Kazi zilisimamishwa leo asubuhi katika mji wote wa Beni jimboni Kivu Kaskazini. Watu walijibu kwa ombi ya mashirika ya kiraia ili kuarifu serikali kuhusu mauaji ya watu na waasi waganda na kuhusu hali mbovu ya usalama katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, waziri wa upashaji wa habari anajulisha kwamba serikali inaandaa mara nyingi mikutano ya usalama ya mashariki ya nchi, na sio lazima mbinu za usalama zifikishwe mbele ya watu wengi, amejibu msemaji wa serikali. Mwanzo leo siku ya kwanza wa mahojiano wapiganaji wa zamani wa utu wa Rwanda wa FDLR na wanamemba wa jamaa zao katika kambi ya mpito luteni jemadari bauma kado ya mji wa Kisangani ni katika shabaha ya kuwarudisha nchini mwao, nchini Rwanda kwa utashi wao. Oh, e, jimboni Kivu ya Kaskazini, kazi zote zilisimamishwa leo asubuhi katika mji wote wa Beni. Mashirika kiraya, ya kiraia yaliomba hiyo kwa kuarifu serikali kuhusu mauaji ya watu na waasi Waganda. Mengi kutoka Goma, nawe Gabriel Waminya ni peke yake duka za dawa ndiye zimefungua milango leo siku ya kwanza pa Beni. Soko, shule, ubebaji wa pamoja na duka ndogo zilibaki zenye kufungwa siku ya Mungu iliyopita. Mashirika ya raia kupitia tangazo kunako vyumba vya redio za nyumbani yamealika kuanzisha mgomo usio na mwisho wa juhudi zote pa Beni hadi wakati serikali itatoa surulisho kuhusu mauaji kikatili ya raia mtaani humo. Kizito Binhangi hausikae na upashaji kunako shirika la kutetea haki za binadamu Azado Beni afasiria, mashirika ya kiraia ya mji wa Beni yameandaa siku ya, ya kutokukuwa na kazi mpaka hiyo mauaji ambayo yamepitika kwetu kila siku iishe, na tunasema serikali yetu ya Kongo iweze kubadilisha vikosi vya FARDC pamoja na komandamao yao kusudi tuone kama mambo itaenda namna gani. Ni kusema raia inaona ya kwamba serikali inewaakilia, na ndio maana wao wenyewe wameamua kujipigania kusudi amani na usalama uweze katika hiyo maeneo zaidi ya watu mia ine kufatana na hesabu iliyotolewa na shirika la raia la nyumbani wameuawa mtaani Beni. Shirika Azado limelaumu uzembe na uzaifu wa vyumba vya usalama Goma. Gabriel Wamenya rejio kapi na kuhusu ukosefu wa usalama katika jimbo la Kivu ya wa Kaskazini, waziri wa upashaji wa habari amedirisha kwamba serikali inaandaa mara nyingi mikutano ya usalama wa mashariki ya nchi na siyo lazima mbinu za usalama zifikishwe mbele ya watu wengi Kwake Lamber Mende, huenda kunaendeshwa kampeni ya uchaguzi kwa kupinga waziri mkuu. Masemo yake yalichukuliwa na mwenzetu Jeff Ngoi yenyi kuelekea hali ya jimbo la Kivu ya Kaskazini, mikutano kuhusu usalama yanafanyika kila mara, lakini kuhusu mipango za usalama tuwezi kujulisha vilivyozungumzwa, si kama tujulishe yaliyozungumzwa, si kusema kama tujulishe kitu, ni kusema kama tusikie na hali ya kuko kwa umbali. Mipango zenye kuchukuliwa juu ya usalama si ya kujulishwa kwa wote, ni hatua huenda kuchukuliwa na kufanyika kwa hali ya kisiri na jeshi lenye kupingwa wa, na wauni ni jeshi lenye kutumwa na vituo vya serikali na rais wa jamhuri na serikali. Sio wakati wa kutaja fulani, basi inafaa kuacha kuchonganyisha madaraka. Tunachukua hali yote mikononi, tunapambana na wajambazi. Haifai viongozi kiserikali waanze kuzozana kwa kufurahisha wajambazi. Kwa kifupi, mkutano wa kamati ya uongozi wa mpango wa Haki Safi, shirika la kiserikali linalohudumia kuboresha kwa sheria mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, uliendeshwa leo siku ya kwanza mjini Goma katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Mkutano ule uliongozwa na waziri wa sheria Alex Ntambwe Mwamba, ulikusanya watendaji wote wa sheria kwa kuchungua maendeleo ya sheria na mpango yanayobaki kwa kutimizwa katika sekta hiyo. Mwanzo leo siku ya kwanza wa mahojiano ya wapiganaji wa zamani wa Hutu wa Rwanda wa FDLR na wanamemba wa jamaa zao katika kambi ya Mpito Luteni Jemadari madari Bauma inayopatikana kwenye zaidi ya kilomita kumi na mji wa Kisangani. Shabaha ya operesheni hiyo ni kwa kuruhusu kurudi nchini Rwanda kwa utashi wao. Operesheni inaongozwa na ofisa wa DDRR ya Monisco katika usaidizi wa mashirika ya serikali yenye kuhusika na maswali hayo. Kwa siku ya kwanja, bibi moja na watoto wake wane waliondoka kituo cha muda pale kambi Bauma kwa kuwapeleka inchi mwao Rwanda. Hii ni kufuatana na mpango iliyokamatiwa na viongozi wote siku ya pushu, wakati mwakilishi maalumu wa Umoja la Kimataifa, pia kiongozi wa Monisco alitembelea kambi Bauma wapi kumepatikana wapiganaji wa zamani wa FDLR na watoto wao. Martin Kobler aliwapa wapiganaji wale wa zamani nguvu ya kusharikia kwa mazungumuzo kuhusu wakamate mpango ya kuweza kurudi peke yao inchini mwa Rwanda. Kwa sasa zaidi ya watu makumi ine wamekwisha kurudi inchini Rwanda. Kumepita sasa miezi tano kisha kufika kunako kambi Bauma, na katika kambi ile idadi ya leo ni ya watu zaidi mia munane kati yao wapiganaji wa zamani na mabibi na watoto. Muji Kisangani, mimi ni Andre Kitenge, Radio Okapi. na mikutano kati ya vyama vya upinzani na wengi wa rais inapashwa pelekea kuendeshwa kwa mkutano mkuu wa muda mfupi kwa kuzungumzia kalendari ya uchaguzi ya vipindi vyote. Hayo ni masemi ya kiongozi wa chama cha upinzani Patriote Kabiliste aliyoyatamka jana, siku ya Mungu, mjini mungumjidumumbashi wakati wa mazungumzo na waandishi wa habari kwake Mwenze Kongolo. Mkutano huo hwenda upashwe pelekea wa madaraka katika serikali baina ya wanasiasa na na tena utakuwa na shabaha ya kuepuka kuongezeka kwa wakati wa uongozi wa rais wa sasa afuatai ni Mwonje Kongolo katika masemelo chikulio na Kone Juma Musompo. Kama tumekusudia kuzungumuza ni zaidi jambo la kalenda isiyo wazi kabisa, tumeweza kutoa pendekezo mbalimbali mbali. Kama pendekezo yetu ni mbaya, tutaona pamoja nini inabidi kufanya. Hatufikirie kama tutazungumuza kuhusu mgawaniko wa kiti cha ja uraisi, kama tumezungumuza kuhusu jambo la kalenda. Tunashakia kama utawalo wa rais anayekuwa katika kiti sasa isirudishwe tena ndiyo maana tunapashwa kuheshimu muda wa mazungumzo, iwe mfupi. Ni kusema kalenda hii inabidi itufikishe katika uchunguzi muda ulioweza kupangiliwa, ni kusema hatupendi muda uwe mrefu. Jambo hili hatutalikubalia hata kidogo, na hii ndiyo vita yetu mara kwa mara. Na jimboni Bandundu, wachuuzi wa, wa soko inayoitwa Ville Bas mjini Kikwit walifukuzwa siku ya posho iliyopita na meza zao zilivunjwa moja kwa moja, ni katika utimizi wa uamzi wa tribunali kuu ya Kikwit kwa manufaa ya jamaa ya Takizala katika upinzani na mji wa Kikwit na mtaa wa Lukolela. Kama kawaida, kufuzwa huko kulisababisha malalamiko upande wa wachuuzi mengi na mwenzetu wa Bunia Abu Bakar Sadiki. Wakaji wa Kikwiti waliamka wikendi iliyopita na hiyo habari ya huzuni na kuvunja kahala na maduka ndogo katika soko ya Ville Basse. Operesheni hiyo iliongozwa na askari polisi, pia wafanyakazi wa parke kwa kutimiza hatua ya mahakama kuu ya Kikwiti. Wenyezi maduka na watu wenye kuuzisha kwa hiyo soko walitokea asubuhi wakilia na kutia mikono kichwani. Watu wa moja wameshuhudia kukomboa vitu vyao kwa hiyo msiba. Watu wengine hushutumu wizi na kupotea kwa manjanja ya kahala zao wengi kati yao wameshutumu hiyo operation na kusema kuwa wameachiliwa na serikali. Jueni ya kuwa mahakama hiyo mbali ya kuwa iliruhusu kufukuzwa kwa watu kwa kinguvu kwa hiyo eneo, iliazibu pia komini ya Lukolela mwenyezi soko kwa malipo ya milioni tano franka ya Kikongomani ajili ya malipizi kwa ngambo ya Takizala, na zaidi ya watumishi makumi na kupita walioachishwa kazi kutokana na miaka katika kiwanda cha Sonas wanafadhaishwa na kustolipiwa kipande kikubwa cha fedha za malipo ya mwisho wa kazi. Kwa yote wanapaswa lipewa zaidi ya 800,000 dola za Kimarekani. Mwisho wa juma jana walishinda kesi na kufaidishwa moja kwa moja na uamzi wa tribunali ya kazi ya mji wa Kinshasa, na sasa malipo kazi wa elfu mnane ya watumishi wale wa Sonas walioachishwa kazi tangu mwaka wa 2008 yanatayarishwa. Weku timu la watu kumi na ine ambaye wamekwisha subiri mkuchunga pesa zao za mwisho wa kazi baada za kutumikia taifa miaka kadhaa. Wamechoka sana kuongoja malipo za mwisho wa kazi, kumekuwa leo miaka saba. Kwa sababu kawaida za pesa za malipo ya mwisho wa kazi inalipwa baada za siku mbili kisha kupata kibarua cha shukrani. Kama vile mmoja wao Lusamba Senda anayeeleza, waliwezwa kupokea elfu mia tatu na tatu ya dola za Marekani iliyobaki aeleza kama ni zaidi ya elfu mia nane na makumi tano ya dola za Marekani. Kungambo lake kiongozi anayeshughulikia pesa kunako Sonase hakubali kiasi, wachanjasiri wanatanguliza like miruho Ntale anasema kama wamekwisha lipa zaidi ya asilimia makumi saba kiasi wanalazimisha ni sawa asilimali pia faida kufatana na hukumu tuliweza kukataa, lakini Sonase analalamika kuona kama kwenye ile masambu mahakama hawakuwe Kukubaliana nao ijapo utetezi zozote waliweza kutoa. Asante kwa Mathieu Ilunga, mshiriki wetu wa Kindu. Mwisho wa matangazo yetu ya jioni Okapi, Okapi. Okapi. Ayon, <laughs>