Rais wa Jamhuri analikwa kutia mbele mapatano na kimya katika hali ya siasa ya sasa kwa kuhusu amani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hiyo ni hotuba ya mpinzani Vital Kamerhe. Anaomba Joseph Kabila awe juu ya pande zote kwa kutolea uhuru katibu mkuu wa chama cha UNC Bertrand Iwanga na wafungwa wengine wa kisiasa. Yeah. Mazishi ya mabikira watatu wataliana washirikala wa kisaveryen yalifanyika leo siku ya ine nyuma ya mchana hapo mpanzi katika mtaa wa Ibanda jijini Bukavu. Maneno mengi yalitamkwa kwa kusifu mabikira watume wale katika eneo la Uvira, Bukavu na hata Burundi nchi walimo uawa. Imepita miezi chache, wizara inahusika na masomo ya kimsingi ilikusudia kugeuza masomo mengi ya kiserikali kuwa ya ufundi katika eneo la masomo la Katanga ya tatu. Watetezi walimu wana shaka sababu ya matatizo ya wa kupata walimu wanaostahili na tena vyombo na viwanda vya sasa. Oh, rais wa jamhuri anaalikwa kutia mbele mapatano na kimya katika hali ya siasa ya sasa kwa kuhusu amani katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Eh, hiyo ni hotuba mpinzani Vital Camere anayeomba Rais Joseph Kabila awe juu ya pande zote kwa kutolewa huru katibu mkuu wa chama cha UNC Bertrand Ewanga na wafungwa wengine UNC, hayo, Kinshasa, wa kisiasa kiongozi wa chama cha UNC alitamka hayo siku leo siku ya nne hapa mjini Kinshasa wakati wa mazungumzo na wapasha habari Vital Kamerhe kusema mambo ya Ewanga yameonekana kuwa kisiasa na sio swali la sheria. Tumsikilize Njiani Mwasimu na Emmanuel Elameji wa Kabedi Ayipose... Banafanya ya Ewanga inatushangaza sana, balikuwa batu kumi na ine benye balikamata sauti. Sasa bote balisema namna moja, sasa banamufunga tuye Ewanga ye mwenyewe. Inaonekana kama ni proces politiki, na kama ni proces politike, tunaambia ye mkuu wa nchi hii ni wakati wa kutafuta mipango ya kuleta amani na kuleta kimya, hapana kufunga batu. Ni wakati wa kutosha batu mgerezani, na njo tunasema Ewanga hawezi kumtukana kabila hata siku moja. Kama misemo ya Ewanga sali mutukana, na sikusikia sali mutukana, na yeye ni baba wa watoto na ile tunamulomba amsameye na mambo yende mbele. E, na Tume ya Taifa ya Uchaguzi huseni ilianda tangu leo siku ya ine mjini Bukinshasa kwa muda wa siku tatu, semna ya mafunzo ya wajumbe vyama vya kisiasa kuhusu mwenendo kisheria wa uchaguzi ujayu, kwake mwandikaji makamo wa seni. Mkutano ule unalengwa kuzungumzia na kubadilisha ujuzi wa kazi ya uchaguzi na washiriki wa tume ya uchaguzi. Afuatai ni profesa Onesime Kukatula anajifasiria sababu ya, sim sababu ya sem na hiyo mbele ya mikrofoni ya Jefu Ngoi. La seni, organizi... seni iliandaya semina iyi kwa sababu mbili. Ya kwanza ni juu ya kuaminisha maendeleo ya uchaguzi huu mukuwashirikisha katika swala la msaada mawakiri wote wa vyama vya siasa. Ya pili ni kwa ajili ya ushirikiano ya wote wanaohusika kama ilivyoelezwa katika sheria, kwa sababu uchaguzi ni jambo kwa ajili ya wote. Tunazungumuza katika hali ya sheria na kanuni kwa sababu itakuwa ni maongezi pamoja na mawakiri juu ya hali ya sheria inayoamrisha uchaguzi kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tunaongea kuhusu maandiko yote ya kimataifa ya maeneo pia na za nchi iliyo kanunisha uchaguzi hapa DRC. Tazungumuzia tena juu ya kila kitu kuhusiana na fitina pia na yoyote inayoingia munjia ya uchaguzi, cycle electoral mazishi ya mabikira watatu wa Taliana wa shirika la Waxaverien yalifanyika leo siku ya ine nyuma ya mchana hapo Mpanzi, katika mtawa Ibanda mjini Bukavu. Walikuwa wengi wa jumbe wa shirika hilo la kanisa ya Katoliki kutoka Uvira, Bujumbura nchini jirani Burundi amamo waliwawa na hapo Bukavu jimoni Kivu a kusini. Maneno mengi yalitamkwa kwa kusifu mabikira watume wale, mengi tuyafata kutoka Bukavu nawe Astrid Mujinga. Mili za mabikira watatu waliwawa wa kunako Burundi siku ya Mungu ilipita, zilifika hapa mji wa Bukavu isiku ya ine asubuhi. Walipelekwa kwanza kunako chumba cha wamisionari wa Xavierien wa pa muumba kabla ya kupelekwa kunako Cathedral Notre Dame de la Paix ambako misa ilisoma kwa ajili yao. Mazishi zilifanyika baadaye kunako kaburi za wapadri wa Xavierien wa mtaani Ibanda pale Panzi. Mabigira awa Olga Lucia na Bernadette walipenda nchi ya Kongo sana, kunako walifanya miaka makumi tatu ya kuwagaramia wakaaji wa wilaya ya Uvira pale Luvungi. Katika kanisa walifanya miaka sita tu pale Burundi kunako waliwawa fatana na habari kutoka shirika la Waxaverian balozi makamo wa nchi ya Itali kutoka Kampala anataarisha ripoti fuatana na masungumuzo alifanya na askofu wa Burundi, na ni ripoti hii itasomwa rasmi kwa sababu ya kuvunja zile ma abari mengi zinaelezwa huko na kule. Nikiripoti kutoka ya Bukavu, mimi nasd Mujinga Radio Okapi ya hey. Nalo shirika la Raya la Mtawa Lubero kaskazini ya Jimbo la, la Kivu ya kaskazini limeshutumu uzembe wa komiti ya usalama ya mtaa katika uchunguzi kuhusu mauaji ya watembeza pikipiki watatu inapita juma tatu katika barabara bara Lubero Kasuho. Kwa mjibu wa shirika hilo la raia, ahadi kwa wakaaji kuhusu mauaji yale bado hayatimizwa. Mshauri wa uongozi wa shirika hilo la kiraia anaomba kamati ya usalama itoe mafasirio ya hakika kuhusu mauaji yale. George Muindo Katsongo anafasiria mbele ya mikrofoni ya wa redio kijamii ya kijamii ya Kanyabayunga. La société civile du territoire de Lubero. <fört> Gundi la raia la mtaa wa Lubero uomba kamati ya usalama kuleta mwangaza kuhusu jambo hilo, sivyo, maandamano si itafanyika bila shaka. Tunasikitika vikali kwa kuzembea kwa uchunguzi wa kamati ya usalama wa mtaa wa Lubero. Kamati hii haifike kufasiria wazi vifo vya watemeza pikipiki watatu tarehe makumi mawili na tatu Agosti na kupita hapo na ku mkusanyo wa usalama hapa Lubero tarehe makumi mawili na tisa viongozi wa askari jeshi walihakikisha kama kuna askari jeshi tatu wa FRDC waliozaniwa sababu hawakuwa kwenye nafasi zao za kazi siku ile, wakati kulipitika jambo hilo. Tunashangaa kuona akida mkuu wa jeshi wa Lubero kufunga watembeza pikipiki wawili bila kuleta mwangaza zidi ya watenzi wa vitendo hivi vya ukatili. Kiongozi wa mtawa Luberu amejulisha kwamba uchunguzi unaendelea katika hali ya kawaida. Kwake Bokel Joy, uchunguzi ule unaomba uwerevu na ufundi kwa kutoa matokeo mazuri e. na wilayani Ituri, wakati ule kiongozi mwasi wa kundi la FRPI Kobra Matata kujibu jana siku ya tatu kwa aliko ya wakuu wa kiasili wa kolektiviti ya Walendu Bindi walio na matumaini katika kusalimisha kwake ndani ya hali ya kimya. Kwake Alexandre Peke mwami wa eneo la Walendu Bindi, kiongozi mwasi anatoa mashurti fulani kwa kutoa sila, kuanza barua ya msamaha kwa manufaa yake, na pia uhakikisho wa daraja la jemadari kati katika majesi ya FARDC. Hali ile inapelekea MONUSCO na FARDC kupamana na mwasi ule menge. Kutoka Bunya, nawe Jean Jacques Loloki. Pande zote mbili zilipasha kuwa na mazungumuzo ya mapatano katika kijiji ya Bukiringi. Viongozi ya kiasili walisubiri ujumbe ya FRP, lakini haikuwasili kwenye mahali ya mkutano. Kiongozi wa sheria wa Rundi Bindi peke yake amesema tena kwamba alipojiunga naye njeni mwasimu kwa matata. Amesema kwamba kabla kujiripoti anasubiri avikwe pete ya ranka ya jemadari na apewe barua ya usamaha ya baba la taifa yani amnesty. Kiongozi wa collectivity amesema kwamba kwa sasa serikali hayupo tayari kutoa jibu kwa ombi kama huo kama bado cobra na wafasi wake wanaendelea kuketi porini. Shida huo umetukia wakati wakaaji walikuwa wakitamani kurudi kwa kimya katika eneo huo. Kwa ng'ambo yake, MUNISCO imetia mkazo tena ya kushambulia ngome ya FRPI kwa kurudisha kimya na usalama, usema Kanali Felix Bas, msemaji ya MUNISCO toka Bunya. Mimi ni Jean Claude Lokijile, Redio Kapi. Inapita miezi chache wizara inayohusika na elimu ili kusudia kugeuza masomo mengi ya kiserikali kuwa ya ufundi kunako eneo la masomo la Katanga ya tatu ni zaidi ya masomo makumi tatu makumi sita. Ndiyo azimio hiyo imeelekea mkusanyiko wa watetezi wa walimu unaonyesha shaka sababu ya matatizo ya kupata walimu wanaostahili na tena vyombo na viwanda vya sawa. Inspekta jimoni Katanga la tatu ana matumaini ya kwamba serikali ilichukua hatua za lazima. Mengi tuyafate kutoka Kalemie nawe expedi mwamba Mubi. Hatua ya kugeuza shule nyingi kwa kuzifanya shule za kiufundi linaleta utata kuhusu idadi ya walimu wanaostahili pia vifaa haya. Ni maoni kutokea umoja wa shirika ya watetezi wa walimu, kama anavyoeleza mwenyekiti wa umoja huo, huyu ni John Kisimba Banze. maisha hapa ni sawa vijijini, walimu technico kiufundi hawapo hapa Kalemi. Kalemi tena hakuna vifaa Shule tunazo zimekwisha eneza miaka 30 na zaidi. Tunajiuliza eti On walimu wanaoelewa pedagoji ya bure maisha yao yatakuwa gani leo hii? Upande wa uchunguzi wa elimu katika jimbo la Madibisho Katanga 3 wanaeleza kwamba serikali limefikiria yote. Huyu uyu ni bwana Ramazani Mangosa, yeye ni inspekta mkuu anayehusika na mazoezi serikali imefikiria yote. Euh, c est, c est walimu watakaojikuta kwenye shule za kiufundi ingawapo si wajuvi kiufundi. Serikali inayo mfuko wa pesa. Mfuko huo utasaidia kwa mzunguko wa wataalamu watakao toa majifunzo kwa walimu. Tokea Kalemi, mimi ni Exped Mwamba Mubi, Radio Okapi, oh, kapi. Oh, kapi, eh. Oh, kapi.