Jimboni Kivu ya Kaskazini, watu watatu waliuawa na mmoja aliumizwa kisha maandamano ya jana usiku na leo asubuhi katika eneo la Mbau, kilomita makumi mawili na tano kaskazini ya mji wa Beni. Hali imekuwa ya kimya leo nyuma mchana katika mtaa wa Beni kisha maandamano yale. Hapa mjini Kinshasa, hali imerudi tulivu kunako baraza ya bunge la taifa, siku moja kisha kupigana kwa wanabunge wakati wa mkutano wao wa jana wakati ule wanabunge wa jimbo la Mashariki walikutana na kuondosha matumani yao kwa mbunge Valantesenga sababu hakuwa na uwezo kusema kwa jina lao. Mgomo wa kazi wa waamzi unakazwa siku kumi kisha kuanzishwa kwake, lakini wamoja wanapata vitisho kutoka wakuu wao, jambo linaloshutumiwa na shirika la Sado na Akaje, mashirika anayoomba mazungumzo ya sasa kati ya serikali na waamzi oh, Watu watatu waliowawa na moja aliumizwa kiisha maandamano ya jana usiku na leo asubuhi katika eneo la Mbau, kilomita makumi mawili na tano kaskazini ya mji wa Beni. Hali imekuwa ya kimya leo nyuma mchana katika mtaa wa Beni, askari polisi walitamani kupinga kundi la waandamanaji waliopeleka maiti ya mkaaji moja aliyowawa katika tukio wengine wakati wa doria ya Monisco jana usiku. Msemaji wa kijeshi wa Monisco alihakikisha habari ile. Nalijulisha kwamba uchunguzi ulioandaliwa wakati ule. Shirika la raia linaomba vijana wa mbao wawe na utulivu. Ni taarifa ya mwenzetu wa Goma Sifa Maguru. Yote alianza siku ya kwanza jioni wakati doria ya jeshi la Tanzania la MONUSCO lilikutana na vijana wa madereva wa pikipiki pale Mbau. Vijana hawa walianza kufunga njia na kuwazomea askari wa MONUSCO, nao kwa kutafuta kujipatia njia ndio walipiga masasi na baadaye mtu mmoja kafariki, kama alivyojulisha mnenaji wa jeshi la MONUSCO. Kiongozi huyu kaongeza kama uchunguzi umeanzishwa tayari kwa kujua mtu huyu alifariki namna gani. Kwa hiyo wakaaji wengi wa Mbau walikusanyika asubuhi siku ya pili, wakitamani kupeleka maiti ya muhanga yule pale Mavivi kwenye ofisi ya MONUSCO, na ndipo askari polisi ya Kongo liliwazuia kwa kupiga masasi, na watu wengine wawili wakafariki na moja kuumia. Shirika la raia ya Beni inatoa mwito kwa vijana wote wa eneo la Mbau kutulia, ili adui asipate njia. Goma, Sifa Maguru, Radio Okapi ujumbe wa Monisco Lubumbashi ulijielekeza mwisho wa jumajana katika eneo la Kansowe kwa nyumba kilomita makumi mbili na nane na eneo la Mitwaba Santre. Ujumbe ule ulichungua vitendo vya ubakaji wa wanawake wengi na wajeshi waliotawanya katika eneo hilo kwa kupinga wa Maimai duu za hapo nyumbani na kuhakikisha kuwawa kwa mwanamke mmoja aliyebakwa mengi tuyafati. Lubumbashi na we Denis Mahiu. Washuhuda pale Mitwaba usema waliotenda ubakaji kijiji Kansowe ni waaskari jeshi waitwao wa komando. Hawa walitumwa Mitwaba mwezi Oktoba mwaka huu kwa lengo la kuwafukuza wamaimai huko, wasema washuhuda. Waskari wale waliwafungilia wanaume na kuwachukua wanawake na kuwabaka wanawake. Wote walishuhudia hasa ubakaji wa mama mmoja wa miaka makumi sita na tano. Waskari walitumia pia kipande cha mti na kumtia katika viungo vyake vya uzazi, naye alifariki baada ya masaa machache. Wanawake wengine hawakupenda kutoa ushuhuda mbele ya ujumbe wa Monisco kuhusu kubakwa kwao. Hata wengine wao hawakukubali kukutana na ujumbe huo wakihofu kwa usalama wao. Wamama pale Mitwaba wanahuzunika pia kuona waskari wanaostakiwa ubakaji hawapewi malipizi. Toka Lubumbashi, Denise Mayo, Radio Okapi. Siku moja kiisha kikao cha baraza ya bunge la taifa kilichokomeshwa katika fujo, sababu wanabunge wa wamoja wa taifa walipigana, hali imerudi tulivu kunako jumba la raia, lakini hakuna mkutano ulioendeshwa kunako seneti, hata upande wa baraza ya bunge la taifa. Upande mwingine wanabunge wa jimbo la mashariki walikutana kwa kuchungua tukio ya jana. Hata hivyo kiongoza mkusanyiko wa wanabunge wa jimbo hilo Mbunge Valentine Senga hakuhudhuria katika mkutano ule. Huyo wanafadhaishwa na kupigwa kwake na wenzake wanabunge, ijapokuwa alichukua masemi kwa jina la wote walioondosha saini zao sababu ya lazima kuhusu Waziri Remi Musungai abaki katika serikali. Ndivyo amehakikisha. Tumsikilize mbele ya mikrofoni ya mimi Ngumba Mulongo. J'avais signe cette motion. Nilisaini mukataba kuhusu hombi yale, lakini tuliopata mambo zingine za mupya kuhusu hombi hii. Kwa kwanza waziri, wakati alianza kazi, alifanya namna yote kukamatwa vyombo vya kazi vilipashwa kusaidia kujengwa kwa shirika la kufanya simenti katika jimbo la Mashariki na liandikwa kibarua na kutuma pale korti na lengo ya kukamata mwizi. Na tena alipeleka vyombo vingine vya kazi pale Kisangani, na video huko ndio vilibaki hapa. Waziri alizungumza za na wale wanapashwa kujenga shirika yale wa nchi ya end. Na tukaona kama hawapashwa kusema waziri mwenye kushinda kazi yake, ndio maana jamaa yangu ya kisiasa ikanyituma kukataza hombi yale kupita kisha mashambulio uliopata unawaza kushtaka mwanabunge ule kunako korti, niko mwenye kuingiza mazungumzo na ofisi yangu mambo zingine ambazo hambazo kubaki, tutakao angalia nyuma. Kweli nilisikitika sana kwa kuona jambo upande wao wanabunge wa taifa wa jimbo la mashariki wameondosha matumana yao zidi ya mbunge Valentisenga Sababu hakuwa na uwezo wa kuwasemea. Ndivyo wamehakikisha katika mkutano wa leo siku ya pili, wanaidia kuarifu ofisi wa kiongozi wa baraza ya bunge la taifa wakcha kwa kuchungua, kwa kuchungua kuhusu tukio hilo. Wilson Adirodu, kiongozi wa kwa muda mkusanyiko wa na bunge wa jimbo la mashariki anajifasiria mbele ya mikrofoni ya Mimi Ngumba Mulungu. Tunashtumu vitendo vilivyotendwa katika mkutano ambako wana memba wetu walipigana. Vitendo vile vina vinyume katika kazi ya ofisi yetu. Tupo sita katika chumba chetu cha kazi, mwenzetu kiongozi wa muungano wetu mwanabunge Valentin Senga alitoa maoni yake. Tangazo lake lilipingwa na wanabunge wengi wa jimbo la mashariki. Wanabunge wachaguliwa wa jimbo la mashariki wanakatalia mwanabunge Valentin Senga uongozi wa muungano wa wanabunge wachaguliwa wa jimbo la mashariki. Wanamemba wengine wenye kubaki wanaendelea kuongoza chumba cha muungano huo. Hatua iliyochukuliwa katika mkutano ni kwamba wanabunge wa jimbo la mashariki waweze kukutana na chumba cha uongozi wa bunge la taifa kwa ajili ya kuchungua mambo yaliyofanyika na kuona namna ya kupata suluhisho. Ujumbe wa wana bunge wa jimbo la kasa ya magharibi unapatikana mjini Bukavu katika jimbo la Kivu ya kusini unaongozwa na kiongozi makamu wa baraza ya bunge ya jimbo ya kasa ya magharibi, katika shabaha ya kubadilisha ujuzi wa kazi ya ubunge katika sekta zingine za kiserikali. Ujumbe ule ulihudhuria siku ya kwanza katika kikao cha baraza la bunge la jimbo ya Kivu Kusini mengi nao, Jeamba Atietonga, kutoka mji wa Bukavu. Jimbo la Kivu Kusini ni mfano kwa wengine katika uongozi wake. Hapa nyuma ni tume la bunge wa Kivu Kaskazini ndiyo walikuja Bukavu kwa kubadilishana fikra na wenzao wa Kivu Kusini. Leo hii ni tume la wabunge wa Kasai Occidental ndio upo Bukavu katika lengo hilo hilo. Watapitisha siku tano mjini Bukavu, na wakati ule watazungumza na kubadilishana fikra na wenzao kuhusu vikao na namna wanatumika na idara mbalimbali za kiserikali Jimboni, wabunge kutoka Kasai Occidental walishiriki kikao kwenye bunge la jimbo ya kivu ya kusini hii ya pili. Kikao hicho kilihusu kuchaguliwa kwa sheria jimboni kuhusu bajeti ya ushiriki wa raia ambayo yatiliwa maanani katika mitaa hata wilayani katika shefri mbalimbali jimboni Kivu ya Kusini. Wamoja waeleza kuwa ni jambo linalopaswa kuwavutia pia, wengine waeleza kuwa kuna nukta zinazokosa mbele ya kukubali sheria hiyo ya jimboni hiyo ni mojawapo nukta watakayoizungumzia katika mabadilishano yao. Ukavu Jean Baptiste Ntonga, Radio Kapi. siku kumi kisha kuanzishwa kwake, mgomo wa kazi wa wamzi unakazwa, lakini pamoja na vitisho dhidi ya wamoja kati yao, hata hivyo kesi nyingi haziendeshwi katika makorti na matribunali, wakati wamzi wanaomba mafasirio, wengine wakisimamishwa kazini mjini Kinshasa sawa vile katika majimbo wakati ule mashirika ya sado na akazi ana shutumu vitisho hivyo na kuomba serikali yaanzishe sasa hivi mazungumzo na waamzi. Kumbukeni kwamba wanadai mshahara zwza kimarekani elfu moja mia sita kama ilivyoarifiwa na rais Josef Kabila mwaka wa elfu mbili kumi na moja. Taarifa Jef Ngoi mengi sioni nawe Bili Van Lutumba wenye parke ya Grande Instance ya Matete, wanasheria makumi ine ambaye kuendesha mgomo wa kazi wamealikwa na mwendesha mashtaka mkuu kujieleza au kumpa sababu ya kutokuonekana kwao kazini, sivyo watalipizwa pale chumba cha mahakama cha Gombeni. Wanasheria makumi ine na tano ndio wamepokea nao barua moja moja. Hata hivyo wanaendelea tu na mgomo wa kazi kulingana na azazo jimboni Katanga. Mnamo tarehe sita mwezi tunao, mkata mashtaka mkuu kwenye korti kuu jimboni alialikwa wanasheria wengi wenye kusimamiza kazi mtaani Kambove ili wampe sababu yao ya kusimamisha kwa kazi na ali ni moja mjini Lubumbashi, Mbujimai, Mbandaka ata jimboni Kivu. Wengi miongoni mwao wanashutumu wa vitisho vya wasimamizi wao wa. Ngambo yake shirika a kazi naajulisha kwamba kuna mtetezi mmoja wakiza binadamu wenye alishikwa mjini Lubumbashi kwenye korti kuu kwa sababu walitangaza habari kuhusu mgomo wa kazi, kualikwa na shirika la watetezi la Sinamak. Kwa kuona vitisho vyote hivyo, azadona kazi wanapendekeza kiongozi mkuu wa korti kuu ya sheria kuvunja atua yake ya kukataza shughuli za watetezi na kwenye wasimamizi wa vyumba kuu vya sheria kusimamisha nao vitisho zidi wenye kuendesha mgomo wa kazi.