ina matatizo mengi katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Hata hivyo, sababu ya ushirikiano waku wa wakuu wa maeneo ya chini, katibu mtendaji wa waseni katika jimbo hilo na matumaini ya kufaulu kwa operesheni yenyewe. Shirika ya afya ya chini katika vijiji Sanru inaomba ukingo wa hanga wa ubakaji, mmoja wa njia ya kuambukizwa kwa ukimwi, ni katika mpango wa kuonesha hali ya ugonjwa ule katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na juhudi zilizotimizwa katika mpango wa kupinga ukimwi. Wapiganaji wa kundi wa maimai Samba wanadhibiti tangu siku ya ine ya eneo la madini la Muchacha katika lokalite ya bange daidyo, mtaani Mambasa. Kamanda wa Fardese wilayani Ituri anashutumu mapatano kati ya wapiganaji na wakaji wa eneo hilo yanayozuia kuendeshwa kwa operesheni za kijeshi katika eneo hilo. Oh, Tume ya uchaguzi uru SENI ilianza jana popote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo operesheni ya kuonesha daftari za muda za wachaguzi katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Operesheni hiyo ina matatizo ya kiufundi na ya kuwasili katika vyumba vya SENI pamoja tena na matatizo ya usalama. Hata hivyo, katibu mtendaji wa SENI katika jimbo hilo, Rafaeli ya Kilimali, na matumaini ya kufaulu kwa operesheni yenyewe, hasa sababu ya ushirikiano wa wakuu wa maeneo ya chini mbele jambo la, la pekee katika operesheni hii ndani ya jimbo ni swali la wakimbizi. Mnaona, wakaaji wa tarafa zimoja wanakimbia vijiji kila siku. Hiyo ni tatizo tunayokutana na, tunapaswa kuishinda na kuwezesha wakaaji wale wote kuhudhuria uchaguzi. Tatizo lingine ni ukosefu wa njia. Tukikamata kwa mfano tarafa ya Walikali, kwanza ni kubwa tena haina example, barabara kutoka ofisi iliyo kwenye senta ya kijiji wamoja, wanatembea muda wa siku saba kwa mguu ili wafike, kwa mfano pale Usala. Hii e ni groupement moja ya tarafa hiyo. Ni vigumu kweli, ila tunaangalia namna ya kufanya example, ili operesheni ipitike huko. Pia operesheni hiyo itadumu siku kumi na tano. Kwa kifupi hapa mjini Kinshasa, mawaziri wa zamani na waliotajwa katika serikali Matata Mponyo ya pili walibadilisha madaraka katika wizara zote. Leo hii siku ya ine kama katika wizara zimoja maandamano aliendeshwa katika kimya, sivyo katika wizara zingine, wapendelevu wengi wa mawaziri wapya walikuwa katika furaha na shangwe. Shirika ya afya ya chini katika vijiji Sanru inaomba ukingwa wa wahanga wa ubakaji. Kwa mjibu wa Philip Lukanu, kiongozi makamu wa mradi huo anayehusika na ugonjwa wa ukimwi, ubakaji ni moja kati ya njia ya kuambukizwa kwa ukimwi, lakini watu wafanya ngalisho na hali ile. Ndiyo sababu ya mwito anaotoa katika majem, majimbo tano za nchi yani Katanga, Kasai yote mbili, Bandundu na Bakungu. Ni katika mpango wa kuonesha hali ya ugonjwa wa ukimwi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na juhudi zilizotimizwa katika mpango wa kupinga ugonjwa ule. Taarifa Jacqev Molima mengi sioni nawe Karinda Mutu. Wahanga wa ubakaji wanaweza kuwa katika hatari ya kuambukizwa ukimwi. Kwa hiyo, kufuatana na shirika Sanru, ni muhimu kupeleka kwanza wahanga wale kwenye vituo vya afya kusudi watunzwe kama inayostahili, kabla ya kufikisha swala mbele ya sheria. Ni mpango wa kuamsha zamiri ya raia, amesema Bi Lilian Kazadi, kiongozi wa chumba kinachohusika na mambo ya ubakaji wa wanawake. en fait, c'est ça notre. Hakika, hii ni kazi yetu. Tunataka raia wafahamu vizuri, waweze kuamka kuzunguka kuhusu swali hilo la ubakaji, kwani ni moja kati ya njia za kupata ukimwi. Lakini watu wanaweza hau. Na usaidizi wa mfuko wa ulimwengu Sanri inakubali kuharikisha mpango kitaifa wa kupiganisha ukimwi, ikizidisha juhudi dhidi ya mbinu za kuepuka ugonjwa huo na kurahisisha wagonjwa wapate dawa. Inaonekana kuwa juhudi hiyo inatoa matunda mazuri, kama alivyosema mganga Philip Lukanu, idadi ya wagonjwa inashuka nchini Kongo ya mbalimbali na wakati wa zamani. Kwake yeye, tunapaswa kuendesha kazi pamoja, na ukimwi huenda itaweza kukomeshwa inchini. Operesheni ya matunzo bila malipo ya vidonda katika viungo vya uzazi ilianza leo siku yaine, hapa mjini Kinshasa. Kampeni hiyo inaendesha kunako hospitali Biamba Marie Mutombo na itamalizika siku ya posho ijayo. Matunzo yanafanyika na wajuzi wa afya kutoka Marekani kupitia usaidizi kifedha wa mfuko wa Umoja Mataifa kwa wananchi. Kampeni ile inaelekea wagonjwa wanaoishi mjini Kinshasa na jimboni Bandundu, pamoja na mashirika mashirika siyo ya kiserikali ndiyo yanayoandika wagonjwa na kuwafikishia wanaoendesha matunzo. Wapiganaji wa kundi asla, mai mai, samba, ya silaha maimai samba wanazibiti tangu siku ya ine eneo la madini la muchacha katika lokalite ya Bande Gaido mtaani Mambasa kwa mjibu wa mkusanyiko wa wafanyabiashara wa eneo hilo, wasi wale waleshika karibu na memba wake makumi tano kisha kupora mali yao. Kamanda wa FARDC wilani ituri na shutumu shirika kati ya mpiganaji na wakazi unaozuia kuendesha operesheni za kijeshi katika eneo hilo. Mengi kutoka Bunja nawe Jean Claude Lokidile kulinganana tamko ya kiongozi yamtani tangu siku ya kwanza uliopita hawa na mgambo wanadhibiti eneo huo. Kiongozi aafanya biashara nyumbani amesema kwamba tayari aafanya biashara makumi wa tano wametekwa nyara na maduka zimeporwa. Hadi sasa hawa wakaaji wenye kutekwa nyara bado hawajarudi nyumbani, kwa kuwa wanaendelea kulindwa na wapiganaji hawa Wasima, mai, mai wanalazimisha pesa na sababu kiwango ya kilo moja kabla ya kuacha huo pia wakaji katika eneo huo amesema kwamba kwa sasa ni kigumu kuendesha operesheni mahali humo kwenye kunakuwa mbuga la wanyama ya Okapi na kwenye wakaaji wanaishi pamoja na wahasi, lakini viongozi wanaendelea kuhimiza wakaaji kuondoka na kuacha nafasi hili jeshi iweze kuendesha operesheni ya kusaga wahasi hawa toka Bunya. Mimi ni Jean Claude Lucidile, Radio Okapi wilayani Turi. Tena shirika la raia la mtaa wa Mahagi Kilomita mia moja makumi mnane kaskazini ya Bunya linadai kuendeshwa kwa operesheni ya pili ya kuchukua silaha katika mikono ya watu, hiyo miezi chache kiisha operesheni ya kwanza iliyoandaliwa mwezi wa mnane uliyopita na iliyokomeshwa Pamahagi Mahagi centre. Wakati ule silaha mia kenda makumi mnane na moja zilikusanywa na shirika la raia. Mmoja wa viongozi wake ni Lawrence Aliangu. Anajifasiria pambe la mikrofoni ya Jose Deshar Menga kulingana na mpango ya kupokonya silaha wapiganaji wa zamani. Kweli mpango huo uliendeshwa katika mtaa ya Mahagi, lakini yale ambaye tumeyachunguza, muda ya kuomba silaha irudishwe ilikuwa nusu sana. Kwa jumla operesheni ilidumu juma mawili, na ilikuwa ngumu kujielekeza kwenye vijiji vyenye kuwa mbali na Mahagi sana. Kwa mfano, kama mkaaji mmoja alikuwa yake na siraha yake makilometa mia moja makumi mitano mbali zaidi, huyo mkaaji anaweza kujielekeza na kuja hapa Mahagi na kurudi kwake nyumbani lakini, haikukua nyepesi kwa Halakini, hai nye sababu huo, sisi kama wana memba ya shirika ya kiraia tunaomba na shirika PNUD, kupitia washiriki wake, kurejea mara tena mpango huo ya upokonyaji silaha. Akiuliza Lucien Yemo, mjuzi wa komisheni ya uchunguzi wa silaha, anawaza shughuli hiyo ya shirika la raia la Mahagi ni ya sawa. Tumalize na habari hii tulioarifiwa leo asubuhi, zaidi ya watu kumi waliuawa upande wa kundi ya wamaimai na zaidi ya watu kumi waliumizwa kakati wa mapambano ya juzi katika eneo la Ndwali mnamo mbuga la wanyama la Virunga, ni kwenye zaidi ya kilomita mia moja makumi tatu kaskazini ya Goma upande wa magharibi ya ziwa Edward Nibonikivu ya Kaskazini. Kiongozi wa sekta hilo la mbuga la Virunga anasema ni shambulia wa maimai zidi ya utume ulioendesha doria, unaundwa na walinzi wa mbuga wa na, na wanajeshi wa Fardise. Kwa mjibu wa Rodrigue Katembo Mugaruka, miongoni mwa walioumizwa kuna wanajeshi watatu wa tatu wa FARDC. Habari FARDC hiyo ilihakikishwa na duru za kiserikali pa kamanda na pa vichumbi. Taarifa kule wa radio ya maendeleo ya Kanyabayunga, usomi wa kesho jioni nawe Billy Ivan Lutumba. Mapambano yalidumu saa moja kijijini Ndwali, kulingana na duru kule ICCN, na Institut Congolais pour la Conservation de la Nature. Mapambano yalifaniwa na silaha kubwa na kidogo. Kwake yeye, kiongozi wa sekta ya kati kwenye bunga la taifa la Virunga, waasi walishambulia jeshi la taifa na walinzi wa bunga la Virunga ambaye walikuwa wanaendesha doria kandokando na mto Ruindi. Anaeleza kwamba washambulizi wanajulikana vizuri, ni wamaimai wenye kuwa tangu wa pale Kamandi na Vichumbi wanajulisha kwamba miongoni mwa wenye kujeruhiwa kuna vikiongozi wa kundi ya wauni wa maimai mai. Na waasi wengine wawili walishikwa ngambo yao. Wasimamizi wa ISSN wanaeleza kwamba walioumizwa kati ya jeshi la taifa wanapokea matibabu yao kwenye hospitali Sebeka Ndosho mjini Goma. Oh, kapi. oh,