Nafasi gani watahamishwa wapiganaji wa utu wa Rwanda wa FDLR kutokana na azimio ya serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo? Msemaji wa serikali aseme kamili nafasi yenyewe akijulisha kwamba wakaji awapaswa shirikishwa katika mwenendo ule jimboni Kivu ya Kaskazini. Mapambano ya muda mfupi yanaripotiwa kati ya wanajeshi wa FARDC na majeshi ya Rwanda FDR, leo asubuhi kunako mlima wa Kanyasheja katika eneo la Kabagana ya pili mtani Nyiragongo, kaskazini ya mji wa Goma. Askari jeshi wa Rwanda huenda walitamani katika mlima kubaki wa lima zimesema wakanyesheja ndugu zetu. Na kiwanda soko international kimekusudia kuacha siku za hapa karibu kazi za uchimbaji wa petroli katika mbuga la Virunga. Habari imetolewa katika tangazo ya leo siku ya tatu ya kiwanda hicho cha Uingereza. Oh, Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilikusudia kuhamisha wapiganaji wa utu wa Rwanda, wa FDLR Wanaotoa silaha katika kambi ya kijeshi upande wa magharibi ya nchi. Msemaji wa serikali aseme nafasi yenyewe, akijulisha kwamba ni operesheni ya kijeshi na wakaaji awapaswa shirikishwa katika mwanendo ule. Afuatani Lambert Mende akiwa njani mwasimu na Agat mpona elema ni hatua inayochukuliwa na serikali kisha kujadiliana na vito maalum au askari wa jeshi la taifa walioombwa kuendesha kazi ya kupokonya silaha wapiganaji wa FDLR. Kwa utashi wao watapelekwa magharibi mwa nchi. Kwa ulizo la kujua wazo letu kuhusu habari zenye kujulisha kwamba watatawanyika pa Irebu, jambo linalopingwa na shirika la raia la pale nyumbani na wazaliwa wa eneo lile wenye <coughs> kuwa na wasiwasi kuhusu vinyume vibaya huenda kutokana na swala hilo, nasema kwanza, ni operesheni ya kijeshi ya pili. Ulimwenguni hakuna nchi ambako operesheni za kijeshi zinazungumuzwa na shirika la raia wala na wakuu wa eneo fulani. Naye jemadari Abdallah Wafi, kiongozi wa makamu wa MONUSCO anayehusika na operesheni mashariki ya ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo amehakikisha kwamba mwenendo huo utaendeshwa katika usaidizi wa MONUSCO, lakini anatoa mwito wa kimya kwa wakaji wa eneo la Irebu jimboni Ekwater sababu wahuni wale watahamishwa kwa muda kabla watolewe nchi ambamo watakaribishwa. Zemadari Abdallah Wafii alisema hivyo leo siku tatu, wakati wa mkutano wa kila juma wa umoja Mataifa na waandishi wa habari hapa mjini Kinshasa. Masemu yake alichukuliwa na Nadin Fulan Simba. Ni muhimu kujua kama kwenye mradi huu wa kupokonya silaha kwa utashi wapiganaji wa FDL ambao wataonyesha nia ya kurudi kwao, MONUSCO itashughulika nao, iwe kivu ya kaskazini ama ya kusini. Naweza kuhakikisha kama tumekwishapatana na viongozi wa Rwanda, ni kama vile kamisheni ya kurudi nyumbani, ni kusema hawana chochote cha kufanya kwa kuzuia mradi kuendelea. Sasa kwa wale watakaokataa kurudi Rwanda Viongozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walituomba sababu ya usalama uende mbali na mipaka na wapelekwe magharibi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hii kwa kungoja masikilizano na shirika ya kimataifa kupata fasi ya kuwapokea. Nafasi ya mwisho kwa wanamgambo hao wa FDLR kwa kutoka nchi Kongo. Jimboni Kivu ya Kaskazini, mapambano ya muda mfupi yanaripotiwa kati ya wanajeshi wa FARDC na majeshi ya Rwanda FDR leo asubuhi, kunako mlima wa Kanyesheja katika eneo la Kabagana ya pili mtaani Nyiragongo, kilomita zaidi ya makumi tatu kaskazini ya mji wa Goma. Ndugu e, za hapo nyumbani zinarifu kwamba askari jeshi wa Rwanda huenda walitamani kubaki katika mlima mmoja wa Kanyesheja upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ndio inayofasiria kupingwa kwao na wanajeshi wa FARDC. Huenda waliumiza wa moja kati ya wanajeshi wa Rwanda, wakati askari jeshi mmoja wa FARDC alipotea, zimesema ndugu zetu. Kamanda kamanda wa majeshi ya MONUSCO husema ana habari hizo, jemadari ds We along the border... Tunakuwa na maeneo kadhaa kati ya Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye mipaka hazijulikani hakika. Kwa maeneo kama yale, vikosi vya nchi hizo mbili vinakuwa kandokando kando. Mapema hii leo kuna mapambano yaliyoripotiwa kwetu, ila hadi sasa hatutafahamu vema vinyume ni vipi ninachoweza kueleza kwa sasa ni kwamba hali ni tulivu, na sababu hali imerudi kuwa tulivu, tunatarajia sasa kuendesha uchunguzi ili kuelewa vema kinachoendelea. Ninakuwa na tumaini kwamba tukio lile ni ndogo na halitadadisiwa vibaya, ili turejee kwa hakika katika utulivu ya haraka. Tujulishe kwamba kamanda wa majeshi ya Monisco alitoa maoni yale leo siku ya tatu wakati wa mkutano wa kila juma wa Monisco mauwaji ya Mutarule katika bonde la Ruzizi. Waziri wa mambo ya ndani anasema ameshangaza na aina ya maovu yale yanayoonesha chuki kali na mauwaji ya asio, ya wasio na kosa yoyote. Richard Muyej aliwatembelea leo asubuhi wakaaji wa, wa Mutarule waliojaribiwa pamoja na walioumizwa katika hospitali kuu ya Uvira. Alizungumza pia na wanamemba wa shauri ya usalama jimbo la Kivu ya kusini washirika la raia na wakuu hapo nyumbani. Afuataye ni Richard Muye mbele ya mikrofoni ya Fisto Ngoma. Nous avons vu la moto du pasteur totalement incendiee. Pikipiki ya mchungaji umoja wa kanisa ilichomwa moto pamoja na kanisa lake. Damu ya mzazi umoja aliyeuawa bado ingali inaonekana kwenye chumba cha wazazi. Tuliona baadhi ya nyumba yenye kuchoma moto. Mambo haya yote yaliripotiwa na vijana wa jasiri ambao wamerejea kwenye kijiji wakati tulipofika, kwa sababu hakuna mtu hata kuku kwenye kijiji cha Mutarule na ng'ombe zimeibiwa. Tunahitaji ng'ombe zirudie katika kijiji kwa sababu kila anajua wapi ambapo ngombe hizo zinapatikana na ni lazima kukuwe mwanga kuhusu jambo hilo na hatia lazima waazibiwe. Pia ni tatizo kubwa kwa serikali, kwani kila mtu anasubiri kuona namna gani serikali itatatua shida hiyo. Kwa maoni yangu, kuna maamuzi rahisi ambayo zinaweza kuchukuliwa hata kabla ya matokeo ya uchunguzi, ni kama vile kulinda usalama ya kijiji kusudi wakaaji warudie. Kwa wakati huo huo, serikali inapaswa kuchukua uwajibu wake kuwasaidia wale watakayo hudie. Kwenye maskani yao hali ni vigumu sana. Pamoja na uongozi wa juu na ya serikali, itatubidi kuchukua hatua zaidi, hapana sisi wenyewe, lakini pamoja na wizara ya ulinzi kwa sababu swali za kijeshi pia inaleta wasiwasi wasi na kile kilichotokea. Mwenendo wa wakaaji unaripotiwa tangu jana Pabwegera, zaidi ya kilomita makumi sita kusini ya Bukavu, jimboni Kivu ya Kusini. Kwa mjibu wa duru za hapo nyumbani, wakaaji wale wanaenda upande wa Luvungi na Kiringi karibu kilomita sita na Bwegera, watu wale wanakimbia maeneo yao kisha mauaji ya siku ya tano iliyopita hapo Mtahule, habari inayohakikishwa na kiongozi wa shirika la raia la hapo Luvungi. Taarifa ya Gilbert Kuangaba Jugu wa redio ya maendeleo ya Sange, usomi wake na mwenzetu wa Kalemie Expedi Mwamba Mubi. Wakaji wa kijiji Bwegera wamekimbia kijiji chao tangu jana. Duru za mahali hapo hueleza kwamba idadi ya wahami ni zaidi ya mia ine wanawake sawa vile wanaume na watoto, wamebeba mizigo yao na kujielekeza hadi vijiji Kiringie na Luvungi kwenye kilometri sita tokea kijiji chao. Tetezi mmoja wa haki za binadamu umeanisha taarifa hiyo. Huyu aliendelea kufasiria kwamba hali hiyo ni kufatana na mauaji ya watu takriban katika kijiji mtarule siku ya tano iliyopita. Wahami hawa wamepokelewa katika jamii mbalimbali, alipoti mbali, mwenyekiti wa shirika la raia la Luvungi. Miongoni mwa wahami hawa wapo waliokumbusha pia mauaji ya watu watatu miezi miwili iliyopita watu wale kauawa na watu wasiojulikana wakiwa nasila na silaha. Naye kamanda mmoja wa jeshi la taifa mahali hapo kaomba wakaaji kutokuwa na woga, kwani jeshi limeendesha doria katika kijiji hicho kwa usalama wao. Ikiwa na soko international kimekusudia kuacha siku za hapa karibu kazi za uchimbaji wa petroli katika mbuga la taifa la Virunga. Habari imetolewa katika tangazo leo siku ya tatu ya kiwanda hicho cha Uingereza eh, matokeo ya kampeni ya kimataifa ya taifa ya washiriki wote Mark Langwi njiani mwasimu na Bernard Nyangi ni idadi kubwa ya watu waliogombanisha, ili ieleweke kwamba kuna samani zingine muhimu mbalimbali na petroli wanamo mbuga la wanyama la Virunga. Ni kusema hayo ndiyo yanayoitwa kwa Kiingereza statement ama tangazo la soko lililokubaliwa na WWF na kwa njia ya OECD. WWF ya kubali kuacha kuendelesha mashtaka yake dhidi ya soko ikiwa hawa waondoka mbugani siku thelathini zijazo. Na hayo kwetu ni maendeleo. Cha pili ni kwamba hata kama soko yaondoka siku zijazo, haimaanishi kwamba wengine hawawezi kuja kutafuta petroli mbugani huko. Ni kusema vita bado yaendelea e, ili kuhakikisha hakuna kampuni nyingine inayokuja e, kuja kutafuta petroli mwana mbuga la Virunga wala kuanzisha miradi za kuyachimba baadaye. Enaye waziri makamu wa kwanza na waziri wa mambo ya kigeni ya Mobelegi Lydi Reinders anafurahishwa na mkataba baina ya shirika la WWF na kiwanda cha petroli cha Uingereza Sokoo.