Namu vichwa vikubwa vya habari zenyewe Kinshasa akiendelea na uchunguzi wa makundi mbalimbali mbali ya taifa ya kisiasa kanisa na mashirika ya raia. Rais Joseph Kabila Kabange alichungua leo hii mabaluzi na viongozi wa ujumbe mbalimbali ya kidiplomasia na pia mwakilishi wa katibu mkuu wa unii nchini Kongo ya Kidemokrasia. Wazee wa baraza la bunge la taifa kwa maoni ya mzee Florente Mokonda Bonza, anaomba serikali iwarudishe kazini makatibu makuu waliondoshwa kazini kwa hali isiyo sawa kisheria. Onikatanga koti la kijeshi tawi la kuluizi kuhusu jambu lenye kuelekea mwendesha mastaa kijeshi na wafuasi wa profeti Paul Joseph Mukungukila liweza kuwakumu wana memba waki makumi tatu na moja na kuacha uhuru mmoja. Habari kamili. Rais wa jamuhuri Joseph Kabila Kabange alichungua leo siku ya ine mabalozi na viongozi mavya mavya ujumbe kidiplomasia na pia mwakilishi maalumu wa katibu mkuu wa uni nchini Kongo ya Kidemokrasia, Martin Kobler. Mazungumzo yao yalielekea kama mamaluzi, walijulishwa kama walialikwa na rais wa jamhuri kwa kuwajulisha uchunguzi ulioandaliwa tangu sasa juma mbili, kwa shabaha au hapana ya mazungumzo kisiasa. Wote walijulisha kuunga mkono hatua ile, lakini walitia mkazo juu ya kuheshimu vipindi vya uchaguzi katika muda wa kikatiba nchini. Kati yao mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa une Martin Kobler, ambaye mtamfuata tumsikilize. Katiba ya jamhuri huenda ilipaswa heshimiwa pamoja na kalendari ya uchaguzi na hadi mwezi wa kumi na moja mwaka wa elfu mbili kumi na sita uchaguzi wa ubunge wa taifa na wa urais unapaswa endeshwa. Na kuhusu upatanisho, katika Kiingereza wanasema inaomba watu wawili kwa kucheza na kupatanisha vizuri, tuliofanya hakika ni mapatano kati ya washiriki wanaokubali upatanisho. Na mimi nilihakikishia rais wa jamhuri kazi mzuri ya Moniko na ya jumuiya ya kimataifa kuhusu swali zinazoomba suluhisho haraka, sawa swali la fomu ya uchaguzi la wachaguzi vijana wapya soela kalendari la na la bajeti ya uchaguzi les questions budgetaires. Mzee wa baraza la bunge la taifa Florente Mokonza Bonza anaomba serikali ya Kongo kidemokrasia kurudisha kikazini makatibu makuu waliosimamishwa kazi ambao kwake yeye, mzee wa baraza la bunge la taifa, ni kitendo wenda kinyume na sheria. Mzee wa baraza la bunge huyo wa upande wa upinzani anaomba kuheshimu katika madaraka usawa kulingana na majimbo inchini kwa kuwataja makatibu wakuu inchini, kwani hali hiyo huenda kuinua hali ya mwenendo bora wa uongozi wa kiserikali. Hayo ndiyo aliyajulisha kwa kukamilisha katika swala lake lenye kumwelekea waziri wa wafanyakazi wa serikali yani fonction publique. Taarifa ya, yani ya mwandishi wetu mimi Engumba Mulongo na Rigoveri Yuma Ndwani. Akijibu kunako maswali ya wazee wa bunge kwa manunguniko kunako kazi ya serikali kuhusu makatibu wakuu, waziri wa wizara yenye kushurudikia wafanyakazi wa serikali halihakikisha kama mamlaka ya kupana madaraka ni ya rais peke yake, lakini utumiaji ni ya mawaziri mbalimbali mbali. Kwa hiyo alisema kama katibu mkuu ni mfanyakazi wa serikali anayekuwa chini ya sheria kama zamu wa mlango ni hivi. Kufuatana na Jean Claude Kibala anaweza kufasiria kuachishwa kazi na kutaja wakombozi kwa muda. Lakini kwa senata Mokonda, manunguniko ukumba kazi ya serikali hii huonekana kwa wingi wa kuachishwa kazi makatibu wakuu, kutolipwa kwa wale waliofika mwisho wa kazi na kutoheshimu jeopolitiki kwa kupana madaraka kwake yeye. Hii huweza kufanya miaka nyingi bila mabadiliko ya sekta hiyo. Matukio ni zidi ya serikali ni kama vile kuzima mipango yote kwa kuwarudishia madaraka makatibu wakuu, na kwa mwisho hali ya wale makatibu wakuu waliofungwa <tipa> Watu makumi tatu na moja walihukumiwa na mwengine mmoja kuachwa huru. Ndiyo matokeo ya uamuzi wa kesi iliyojulishwa jana siku ya tatu na korti ya kijeshi tawi la Kolezi katika jambo lenye kumchonganyisha mwendesha mastaki kijeshi na wanamgambo makumi tatu na mbili wa profeti Paul Joseph Mkungubila. Awo wamoja wanafungwa tangu miaka saba na wengine miaka kumi na tano gerezani, wanahukumiwa juu ya uwuni na kuona silaha za vita bila kuruhusiwa Waliweza kufungwa mwisho wa mwezi wa kumi na mbili mwaka elfu mbili kumi na tatu. Taarifa yapole Munanga mengi tuyafate na Jangandu kati ya wafungwa awa makumi tatu na moja, kumi na sita ni wanawake wawili wanaokumiwa kwa kifungo kya miaka kumi na tano. Kumi na moja kati yao kwa miaka kumi na tatu wawili kwa miaka mnane wanawake wote waliofungiwa wana wali wanaokumiwa kwa kifungo kya miaka saba mmoja waliofungiwa ameachiliwa uhuru, kwani hakuna alama hata moja yenye inaonyesha kama naye pia ni mfuasi wa nabii Paul Joseph Mukungubila walitekwa nyara tangu tarehe makumi tatu mwezi wa Desemba mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu watu wanashtakiwa kama walitamani kutoa mzozo tena, walimiliki silaha bila ruhusa. Baada ya kesi yao, wadai wao waliahidi kutoa kesi hii kwa ngazi za juu. Kwa wakati huu hapa muji Lubumbashi, wafuasi wengine wa nabii Paul Joseph Mukungu bila nao pia wameshtakiwa kwa jambo moja moja. Hiyo hivi maamuzi kuhusu kesi ya wafuasi wa Paul kungu bila hapa muji Lubumbashi inasubiriwa siku zijazo, tujulishe kama kesi imeanzishwa tangu mwezi wa Januari mwaka huo. Toka Lubumbashi, Jean Gandu, Redio Kapi. Na mjini Bukavu waendesha mastaki makumi tatu wa kijeshi na waraia wenda kumaliza leo hii semina kuhusu ule mushaji wa kuchungua na kuinua kisiasa juu ya hukumu ya wanamemba wa makundi yenye kumiliki silaha. Muda wa siku mbili, walichungua na kufata mafunzo yale. Semina hiyo iliandaliwa na shauri kuu la waendesha mastaki pamoja na usaidizi wa MONUSCO waendesha mastaki wale walitoka katika majimbo ya Kivu ya kaskazini, ya kusini, Manyema, ya jimbo la mashariki na lile la Katanga, yakiwa hivi majimbo yenye kuguswa na vitendo vya makundi za kigeni na za, na za taifa zenye kumiliki silaha. Wauzuriaji walirudisha kwa wakati huo kiisha vita fujo, ni makundi yale ndiyo huenda kutenda mabaya, lakini peke yao kumi na moja asilimia moja yanafatwa ya na sheria, ni kidogo sana mengi tuyafate na Sulemani Kulibali, kiongozi cha sekta ya haki za binadamu monesiko jimboni Kivu ya Kusini, mbele ya mikrofoni ya bibi Delfin Namutu. Après ces assises, comme vous le voyez, les magistrats kisha kikao hiki kadiri mnavyojionea, waendesha mashtaka ambao walialikwa kwa haya mafunzo, kuna wanajeshi na raia. Wale waendesha mashtaka wa kijeshi wamekwisha kuwa na uzoelefu mwingi katika kesi dhidi ya wahalifu wapatikanao kati ya vikundi vya miliki silaha. Waendesha mashtaka ambao ni raia watashirikishwa katika kesi za vikundi vya wenye silaha kupitia Cour d'Appel, ndiyo maana tunachanga pamoja waendesha mashtaka wa kijeshi na wale wa kiraia kwa ajili ya kuwapa fursa ya kubadilishana ujuzi. Kwa hiyo waendesha mashtaka wasio wanajeshi watakuwa na uwezo pia wa kusambisha watenda maovu kutoka vikundi vya wamiliki silaha. Korti Kuu ya Kimataifa inahitajika pia kuleta mchango wake kulingana na kipengele cha makumi mbili na mbili kumi na moja kisemacho kwamba waendesha mashtaka raia au askari wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanashirikiana na Korti Kuu ya Kimataifa kuhusu sheria na watoto. Ingawaje kosa lolote naotendwa na wamtoto, mwamzi apashe kumnyima uhuru wake kwa haraka, bali kuchungua mipango wenda, labda kutomnyima uhuru wake. Hayo ndiyo maoni muhimu yaliyojulishwa kwa wamuzi wa watoto na OPG na wengine wajumbe wa kazi mbalimbali mbali za serikali wakati wa semina ya siku mbili iliyokomeshwa siku ya pili mjini Goma ambayo iliandaliwa na mashirika ya programu wa kisafi na World Children. Na wakazi wa mji wa Mbujimai hawana maji safi yapata sasa juma moja mirija ya rezidezo haitelemushi tena maji katika kata nyingi, yanakauka hali huenda kusababisha bei ya maji kupanda, kwani bidon moja ya lite makumi mbili inanunuliwa kwa franka za taifa mia ine hadi mia tano kwa wenye kuzisafirisha na kinga mbele ya shida hiyo, bidon moja ilikuwa ikununuliwa kulipo franka mia moja au mia mbili Mengi tuyafate na Kriste Mukande. Ni tatizo kubwa kwa jamaa zina watu wengi kuenesha maji kwa kazi zote za nyumba. Kumeomba upande kubwa wa akiba la jamaa tena imestahili kupata parafazi maji inapokuja katika tep au robinet. Ndio maana vijana wa kiume pia wanawake wameamka asubuhi mapema, wakitankatanka njiani wakibeba beseni pia bidon za manjano, wakitumaini kupata maji za kuwapelekea mama zao. Kweli tumepatikana wakati wa kipwa, kuna kuwa shida kwa kupata maji atapali shimo za fondation miba. Maji si nyingi katika tep kwa kugawanyia rahia, lakini ngambo la kampuni la Regidezo ni tabia tu Wamechunga tu kampuni la Mibaa kuwatumia moto za umeme ili kutumikisha vyombo vinavyosukuma maji. Wametueleza ya kuwa kuna kalendari limesema ya kuwa Mibaa amepasha mpa Regideso electricity muda wa masiku tatu kujuma, tokea saa moja mpaka saa kumi na moja. Lakini wakati kampuni la Mibaa lina kazi inaomba moto nyingi, ngisi ya kuheshimu na kufuata kalendari imekuwa shida. Kinyume, hakuna maji katika pompi na raia wamesulubiwa. Toka mbuzi maiki, Chris Mkondo, Radio Okapi, na nina pamoja nawe tunakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Gima Zangu na kundiliza kuandala taarifa, tunasema asanti na kuachia Bibi Nana Buruja. Atendere, ya na na Buruja mikrofoni atendelea na vipindi vingine. Mangaribi mema, kwa heri oh.