Abari zetu Mukunda. Karibuni, nafateni kwanza vichwa vikubwa vya vi habari zenyewe. E, Kinshasa, baraza la bunge la taifa, wanabunge la taifa walikuwa katika msangomano leo hii. Maandamano ya raia kuhusu kutokuweko uchunguzi wa sheria kuhusu uchaguzi yalikuwa raia ilipambana na polisi la taifa, na katika bunge la taifa kulikuwa minyororo ya filimi kati ya wanabunge wa upinzani ndani ya bunge. Jimboni, jimbo la Katanga linazidi kukubali kama haiwezi kabisa kuitika ugawanyi wa maeneo ya kujitegemea jimboni mule. Hayo ndio yajulishwa leo hii na presidenti wa inafeki Gabriel Kyungu wa kumwanza katika mkutano na wapasha habari. Jimboni Kivu ya kaskazini hujulisha kama kiongozi cha mwenye kuhusika na makubaliano na uchunguzi wa makubaliano ya Nairobi kwa wakundi lile zamani la wapigano waoni M23 aliweza kujiuzuru uyo katika kibarua chake cha tarehe kumi Januari mwaka tunao, anajulisha kama hapendi kuendelea sababu serikali ya Kongo haikukubali na kuheshimu mipango iliyochukuliwa Nairobi. Rene Abandi amejiuzuru. Habari kamili. Mkutano wa baraza la bunge la taifa kunako baraza la bunge ulikumbwa leo hii, siku ya kwanza na hali ya uwasiwasi ya fujo kuwa bila shaka saa fulani kuachishwa saa fulani na kuanzishwa nyuma ya mchana kati. Hali hiyo ni kinyume kibaya cha maandamano ya wanabunge la taifa wa upande wa upinzani katika chumba cha mikutano mikubwa. Wanabunge hao wa upinzani, kwa milio ya filimbi kubwa na ya kuendelea, walitamani hivi kuzuia kutokuweko uchunguzi wa sheria kuhusu uchaguzi. Taarifa ya mwandishi wetu, mimi Engumba Mulongo, mengi sion chafate na vivi karinda muso Kiongozi wa bunge la taifa aliweza tu kuingia katika chumba cha mkutano na kujulisha kiini chake. Kisha wapinzani walipiga filimbi hapa na pale, kulikuwepo misukumano ijapokuwa fujo. Kiongozi wa bunge la taifa aliendesha mkutano katika hali isiyo kawaida, katika lugha la Kifransa na lile la Lingala. Obaminaku alijulisha kwamba uchunguzi wa sheria ya uchaguzi una lengo la kusaisha makosa ya mbele, lakini maoni yake haikukubaliwa na wapinzani wamepinga mabadiliko ya sheria yenye kuelekea uchaguzi, kwani ina hatari ya kudumisha madaraka ya rais wa sasa. Ni katika hali hiyo ndiyo kunaendeshwa mkutano wa leo. Upande wote wa upinzani kwa jumla uliweza kukutana leo hii, siku ya kwanza hapa mjini Kinshasa na kuambatana na kupingana na polisi la taifa ambalo lizuia maandamano ya kupinga uchunguzi wa sheria uchaguzi kunako bunge la taifa mamia na mamia ya wanachama wa vya siasa mbalimbali pamoja na viongozi vyao, hakupata namna ya kuweza kufikia mpaka kunako jumba la raia, yaani Palais du Peuple, na hiyo kulingana na idadi nyingi ya polisi la taifa iliyozuia wasiingie. Taarifa ya mwandishi wetu Askizivi hata mengi sizoni tafati na bibi Karinda Muso. Ni katika barabara enseignement tani Kasavubu ndio atari polisi walipambana na mamia ya wafuasi wa vyama vya upinzani. Jaribio la waandamanaji la kuvuka kizuio kilizo kilicho simikwa na polisi halikufaulu, kwani atari polisi waliokuwa na silaha kubwa kubwa waliwasambaza na gezi. Karibu wanabunge wote wa upinzani wakivaa suruali za aina ya jini wamesema kwamba wapo tayari kupambana na, na polisi ili mpango wa kubadilisha sheria ya uchaguzi ushindwe. Katika maandamano Jose Makila aliondoka katika woga na kubadili na kukabiliwa na gezi, akishtumu kuona vyumba vya vyama hivyo vilishambuliwa na moshi ya gezi. Wengi kati ya waandamanaji ni wafuasi wa chama cha MLC cha Jean-Pierre Bemba, wale wa UNC wa Vital Kamerhe, wa MLP wa Frank wa ADT, wa Jose Makila, na wale wa eside, chama cha Martin Fayulu. Kuhusu hali hiyo iliopitika, uwingi wa uraisi unajulisha kama siyo hatua ya kushambulia upinzani ni hatua ya ukingo wa amani, kwani iliweza kuendeka na kufanyika katika madaraka ya wale huenda kulinda raia na mali zao. Mwanabunge wa upande wa upinzani Daniel Fora anajieleza. Katiba ya nchi yetu inalomba kwa serikali ya Kongo na mavyumba vya usaidizi wapate kutia amani mahali wananchi wanapatikana, siyo ushambulizi kwa ajili ya wananchi au wakaaji. Ni kutafuta gisi ya kuleta amani na kwa gisi katiba ya nchi ipate kutembea kama upinzani upendezwe na mambo fulani kupitia sheria, wajue kama katiba ndiyo imeunda bunge la taifa ndiko mazungumuzo yote yaendeshwa ya, ya nchi, siyo barabarani ndiyo yapashwa kuchunguzwa. Sijue namna gani mambo hayo yatachunguzwa kufuatana na maandamo ya, ya ilyofanyiwa leo barabarani bila ruhusa. Walipotenda hivyo, hawatapata walichotafuta. Katanga inaendelea kusema hapana kwa hatua ya ugawanyo wa jimbo kwa mitaa. Na ni juu ya hayo chama cha siasa Union Nationale de Federaliste di Congo inafeke kwa kifupi, kiliandaa maoni ya kupinga mpango huo wa ugawanyo wa maeneo ya kujitegemea jimboni Katanga. Hayo ndiyo julishwa na prezidenti wa chama inafeke leo hii siku ya kwanza Gabriel Chungu wa kumwanza wakati wa mkutano wake na wapasha habari mjini Lubumbashi. Uyo alijulisha kama anahitaji kupata milioni tano ya sahihi ili mpango mpangwa ugawanyi wa mitaa usifanyike jimboni Katanga. Gabriel Chungwa Kumwanza bela mikrofoni ya Yapole Munanga. Hatutaki kutukatakata, hatutaki watoto wakataka, wanapenda kukaa fashi moja. Hatuwezi kufanya rebelion na constitution, lakini na constitution nayo inasema tunaweza kurudia sawa mbele, kama tukapenda. Na kwa kupenda nafaa tunaonyesha ile kuwa wakubwa wa masena na nani na parleman kusema nini, kuenda kupeleka signature petition yetu. Tutafanya jo vile wakubwa waitu wanasema kama, amuko dakor, kama mwitike ufanye petiso tutakusanya ya kuomba turudie saa zamani. Haiko rebelion pana, ni vile wanafanya wao wenyewe, wanapenda vile tufanye. Konstitution linasema inafae kuwa masinyature sami elfu mia moja sio, tutafanya 5 million milioni tano, juu ya kusaidia upesi upesi, na hapa ndiko na kuambia tuisha kwanza Tubaki jimbo ni mule Katanga kwa kujulisha kama wazee wa moja wa Kamina katika eneo la Olumami. Kwa mfano wazee wale wa Kamina wanakubali mpango wa ugawanyo wa maeneo ya kujitegemea, moja wao akiwa chef de travaux mwalimu Norbert Mbayo Kubuya alihakikisha kama ikiwa mji mkuu wa jimbo la Olumami, mji wa Kamina huenda kuendelea. Tumsikilize. ni jambo mzuri juu ya maendeleo ya Kamina, tu. Kamina Partire ya Kamina kuko ndia ya kwenda Malemba, kuko ndia ya kwenda Ilolo, kuko ndia ya kwenda Kanyama, kuko ndia ya kwenda Kabongo, kuko ndia ya kwenda Lumbasi. Kama maandia yote ile, tutapata chakula ya kuenea, baada pa kufa njala, tutakuwa raditaye mzuri sana na kama kuko ma na mamiguini eh, environna kuko mwaye ya Kamina idekole dekupage ja grand Kivu en provinces Kiongozi hausikana mipango za uchunguzi wa makubaliano ya maoni ya Nairobi kwa upande wa uuni wa zamani ya mventroi Alijiuzuru katika kibarua cha tarehe kumi Januari iliyosailiwa pa Kampala nchini Uganda, iliyotumwa kwa kiongozi kundi lile zamani la uni Rene Abandi. Kibarua kile kinanurusha sababu ya kujiuzuru ni kutoishiwa makubaliano yaliyosailiwa pa Nairobi na serikali ya Kongo Kidemokrasia inayoshutumiwa kuandaa kuwarudisha wapiganaji wa zamani M23 na kuenda kinyume na maoni ya Nairobi. Kwake Francois Mwamba mniorazi ausikani na uchunguzi wa makubaliano ya Nairobi. Kwa upande wake anasema kama ile ni uongo. François Mwamba njani mwasimu na Vivjizel Kaj Première chose je prends acte kwanza nimefahamu na kitu cha pili nimetambua ya kama yote yametokana na shida kadhaa kati ya chama cha hapo awali cha waasi wa M23. La tatu ni kwamba sababu zinazotolewa kuhusu namna ya kuwarudisha nchini Kongo hawa wanamgambo mgambo ni za uongo, kwani operesheni hii iko ikifanyika chini ya mkataba wa amani, na swali la kujua ya kama watu hawa wako wakirudishwa nchini kwa utashi wao au hapana, sila kuleta ubishi wowote, ni usingilizaji mtupu, kwani Kongo inaendelea kushikilia kwa ujumla mikataba iliyo saini huko Nairobi mnamo tarehe kumi na mbili Disemba. Mambo madogo madogo ambayo hayajatimizwa bado yatashughulikiwa na kumalizwa. Hatuna lazima ya ushauri wowote ili kuheshimisha saini zetu binafsi. Francois Mamba alihakikisha kama mpango wa amani na ushirikaji utaendelea na serikali ya Kongo Kidemokrasia utaendelea ingawaje kujiuzuru kwa Reneba Abandi na ndipo tunakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Kipindi cha jioni, kwa niaba ya fundi wa mitambo mimi Kindu na kundi lilizo kuandaa taarifa hiyo Ilenya Mwinyi, tunawapigia asante sana na kuacha katika mikono ya bibi na Nabolodra atakaongoza vipindi vingine. Tunasema asante, jioni njema, kwa heri.