mia tano za kila aina zinangojewa pa Ituri katika kipindi cha kwanza cha operesheni ya kupokonya raia silaha kwa utashi wao. Kampeni hiyo imeanzishwa rasmi leo mjini Bunia na waziri wa mambo ya ndani Richard Muyesh na usaidizi wa mpango wa Umoja wa Mataifa unaohusika na maendeleo PNUD kwa kifupi. Waandalizi wameahidi kutofuatilia watu watakaotoa silaha kwa utashi wao. wakati wa kukomeshwa kwa operesheni hiyo haujajulikana mapatano mengi nawe isa kremo yopi raia wa moja walirudisha silaha aina aka 47 na wengine silaha kubwa. Siku ya tatu hii wakati ya sherehe ya kuanzisha hiyo mpango walitoa hizo silaha mbele ya watu wengi. Wamoja walipewa pikipiki piki na wengine chombo ya kusaga unga na mabati. Liwali ya jimbo ya mashariki Jean Bamanisa anasema inafaa kila raia ya Ituri kufahamu kwamba muda ya kutumia silaha inapita, na alitangaza kwamba Ituri inakuwa mahali hakuna tena matata. Upande wake mwaziri anayehusika na mambo ya ndani Richard Muyege anasema wenye watarudisha silaha kwa utashi hawatafuatiliwa na sheria. Habari hiyo imehakikishwa na mwendesha mashtaka ya mahakama ya kijeshi kwa Ituri, Meja Kumbu Ngoma. Shirika ya Umoja ya Taifa inayohusika na maendeleo PNID kwa kifupi inatoa dola elfu mia nne ya Amerika kwa kutimiza hiyo kipindi ya kwanza ya kupokonya silaha. Richard Muyeshe anasema serikali ya Kongo inaongoja pesa kutoka wasaidizi wengine kwa kuendelesha hiyo mpango. Bunya, Isaac Remoyo pe Radio Okapi. Aksanti kwako Isaac. Tujelekeze jimboni Katanga, kwa kujulisha kwamba ujumbe wa pamoja kati ya MONUSCO na jimbo la sita la kijeshi ulitembelea jana paka mina, kituo cha mpito cha wapiganaji wa zamani waliotokea jimboni Kivu ya kaskazini, shabahani kuchungua hasa hali wanayopokelewa. Melezo mengi na we Denise Mayo wapo zaidi ya wapiganaji wa zamani elfu moja mia moja kati yao wanawake makumi tatu na nane wamewasili tangu wiki moja eneo ya kituo cha askari jeshi cha Kamina. Wapiganaji hawa wa zamani wanatoka katika vikundi mbalimbali vilivyopigana hapo awali na wa M23 katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, ni kama vile kundi ya raia mtomboki, APCLS, FPC, FPD na Nyatura Nyiragongo. Kati yao kuna watoto. Kamanda wa jimbo la sita la kijeshi aliwaomba wajisikie kuwa kwao, kwani ni Wakongomani. Jemadari Mbwaya Masiona Nafasi munakotoka ya, ni mbali na hapa. Hali ya utamaduni na tabia inaweza kuwa mbalimbali mimi mbali. Kama anayehusika na usalama jimboni, ninawaomba kulinda usalama na kuheshimu mipango yote watakayowapa. Kwa upande wake, kamisha wa wilaya ya Olomami angetamani kuona wapiganaji hao wa zamani kutotawanyika mjini bila ruhusa. Upande mwingine Kamanda wa jimbo la sita la kijeshi aliwaamuru maofisa wa jeshi pale Kamina kuheshimu wapiganaji hawa wa zamani toka Lubumbashi. Denis Mayo, Radio Kapi. Kama vile tuliwaelezea katika vichwa vya habari, Bi Fatou Bensouda mwendesha mashtaka mkuu wa korti ya hukumu ya kimataifa yupo mjini Kinshasa. Amepokelewa leo na waziri Raymond Chibanda anayehusika na mambo ya kigeni. Wamezungumzia kukazwa kwa ushirikiano kati ya kituo chake na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Bi Bensouda amejulisha pia msimamo wa korti kuu ya kimataifa kuhusu mwendo wa Kongo ya Kidemokrasia ambayo haikutoa rais wa Sudan Omar El Bashir anayefuatia sisi tulizungumza na serikali ya Jamhuri ya Kongo. Tunajua sasa kama ilikuwa shida kabisa juu yao, lakini serikali ilituhakikishia kuwa hawakujulishwe mbele. Maana yake serikali alishangazwa. Sasa tunaangalia jinsi tunaweza fanya masiku ijayo juu ya kuepuka hali hii. Kwanza mimi ni mara ya kwanza kwa asili hapa Jamhuri ya Kongo sawa mashtaka wa Korti Kuu ya Kimataifa. Ziara yangu ni juu ya kuongea na wakuu viongozi hapa Jamhuri ya Kongo juu ya ushirikiano, kwa sababu kazi yetu hapa bado malizika. Kuna mengi ya kufanya, tunaendesha uchunguzi muda kwa muda. Ni muhimu kuimarisha madai yetu na ushirikiano na serikali ya Jamhuri ya Kongo. Basi moja ndogo imeanguka katika mto Mai Ndombe jana jioni. Mto huu unapatikana payapata kilomita kumi mashariki mwa mji wa Kinshasa. Jambo kutoka polisi ni kusika na mwenendo bora barabarani limejulisha kwamba watu wawili wamefariki, watatu wamenusurika, na wengine kumi na watatu wamepotea. Dereva alikuwa akiongoza gari haraka, ndio sababu kubwa ya msiba ule. Kutoka mba Mbakana Clarisse Muswamba wa Radio Monku atutumia taarifa inayosomwa na, na Rigobert Yumandoni. Bisi ndogo ilitoka jiji la Dumi kunako Plateau ya Bateke jana kisha mchana, ilikuwa inajelekeza Kinchasa ikibeba watu nane, kufuatana na duru ya polisi. Yusikao na njia kisha dakika makumi mawili gari hii ilimaliza safari yake ndani ya muto Maindombe, kufuatana tu na duru hiyo. Bisi hiyo ndogo ilikuwa na haraka sana, paulalo Maindombe ilikonga beton ya ulalo na kuingia kwenye muto. Matukio ni vifo viwili, waliopona watatu, na watu kumi walipotea. Kati ya miili inayotafutiwa kuna ile ya dereva na msafiri mmoja, kufuatana na polisi. Waliopona ni mwanamke mmoja na wanaume wawili, kufuatana na duru ya nyumbani. Wakaaji utafuta miili isiyobado onekana. Tuwajulishe kama hii ndiyo ajali ya tano kunako ulalo ule unaokuwa kwenye hali mbaya sana, na hii muda wa siku makumi manne. Hatimaye mawaziri wa nchi kumi na mnane za mpango wa Kradat wanaohusika na kazi wamekutana leo katika kikao cha makumi matatu na mnane cha kawaida cha baraza la kiserikali mjini Kinchasa. Kradat ni kituo kiserikali cha Afrika kinachohusika na mambo ya kazi. Ofisi yake inapatikana pa Yaunde nchini Kamerun. Kituo hicho kiliundwa mwaka wa elfu moja mia kenda makumi sita na tano kwa ombi la ofisi ya kimataifa ni kuhusika na kazi bit kwa kifupi nos Kifedha wa shirika la TNUD Kradati natoa mafunzo kwa ma inspecta na wachunguzi wa kazi. Pia inakazo ushirikiano wa kiufundi kati ya nchi zenye kwa wanamemba. Basi, hali ya uongozi wa kazi ni gani nchini Kongo ya kidemokrasia? Tusikilize waziri mkongomani anayehusika na kazi, Modeste Bahati mbele ya mikrofoni ya Innocent Olinga. Tunakuwa na tatizo mengi kati ya sekta ya kazi, kati ya jamhuri ya Kongo. Kuna maneno mengi yanapasha kutimizwa, lakini minaweza sema tangu sisi tulichukua madaraka, kuna mabadiliko fulani, ijapokuwa kuna maneno ingine yanaomba kufanyiwa. Tunakuwa na mainspekta ama wakaguzi wadogo wa kazi nchini mzima, tunakuwa tuna wakaguzi mia mbili kumi moja na tano, ambaye wengi kati yao wameisha timiza umri ya mwisho ya kazi, kwa hiyo tunapasha kuongeza idadi yao. Ndiyo maana serikali ni kuchukua hatua ya kuajiri wakaguzi ama wainspekta wa, wa kazi elfu moja watasaidia sisi kufuatilia vizuri mahali popote makosa zidi haki ya wafanyakazi, vilevile haki ya waajiri ama wasimamizi wa makazi, en matiere de respect du droit des employeurs. Jueni kwamba jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inachukua leo uongozi wa baraza la Kradat na Hondu. Mwisho wa habari zetu, aksenti kwa waliojiungana nasi.