Uaa zukunaakaribuni mpendo wa msikilizaji wa habari, tunazo katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza pateni mtasara wa habari zenyewe. Kinshasa, kuhusu mikutano ya taifa iliyojulishwa na Rais Jamhuri wa Kongo Demokrasia Waziri wa upashaji wa habari na vituo vya habari pia msemaji wa serikali anatoa mwangaza na kuhakikisha kama Rais Joseph Kabila ni yeye peke yake huenda kuandaa mikutano. Kwa upande mwingine, katibu mkuu wa wingi wa urais Minaku aliendelea na kupokea chama cha siasa mbalimbali, lakini Vitali Kamere wa ANC anapinga ukamilifu huo. Ulimwengu mzima unasherekea leo sikukuu ya mtoto askari tarehe kumi na mbili mwezi wa pili mwaka elfu mbili na tatu Ukuweza kuingiza watoto katika jeshi na akatumia inapingwa bila shaka na mashirika ya kimataifa UNICEF, MONUSCO na mengine. Katika jimbo la Kivu ya kaskazini, ya pata waendesha mastaki makumi tatu wa vyumba vya kisheria wanajiuliza namna gani watakwenda kutumia katika makurti ya amani, ambapo waliotajiwa na kurti na hatua iliyosainiwa na rais wa jamhuri. Habari kamili kama vile tuliwajulisha kuhusu mikutano ya taifa iliyojulishwa na rais wa jamhuri, waziri wa upashashi wa habari na vituo vya habari, na pia msemaji wa serikali anatoa mwangaza na kuhakikisha kama ni peke yake rais wa jamhuri Joseph Kabila, ni yeye huenda kuandaa mikutano zile. Ndivyo liweza kukishiwa na bwana Lambele Mende ambaye alijulisha kama uhuru na isiyokuwa na kiserikali uchunguzi huenda kufanyika kwa wakati huu, kati ya vyama vya siasa au makundi ya siasa sio kamilifu. Lambele Mende yupo njiani mwa simu na mimi Engumba Mulungu Rais wa jamhuri anapanga mashauriano kwa ajili ya kurudi kwa umoja na upatanifu nchini kwa kuona vitisho ambavyo vinaendelea kuzidi na lengo ya kushambulia uadilifu wa nchi yetu. Kulingana na mawazo hii, vyama vyote vya kisiasa mashirika za raia vinaitwa kujikusanya kuzungumuza kwa ajili ya kutayarisha mahitaji zao juu ya mashauriano yale, ili kukue umoja na ustawi wa wote. Ni kwa lengo hiyo ndiyo machama za kisiasa na mashirika mbalimbali mbali, wingi wa urais PPRD na wengine wanakuwa wanajikusanya. Maana yake haipashe kutofafanua, mwanzilishi wa mashauriano yenyewe ni rais yeye ye peke tu, na ni yeye peke ndio ataonyesha gisi mashauriano yataendeshwa. Yote ambayo inafanyiwa sasa ni mashauriano wala mazungumuzo ya kipekee gisi mashauriano zingine yataendeshwa kwa ajili ya kusaidia rais kuimarisha upatanifu ambayo nchi inayo, lazima ili afike kugombanisha vitisho vyote na kwa upande mwingine, katibu mkuu wa uwingi wa uraisi anaendelea na mahusiano pamoja na viongozi vya siasa kwa shabaha ya mkutano wa taifa huenda kuandaliwa na ambao uliweza kujulishwa na rais wa jamhuri Joseph Kabila Kabange. Leo siku ya pili, wana memba wa union poula nation inc kwa kifupi, wa upande wa upinzani. Chama hicho kilipashwa kupokelewa leo hii na Aubin Minaku. Vyama vingi vya upinzani kama vile INC ya Vitali Kamere inapinga ukamilifu ya wale wenye kuchungua vyama vingine kwa mkutano ule, ni kusema madaraka yao, Evariste Boshabe na Obeminaku. INC inakubali hatua ya mkutano ule wa taifa ambao huenda kuchungua mambo mengi yenye kuelekea nchi. Vitali Kamere, reprezenti wa INC Rais Kabila, Kabila alikubali mwito ya watu wote kutokea tarehe kumi na tano ya mwezi wa kumi na mbili ya mwaka jana, alipatia uhimu kwa mazungumzo yenye itakusanisha watu wote, kama ndio hii obemi na kuna kuna boshave ndio wameanza fanya niuzuni kabisa, kwa sababu iovyo vitu vinapashwa kupitikana, ni rais yeye mwenyewe ndiye alisema ataleta namna gani hii mazungumzo itapitikana, sivyo kabisa, ndiyo mambo inapashwa fanyika. Nchi ina shida nyingi, vita ngambo ya mashariki, shida ya kuhakikisha utawala. Rais yeye peke anajua kama hakuna kabisa umoja na juu ya kuitafuta, sivyo ndio inapashwa fanyika hii, na namna yao ya kufanya mambo ni mchezo juu ya kuzuia u... u isimalize si kazi yake ya, ya kuchagua msemaji. Tukiwa tu kwa upande wa upinzani, vyama vingine vya siasa sawa vile UDPS ya Tshisekedi kinatupilia mbali uhusiano huenda kufanyika saa hii, na pia mkutano huenda kufanyika na ambao ulijulishwa na Rais Joseph Kabila Kabange. UDPS inajulisha leo hii kama haijui Rais Joseph Kabila ukamilifu wa kuongoza mikutano zile IDPS na kataa kushiriki. Brino Mavungu, katibu mkuu wa IDPS. UDPS hataenda hata kidogo kwenye mazungumzo hata majadiliano ambayo inakuwa na lengo ya kugawanya madaraka, kwa sababu raia alikuwa ameisha kuchagua viongozi vyake. Kwa wakati huo kumekuwa marafiki wengine wa kisiasa wanajaribu kualika chama chetu kujiungana nao. Tunawajulisha kwamba UDPS hatakuwa kati ya wale wataenda kwenye mashauriano yale. Kuna marafiki wengine wenye kusema wao ni wapinzani na wanaomba kukutana na rais wa jamhuri ambaye alichaguliwa Etienne Tshisekedi, na sisi kujibu waziwazi wazi wazi kwamba bwana Tshisekedi sipo tayari juu, no, no, ya kuwakaribisha kwa ajili ya kuongea kuhusu mashauriano yenyewe. Kusema kwamba mashauriano hii inaweza kusaidia chama cha UDPS kuthibitisha tena maoni yacho, sisi hatuwezi kuitika, kwani gisi matayarisho ya mashauriano imepangwa na mwenye kualika mashauriano yenyewe ni bwana Kabila. Mpaka kwa namna hii hatuwezi kuitika. Kujulisha kama UNC iniopula nasio ya Vitali Kamere haikujelekeza tena kwa Obeminaku. Upinzani ulipashwa kukutana leo hii, siku ya pili, kwa shabaha ya maoni mamoja, kulingana na uhusiano wa wingi wa uraisi jimboni Kivu ya Kusini. Kuhusu kuwaingiza na kuwatumia watoto wa makundi katika makundi na inikuwa na silaha inchini Kongo ya Kidemokrasia, inaendelea hayo ndiyo yalijulishwa na shirika BVS Lewi siku ya pili tarehe kumi na mbili mwezi wa pili mwaka tunao ikiwa hivi siku kuu ya kimataifa kwa kupinga kuwaingiza watoto shishini. Hatua hiyo inaendelea ya kuwaingiza watoto katika makundi yenye masilaha, ingawaje serikali ya Kongo kidemokrasia na wasaidizi wake UNICEF MONUSCO, katika sekta ya ukingo wa watoto na mashirika mengine yanapinga hatua ile. Flori Mobandilwa wa ofisi akiwa ofisa wa UNICEF ya usikane na ukingo wa mtoto anajieleza. Kuna maeneo ambamo hatuwezi tukafike, ni kwa mfano wilaya ya Shabunda. Tumefaulu tu kuingia matili Shabunda santre na lulingu peke yake. Kusitokamilishwa na kufaulu kwa mpango wa kuleta amani ambao unaongojewa na wote haukuturuhusu kuendesha kazi na kuleta jibu inayofaa kwa shida za watoto ambao walitoka ndani ya jeshi na makundi yanayomiliki silaha, na vinyume vya hali hiyo ya kusitofaulu kwa mpango huu wa kuleta amani una kutawanywa kwa makundi yanayomiliki silaha, ni kama vile wilayani Kale Uvira, ambako watoto kadhaa ambao tulikuwa tulihudumia wakati wa kutoka ndani ya makundi hayo walikutwa tena, walikamatwa mara ingine. Kuna shida ingine ambayo inatutatiza nayo ni kusitokuwa na pesa kwa muda mrefu. Tunapewa pesa kwa muda wa miezi sita au mwaka mmoja tu Alikuwa pale Flori Mobandila, ofisa wa UNICEF ya usikai na ukingo wa mtoto kutoka mjini Bukavu pa Mobai Mbongo, eneo lenye kupatikana pa kilomita makumi na tano na mji wa Guadolite. Kunapatikana wakimbizi wengi kutoka Central Africa. Kulingana na maoni ya komisa wa disiki ya Norubangi wili Isekusu, idadi yao ni watu elfu ine wakiwamo watoto na wanawake na pia wa mama basi wanajaa sana ni tangu sasa juma moja walikimbilia, walikimbia wauni wa Seleka wenye kuwaongoza, wenye kuongoza eneo la Basekoto. Kati ya wakimbizi wale kunako wagonjwa walioumizwa, na wengine wanagonjwa sababu wana malisho mabaya. Wili Sekusu, kiongozi cha Mobaii, anajieleza mbele ya mikrofoni ya bibi Beatrice na bindi tuka nasaidia wenye hali yao iko mbovu sana. Ni kusema wanakosa biote. Watu wenye waliacha makwao wameeneza masiku tatu, walilazimia vuka ngambo yetu, wanaacha biote. Muhabari ya mwisho, kuko wenye wako nakwia twambia kama wapiganaji wale wako na pora mabitu zao kule ngambo. Kuko pasta Umoja alipigwa vikali kwenye wagombanaji sababu hakupenda kuonyesha fazi enye walificha magari zenye walikuwa na zitafuta. Tujueni ya kwamba kuko watoto wenye wanaacha nchi yao, inapita masiku kwa kufika hapa, wanakosa mavazi, wako na lomba vyakula kwenye watu wengine waliwapokea kwenye majamaa, lakini nao wanakosa gisi wa kuwalisha. Asubuhi hii tulizungumuza na watu wa immigration walitufahamisha kama idadi ya wakimbizi imepita elfu ini. habari ile ya wakimbizi kutoka Africa. Ilijulishwa kwa viongozi vya serikali kuu Kinshasa na asr -eh. Jimboni tuzarudia tu, tu, tena bario yo. Mpaka nyamba yongo eh, katika jimbo la Kivu ya kasikazini. Rishakama wakaji wabuhuyo ni wenye kupatikana porini. Wengi wao ni wanakaa katika manyumba kisha kuchukuliwa kwa mji ulioongozwa na FARDC, au wanaogopa mitutu wenda kutoka na ngambo zote mbili kati ya FARDC na wamaimai wa Pareco. Mapambano yaliendelea mpaka kati ya mchana kati kwa upande wa ndwali katika shamba la wanyama Virunga waami wanakusanya pakamandi na kikuyo na jimboni Kivu ya Kaskazini. Tena yapata waendesha mashtaki wa vyumba ambavyo waligeuzwa kuwa waamzi, wanangoja vikaratasi vyao kwa kuwajulisha katika korti za amani gani watatumika. Hawalitajwa katika madaraka yao na dikriti, yani hatua iliyosaliwa na Rais wa Jamhuri. Kunapita sasa mwaka mmoja, viongozi kisheria vinajua jambo lile. Basi katika ripoti ya mwandishi wetu Gabriel Wamenya, tusikie mengi na mbele ya kijioni na Bibi Sifa Maguru wako mahakimu makumi mawili na wawili hapa Goma, watano pa Butembo na kumi na moja pa Beni. Na wote hawajachukua madaraka yao kama vile waamzi tangu sasa mwaka moja. Mahakimu wale wanasema kubaki kiwanjani, sababu shauri kubwa la mahakimu linachelewa kuwapa vibarua na kuwatuma mahali pa kazi. Kwa hiyo wao hawawezi kutumika kama vile waamzi na hata kwenye korti kama vile mahakimu nao viongozi wa sheria hapa Goma wanasema kama tatizo hilo siyo tu kwa jimbo la Kivu Kaskazini, sababu waamuzi wote walitajwa na raisi wanapashwa kutumwa kwa kazi na shauri lao kubwa. Jambo lingine linalosababisha kuchelewa huko ni kwamba maprezidenti wa korti hizo ndogo wao pia hawajatajwa. Sasa ni wakati gani yale yote yatafanyika? Jibu litatoka kwa viongozi kuu wa sheria. Goma, Sifa Maguru, Radio Kapi.