Wilayani Turi, hali ya kijamii wahami wa vita zaidi ya elfu mia moja ni mbovu sana, katika eneo la Walendu Bindi mtani Rumu, wakiwa kwa wingi watoto wahami wale. Wanalala nje na wanakosa vyote. Tutajiunga punde na mwenzetu Izakiremo Yope kutoka Bunia. E, karibu milioni kumi za franga za Kongomani zilitolewa na serikali ya Jimbo la Mashariki kwa kutengeneza masomo zilizovunjwa na mvua hapa Imolo, Magharibi ya Kisangani. Ni zaidi ya watoto elfu ine wanaosoma katika hali mbaya, tangu mwanzo wa mwezi ndiyo waliguswa na ajali ile. E, mgomo wa kazi wa waganga na watumishi wa afya katika hospitali za kiserikali unaendelea bila shaka popote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo au wanadai kupandishwa kwa daraja katika kazi waongezewe mishahara na malipo ya watumishi wapya. Hujambo ndugu msikilizaji popote ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Wilayani Turi, hali ya kijamii ya wahami wa vita zaidi ya elfu mia moja ni mbovu sana katika eneo la Walendu Bindi mtaani Rumu, wakiwa kwa wengi watoto wahami wale wanalala nje na wanakosa vyote. Ujumbe wa mashirika ya kibinadamu ulitembelea Pageti jana kwa kufahamu mengi kuhusu maisha ya wahami wale. Mengi tuyafati kutoka Bunya, nawe Isaac Remoyope. Wakimbizi hawa wanakusanyika kwa kambi ine, Geti Mission, Geti Eta, Munobi pia Nyarara kwa kilometa makumi sita kusini ya Bunya. Wamekimbia mapambano kati ya FRDC na wanamgambo ya ya FRPI ya Kobra Matata kutoka vijiji ya Bavi, Aveba, Bukiringi na Chekele. Wakimbizi wamoja wanaishi katika nyumba ndogo isiyofaa na wengi wanalala nje. Kati yao kuna watoto wengi wanaishi katika hali mbaya, wanalala kwa udongo bila tandiko, wanakosa pia chakula. Ujulisha presidenti makamu ya kamati ya wakimbizi Pierre Androso, wakimbizi hawa wanahitaji kurudi kwa vijiji mahali waliacha shamba zao na nyumba bali wanaogopa mashambulio ya wapiganaji wanaojificha kwa bonde la Semiliki na wanaogopa pia unyanyasi ya FRDC. Mwaziri anaohusika na ulinzi ya taifa aliyeasili siku ya tano hii hapa Bunya anaahidi kuchunguza hiyo jambo. Kutoka Bunya, Izakre Moyope, Radio Kapi. Wakati ule nyumba kumi na nne ziliunguzwa moto kwa muda wa siku tatu. Pamukama mji unapatikana kwenye Mbala zaidi ya kilomita mia moja makumi sita kusini mashariki ya Kamina shirika la raia la eneo lile la wilaya Otuma ya Olomami inashutumu uzembe wa polisi mbele ya vitendo vile vya ujeuri. Watendaji wanatembea bila shaka, imesema shirika la raia. Komisheni ilisimikwa na shauri ya usalama ya yapo nyumbani kwa uchunguzi wa vitendo vile. Ni taarifa ya Ipolit Kalenga wa redio ya kijamii ya Katanga inayosomwa na Pole Munanga kutoka mji wa Lubumbashi. Jambo la mwisho ni yale ya siku ya tano iliyopita Nyumba ine iliunguzwa na majambazi kulingana na shirika la raia ya Katanga. Nyumba ingine tatu na kanisa moja vilichomwa na moto katika usiku wa siku ya tatu na ya ine. Ushuhuda huu umaanisha ya kwamba ni kwa jumla ya nyumba kumi na ine iliyechomwa tangu mwanzo wa wiki. Kiongozi wa shirika ya raia ya Bukama amestaki askari polisi kwa kuto kutenda. Lunda Ngandu kama ofisi naye mambo ya usalama aefanye kazi kwa kushika majambazi. Hakuna neno lolote kuhusu jambo hilo hadi sasa kwa upande wa polisi. Akiojiwa, kiongozi wa mtaa ya Bukama huzunishwa na jambo hilo. Tuwajulishe ya kwamba kikao cha usalama kimeandaliliwa siku ya tano hii kwa kutafuta namna ya kuchunga wakaaji na mali zao. Komisheni imeundwa kwa kufanya uchunguzi kuhusu jambo hilo. Toka Lubumbashi pone munanga radio Kapi. Nakaribu, na karibu milioni kumi za fanga za Kongomani zilitolewa na serikali ya jimbo la mashariki kwa kutengeneza masomo zilizovunjwa na mvua. Pa imbolo ni mji mdogo unapatikana kwenye mbora zaidi ya kilomita mia moja makumi tano magharibi ya mji wa Kisangani. Habari ilitangazwa leo asubuhi na kiongozi wa mtaa wakati wa mazungumzo na wapasha habari. Kwa kiyeye zaidi ya wa watoto elfu ine wanasoma katika hali mbaya tangu mwanzo wa mwezi wakati masomo zilivunjwa. Caritas Congo ya dayosisi ya Isangi inasema sio fedha za kutosha. Ujenzi wa masomo yale unalazimisha karibu milioni 113 za na tano za fanga za Kongomani. E, taarifa ya Joseph Basai wa Radio Bondeko mengi kutoka Lubumbashi na Madeleine Waila pale Lusangi zaidi ya shule kumi ipo yenye kuharibika na wanafunzi wanashindwa kuendelea masomo. Mnyampara wa mtaa huyu amesema kama watoto hawa wanasubiri wengine kutoka katika shule zao, nao wanajikuta wengi kuwa katika somo moja, kwa sababu vyumba vya shule hivyo vinakuwa vidogo mno. Upande wa viongozi wa serikali wanajitahidi kuanza kuleta paa za shule tano. Direkta wa ofisi ya Karitas upande wa kitaifa amejulisha kama amejitahidi kujenga shule tatu. Naye Bikira Marie Madeleine Bofowe amehakikisha kusema kwamba inahitajika kupata milioni elfu moja makumi tisa na tano ya franka ya Kongo kwa kutengeneza shule hizi. Amejulisha kwamba mazungumzo inaendelea kuhusu jambo hili kati ya UNICEF na serikali ya kitaifa. Tukumbushe kwamba mvua kubwa iliyoweza kunyesha mjini humu imeweza kuharibisha shule kumi, nyumba 16 Jumajana. Kwa kifupi, mkutano wa kamati ya wakuu wa polisi ya kanda ya Afrika kati ulikomeshwa leo siku ya tano pamjini Kinshasa. Wauzuriaji walikubali kuundwa kwa mpango wa operesheni za polisi kwa kupinga ujambazi wa aina yote. Ni moja wa mapendekezo kutoka mkutano wa mawaziri wa usalama wanao pia madaraka ya uongozi wa polisi na usalama katika nchi zao. Ni kisha mkutano wa kawaida wa kumi na ine uliokomeshwa na mwenendo wa uzuriaji juu ya Jito Kongo. Mgomo wa waganga na watumishi wa afya katika hospitali za kiserikali unaendelea popote katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hao wanadai wapandishwe daraja katika kazi, waongezewe mishahara na malipo ya watumishi wapya, na tena wanashutumu serikali kuharibu makubaliano kuhusu malipo ya mishahara ya kati. Ni tangu tarehe 13 Septemba ndio mgomo ule wa kazi ulianzishwa. Ni taarifa Joselin Musa Uponde za mji wa Kinshasa ili kusoma na Fisto Ngoma Mayabala. Kwa kwenye hospitali kuu ya Kitambo, manesi na wafanyakazi wa utawala waligoma kazi. Huduma ya kiwango inafanyika na kutolewa na wakuu ya huduma ya wauguzi. Katika hospitali kuu ya Kinshasa, ni waganga wenye kuhusika na laboratoire ndio wanatumika dharura, na huduma zingine zinafanyika na baadhi ya madaktari na wauguzi pia wauguzi ambao walijiunga na harakati ya mgomo kuna hawaku, hawakujiunga na harakati ya mgomo. Kuna hali mbili katika taalamu ya ut, ya utabibu. Lakini kwa ajili ya kesi ya washambuliaji mu, muungano, kama serikali haina makini na madai yao, mgomo itaendelea alisema. Uh, Bi Mari Mbayabo, naibu katibu mkuu wa ujumbe wa muungano na ya wauguzi katika nchi ya Kongo. Mwenzetu wa Uvira, Fiston Goma Mayabala, akisoma kupitia line ya simu taarifa ya Jocelyn Musa Uponde. ilisherekewa leo siku ya tano, tarehe kumi na moja Oktoba, sikukuu ya msichana. Namna gani wasichana wanapokea mafunzo katika mji wa Lubumbashi, unao masomo nyingi hususan masomo ya wasichana Tuendelee ya mabikira wa Salesien iliyojengwa tangu mwaka wa elfu moja mia kenda kumi na mbili kwa wakuu wa Lise Tuendelee. Uadibisho wa wasichana upo kati ya shughuli kubwa, ili wawe walazima, lazima katika shirika la kijamii. nao wasichana wanafurahishwa na mafunzo wanaotolewa kunako Lise Tuendelee ya mji wa Lubumbashi. Mengi nawe Jangandu. Shule hii inapatikana hapa muji Lubumbashi, tena inapokea wanafunzi wa kila aina wenye kutokea pembe zote ya muji Lubumbashi. Kulingana na bibi Margerite Tumba, kiongozi wa shule hii, maadibisho ya mwanamke iko katikati ya maneno yote. Ndiyo maana pembeni ya maadibisho kuna pia maneno kadhaa ambayo yaweza kusaidia mwanamke kwenda mbele, ni kama vile mikosani mbalimbali yenye kuelekea namna ya mwanamke kuishi. Tena shule inakuwa kienda kusungumuza na majamii ya wanafunzi hawa, kulingana na mwalimu mwingine mwenye anafanya miaka kumi na tano katika shule hiyo. Kuadhibisha mtoto mwanamke sikiepesi ingawa matatizo fulani fulani, wanamke wanafurahishwa na madhibisho wanapokea ndani ya shule mbalimbali. Wanatamani ya kama serikali aweza pia kuwatumia kwa ajili ya maendeleo ya nchi, kwani wao kama wanaume wote wanapokea madhibisho moja. Kwake yeye, Bibi Kabera Mujijima Bora, kiongozi wa divisheni inahusikana na maneno ya mwanamke, serikali ya inti imeisha kuchukua mipango fulani kwa ajili ya kuadhibisha mwanamke. Toka Lubumbashi, Jean Gandu, Radio Kabina.