Tout, Jean-Désiré Kanyama. Asante kwa kuwa nasi wengi njiani mwanga. Sikilizeni kwanza vichwa vya habari. Tunazo mvua kali iliyosindikizwa na radi nyingi. Siku ya Mungu siku mjini Bujumbura ilisababisha kuwawa kwa kongomani zaidi ya kumi walioishi huko pamoja na wengine wananchi wa Burundi walizikwa jana siku ya kwanza. Tutajiunga mwanzo wa taarifa ya habari kupitia laini ya simu na mwenzetu wa Uvira, Fistongoma Mayabala. Kampeni ya kupinga kuingiza kwa watoto katika majeshi na makundi ya silaha ilianzishwa leo siku ya pili hapa mjini Kinshasa, iliambatana na sherehe ya sikukuu mwinguni ya askari mtoto. Na operesheni ya uchunguzi wa maduka ya madawa inaendelea bila shaka mjini Lubumbashi jimboni Katanga. Ni kwa kufunga maduka ya madawa yanayotumika kinyume ya kanuni na kuondosha sokoni madawa ya aina paracetamol ya zinufa yenye kukatazwa kuuzishwa. wakati tunao nam oh, tuanze na habari kutoka Uvira jimboni Kivu ya kaskazini ya kusini. Zaidi ya wakongomani kumi wanaoishi nchini Burundi walifariki wakati wa mvua kali iliyosindikizwa na miripuko ya radi siku ya Mungu siku mjini jirani Bujumbura. Wakongomani wale walikuwa wakiishi katika makata ya watu wengi kaskazini ya mji mkuu wa Bujumbura. Kwa mjibu wa muungano wa wakongomani wanaoishi mjini mule, watu wale waliofariki walizikwa jana siku ya kwanza pamoja na wafu wengine wazaliwa wa nchi ya Burundi. Wakati ule mwendo kati ya mji mdogo wa Uvira na mji wa Bujumbura unasimamishwa tangu jana. Mwandishi wetu Vira Fistongo mama ya bala alitundalia taarifa ifuatayo kutoka mpaka wa Kavimvira. Daraja ndogo karibu na makampuni ya Savono na Shanik ilichukuliwa na maji ya mvua. Daraja hiyo inapatikana kwenye barabara ya Bujumbura kuelekea Gatumba, karibu na mpaka ya Kongo. Waendesha gari kwenye barabara hiyo pamoja na wafanyabiashara walisema ya kwamba usafiri ni ngumu. Wasafiri kutoka Kongo wa moja wanatembea kwa mguu wengine kwa baskeli kwa kuvuka kwa nafasi hiyo. Katika ubalozi wa Kongo nchini Burundi, inasemekana ya kwamba ni vigumu kwa sasa kujua idadi kamili ya wakongomani ambayo waliuawa katika janga hilo ya mvua. Kwa upande wa jamii ya wakongomani jijini Bujumbura, ni raia kumi ya wakongomani ndio waliofariki katika kata za Kanga na Charama. Waathirika walishtukiwa wali, wali katika usingizi wao na mvua kubwa yenye kusababisha manyumba kuwaangukia. Duhu hiyo usema ya kwamba wakongomani wengi wanaishi katika kata zilizo asirika ikiwa pamoja na Buterere, Kamenge, Charama, Kanyosha, Chibitoke na Kanga. Tangu asubuhi ya siku ya pili bendera katika nchi jirani ya Burundi iko mlingoni nusu. Serikali inatangaza siku mbili ya maombolezo ya kitaifa na kutoa wito kwa msaada wa harakati wa haraka. Nikiripota, nikiripoti toka mpaka wa Kavimvira kwa nyaba Redio Ukapi. Hapa mjini Kinshasa, kampeni ya kupinga kuingizwa kwa watoto katika majeshi na makundi ya silaha ilianzishwa leo siku ya pili. Ilifanyika wakati mmoja na sherehe siku ya sikukuu ya kimataifa ya mtoto askari, wakati kwa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na washiriki wake wa kutolea mbele watu, wa ya watu mwimbo wa umizaji katika kampeni ile. Taarifa mimie Ngumba Mulongo mengi zioni nawe bili Van Lutumba kia sauti ya mama watoto jeshi emeniambia. Hii ni kipande dogo ya nyimbo puis jamais de kadogo nyimbo ya mwimbaji Werrason kwa ajili ya kuhimiza kila mmoja kujua kupinga matumizi ya watoto katika makundi ya wenye kubeba silaha hata katika jeshi. Kwa hiyo kuna kupangiwa sherehe mengi juu ya kampeni hii. Kulingana na mshauri kisheria wa waziri wa Jamhuri ya Kongo anayehusika na ulinzi, kampeni hii itaendeshwa vizuri ili lengo litimizwe. Mambo ya nchi ya Ubelgiji, waziri Labi Jean Pascal anayehusika na ushirikiano na maendeleo wanaalika vituo mbalimbali mbali vyote vya Jamhuri ya Kongo kuunga mkono kwa hii kampeni ili amani irudi katika eneo hii. Tujulishe kwamba juu ya sherehe hii kulikuwa wakuu wengi wa Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia na wengine wa machi za kigeni. Hey, na sheria kuhusu msamaha ni tangu majuma chache ndio ilitajwa mbele ya kutangaza kwake kupitia amri ya rais mashirika yake ya binadamu yanatoa maoni mbalimbali mbali. Wamoja wanawaza ni kwa kupata tuzo kwa wakuwa vita na wengine wanaofu katika kupata hasara kwa wahanga. Ndiyo maoni ya shirika la Voix des Sans Voix yaliyotangazwa jana siku ya kwanza, lakini wajuzi wa sheria wanahisi sheria ile haikusababu, wahanga wale wanapaswa fikisha mashtaka yao mbele ya vituo vya sheria, anasema Seneta Sheu Kitundu akiwa njiani mwasimu na mimi mimiyengumba mlungu Kutokowazibiwa inasema nini? Maana yake mtu anayefaidia neema ambayo yafanya kama kosa aliyotenda na yeni kutambulikana, aijulikane kamwe ya vutwa kosa aliyotenda kama kosa iliyotendwa mbele, ikipoteza hali ya malipizi. Mtu ambaye alitenda kosa hizi abaki na deni ya kulipa kwa faida ya mwenziwe, kama kosa ayibaki tena, lakini malipo yabaki kwa mwenye kufaidia kutokowazi basi kuna kipengele mmoja ambalo tunaita kazi ya kutoa jibu kwa wafulani. Maana yake, kutokuadhibiwa aiguse haki za mwanga kwa malipo. Tunapashwa kufahamu kama kila mmoja ajibebe, lakini watu ambao walitenda makosa kwa kutokuadhibiwa na ambao watalipa wenzao ni wale watu ndiyo wanapashwa matengenezo. Kwa kifupi, muungano wa nchi za Ulaya unadai heshima ya haki ya upinzani wa kisiasa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Katika tangazo jana siku ya kwanza, muungano wa nchi za Ulaya unatoa mwito ule hakika ni katika uchaguzi ujao wa mwaka wa elfu mbili kumi na sita. Muungano wa nchi za Ulaya unawaza, ni lazima uhuru wa masemi uheshimiwe, pamoja na eneo la kisiasa iwe lifunguliwe na ahadi kwa uhuru wa mwendo wa wanasiasa pamoja na uhuru na ustawi wa sheria. Kwa mwisho, muungano wa nchi za Ulaya unadai kazi ya vyama vya siasa itimizwe katika heshima ya katiba ya taifa. Upande mwingine, tribunali ya amani ya Pangi jimoni Manyema aitumike vizuri kazi ya sheria, ni malalamiko ya kiongozi wake Mate Dondo wakati wa mazungumzo ya kipekee na waandishi wa redio Kapi. Kwa mjibu wake, tribunali ya amani ya Pangi ina matatizo mengi kwa kuendesha kazi za sheria, ndio sababu ya malalamiko ya matendo kwa kwa wakuu wa serikali wa jimbo la Manyema. Tumsikilize yakuambela mbele ya mikrofoni ya mwenzetu wa Kalima, Asani Kamangu. Tuna shida za mahali pa kutumikia, hatuna nyumba yetu kabisa. Tunaendelea kuishi na kutumikia manyumba ya kiwanda cha Sakima yenye kuwa huko. Tuna magumu za kutumika na kuendelesha kazi ya masambo, hata kuendesha mashtaka pa mtaa nzima. Mwaweza kuviwazia, tuna mahali mengi sawa mitaa ndogo na magrupementi mengi, tungalipashwa kuenda pangi ya kati kwa kuendesha kazi na kutambua magumu wanayo wakaadi, lakini tunakabiliana na tatizo ya kusafiri na vyombo vya matui kio kwa kujielekeza huko tunatumainia kama yaweza kutusikia siku zijazo ijapo naweza kusema kama kuna makesi nyingi imekwisha kurekodiwa kwetu makesi hizi zote imekwisha kuamuliwa malalamiko yetu tunaituma kwa mwenye kustahili na tunachunga jibu tunajaribu kutoa yaliyo njema tunayo kwa kufanya na kutimiza wajibu wetu operasheni Hoperas, ya uchunguzi wa maduka ya madawa inaendelea bila shaka mjini Lubumbashi katika jimbo la Katanga ni kwa kufunga maduka ya madawa yanayotumika kinyume ya kanuni na kuondosha sokoni madawa ya aina ya paracetamol azenufaa ili kukatazwa kuuzishwa wakati tunao madlen waila. Miongoni mwa gala za dawa zilizofungwa ni mjini Lubumbashi kuna ile ya Galaksi inayopatikana kwenye mkoba Sendwe hapa tauni ni mjini Lubumbashi. Ofisi jimboni ya duka ya dawa hujulisha kama hali ya ulinzi wa dawa hapo ipo afufu kabisa kwanza dawa inabaki katika chumba moja, ambapo lukuta lunakuwa la kulobana na dawa yote ndani ukuwa katika ubaridi mtupu. Kwenye gala hiyo kumekutwa dawa iliyotiliwa chini udongoni kabisa, na tena kunakuwa pia dawa ambaye muda wake wa matumizi umekwisha pita. Richard Lenge amejulisha kwamba wenyeji wa gala mbalimbali za dawa hapa mjini Lubumbashi wamearifiwa mwaka jana kuhusu jambo hili, lakini hakuna anayeliheshimu kwenye msako ulioandaliwa kunaendelea pia kazi ya kuchugua dawa ya paracetamol ya alama zenufa kwenye gala mbalimbali mbali ya dawa Lubumbashi maeno. Kwa mwisho, kwa kifupi, shirika la raia la Nyambibwe jimboni Kivu ya kusini linaomba ukarabati wa barabara Kavumu Minova kati ya Goma na Bukavu. Ombi lilifanyika leo asubuhi wakati wa mazungumzo na wapasha habari, kwa mjibu wa Delfin Birimbi mwendo wa magari unapunguka kutokana na hali mbaya barabara ile, ijapokuwa lazima yake katika uchumi kati ya kaskazini na Kivu ya kusini. Oka pi, Oka pi, eh. Ayu,