Habari zetu dunia, Mukunda Milimba, Okapi. Karibuni wapenda wasikilizaji, wa habari tunazo katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza fateni vichwa vikubwa vya habari zeneo ni leo hii siku ya kwanza tarehe kumi na moja mwezi wa pili mwaka tunafu ndipo Papa Benoa wa kumi na sita alijulisha kama ataacha madaraka yake tangu tarehe makumi mbili na nane mwezi huu wa pili. Na hapo bila shaka madaraka yatakuwa wazi. Mfungwa mmoja ni yule wa maalumu Gisave baada ya Mukwe, ambaye yeye aliweza kuunda kundi la kuweza kupindua serikali ya jamhuri ya Kongo Kidemokrasia. Uyu aliunda kundi lake litwa Union de Force Revolutionnaire du Congo. Alifungwa katika jimbo la Kivu ya kusini nanapatikana pamjini Kinshasa, jimboni Katanga. Uzulisha kama ugonjwa wa kolera kuna wakumba wafungwa wa gereza Boma pa Kipushi katika distrikti ya o Katanga. Ni watu wengi walifungwa na ugonjwa ule ambao uzulisha kama ni tano wamekwisha kufariki. Oh, Habari kamili. Habari tunayo kuhusu dini ni ile ya kujulisha kama Papa Beno wa saba wa kumi na sita mneorazi alijulisha leo siku ya kwanza kama tarehe makumi mbili na nane mwezi wa pili ataacha madaraka yake pa saa mbili ya usiku tangu tarehe hiyo huenda kuanza muda wa uitwayo sedi vakante, madaraka yapo wazi bila kiongozi. Hayo ndiyo yajulishwa na kuhakikishwa na mpavi Federico Lombardi katika tangazo kwa jumla, bado kufanyika katika kanisa la Katolika. Papa Benao wa kumi na sita alijulisha maoni yake katika lugha la Kilatini pa Vatikani. Watu wengi waliweza kuulizwa juu ya hatua ile, lakini walisema maoni mbalimbali. Tuwafuate tunafurahi na kazi yake paske kuinifia bantu aina kazi kidogo, ni kazi mnene kwa kom. Tunasema kwa recit par rapport ya unification ya bantu dans le monde na paix dans le monde. Tunaona kile demission yake ile, vraiment aina mambo pote, tunaridhi na yamu. Basi kipenja kuinifia bantu mmonde aina mambo kutegetege ni ni bujito mwa bunene sana buku me... na buku za kwa sababu salaba ya Yesu kongu mi sikile anafanya job bien, anaona asikia semwili, naomba apumuzike asiate na nguvu yake no endelea na kazi ti kwa mwisho ajisha kwa avance c'est bien anachia mtu mwingine akontinue na, na, na kazi ya Mungu akasema akacha kazi si ndio? Ni normal ni normal. Akati unachoka sana maisha, unaomba unaacha kazi, sio nguvu kubakia fasi moya ukukomata wakati na responsabilite na kuita ufanye kazi ingine. Kama unaona umuli nachoka ya yuko, usawa, na kazi iko sawa anapumzika. Mimi namakuraji kabisa furahi ule njo wa kwanza mwenye tunaonaka ku, kusali e, lakini kuacha kazi atuyejwani anacha. Samuey anaweza inafaa pumuzike, naye aende na kimya. Me hatufurahi, tungependa abakie kwanza. Ilikuwa pale maoni ya watu mbalimbali walioulizwa na mwandishi wetu kwa kuweza kupeleleza maoni ya kila mtu kuhusu kujulishwa kwa kuondoka madarakani mwake Papa wa kumi na sita. Kinchasa, mwenendo wa mipango kuhusu sheria yanapaswa kuwa wazi na huenda kufanyika kama vile hayo. Ndiyo maoni yaliyojulishwa leo hii kupitia radio Kapi na msemaji wa serikali na pia waziri ya wa asikali na upashaji wa habari Bwana Lambere Mende Omalanga, na hiyo nikiisha kufungwa jana, siku ya Mungu, kwa Bwana Gistave Bagayamuke, kiongozi cha kundi liitwa Union de Force Revolutionnaire du Congo, kwa kifupi EFRC, kundi linaoungana na lile lenye kuwa jimboni Kivu ya kusini lenye abaya kupindua madaraka ya serikali ya Rais Joseph Kabila Kabange. Gisaba gayamukwe alijulisha kuundwa kwa kundi lake tangu kati ya mwezi wa kwanza mwaka utunao. Waziri wa serikali ausikae na upashaji wa habari na pia msemaji wa serikali Lambele Mende aliweza kuhakikisha kama serikali haitawahurumia wale wote wenye kwenda kinyume na sheria ambao kwanatia raia katika wasiwasi. Lambele Mende Omalanga, msemaji wa serikali, pombela y mikrofoni ya Inosa Olinga. Tena ni moja Kongolei kati ya Wakongomani anayekubali kudanganywa na maadui wa amani na usalama ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na juu ya ndugu zake raia Wakongomani. Alishikwa Pauvira wakati alipokuwa akirudi kutoka safari nje ya nchi, mahali alipenda kutayarisha mipango yake mbaya. Na ndiyo maana alipelekwa mbele ya wakuu wa sheria ili hahukumiwi sawasawa na makosa yake, na kwa swali yak jua kama Bwana Gistav Bagayamukwe amekwishwa leta hapa Kinshasa. Waziri Lambert Mende alihakikisha kuwa tayari iko hapa Kinshasa kusudi asambishwe na korti ya sheria inayofaha, sababu kila mtu anapashwa lipa makosa yake. Wanabunge la taifa wateule wa mtaa wa Mambasa katika wilaya la Ituri wanaohuzunishwa na vitendo vya vita vya kila mara na wanamgambo wa Paul Sadal alias Morga wakiitwa hivi wakiitwa Simba, katika maoni yao ya jana, siku ya Mungu Pabunia, Abdalah Benembaka anaomba serikali ya Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia kufanya lolote kwa ukingo wa wakaaji wa mtaa wa Mambasa na ulinzi pia wa mali yao. Kwake yeye kushambuliwa kila mara kwa wakaaji na kundi lile linaharibu maendeleo ya mtaa wa Mambasa. Mwanabunge Abdalah Benembaka yupo mbele ya mikrofoni ya Selemani Junior. Imesikitika si si sana na kuhuzunika na hiyo mashambulio. Wakati mtaa wa Mombasa umekuwa karibu ya maendeleo, sio vizuri kuona tena mashambulio ya namna hii itendeke tena katika mtaa wetu. Ni huzuni kuona serikali kukawia kuonyesha kama iko kabisa. Ni sikitiko si kuona hawa watu wa morga kushinda serikali kubwa, saa yetu morga hina kabisa vifaa vya kushinda vya serikali. Ni kuonyesha kama hakuna juhudi ngambo ya serikali ya nchi haipendi kupatia wasikari wenye wako hapa vifaa vya kuwasaidia, juu ya kugombanisha watu wa Morgan. Tumeomba serikali ichunge watu na vitu vyao na mtaa pia, wakaaji wa Mambasa wanapashwa ishi na amani. Jimboni Katanga hujulisha na kuhakikisha kama wafungwa wa gereza la boma pa Kibushi katika distrikti ya Olomami wanakumbwa na ugonjwa wa kipindupindu, yani kolera ju a wafungwa makumi mbili wenye kukumbwa na ugonjwa ule, watu watano waliweza kufariki. Ilijuishwa hivi kiserikali tangu sasa Jumamoja, mipango nyingi zilichukuliwa na viongozi vya afya y jimboni Katanga kwa kupinga kutawanyika kwa kolera. mali mengine ni hivi kulianzishwa hatua za kuimiza wakaaji juu ya kuheshimu na kutii sheria ya usafi gerezani. Taarifa ya bima Madelene Waila mengi si vtyafat na bibi Denizimaeo. Wafungwa wawili wa jela ya boma ya pale Kipushi walifariki jumajana na ugonjwa wa kipindupindu. Jela ya boma inahesabu wafungwa zaidi ya mia mbili. Wafungwa wengine watatu ambao wanakumbwa na ugonjwa wa kipindupindu wapo hospitalini kwa matibabu. Kwa kuepuka ugonjwa wa kipindupindu kusambaa mjini Kipushi, viongozi wa afya pamoja na wale wa jela walikusudia kuacha uhu wafungwa kumi na tisa weekend hii. Wengi kati yao ni wavuvi toka Kasenga na Pweto ambao walishtakiwa kuvua samaki wakati huu kivuvi kimefungwa. Kuna Wakongomani 13 na Wazambia sita. Wale wa Zambia walishindikizwa hadi kwenye mpaka wa eneo ya Kasumbalesa. Tujue kuwa hapo kwenye jela ya boma ya Kipushi, viongozi wa eneo ya afya walitia dawa kwa kupiganisha ugonjwa wa kipindupindu toka Lubumbashi, Denis Mayo, Redio Okapi. Jimboni mashariki, ugonjwa usio bado kuvumbulika uliwaua zaidi ya mbuzi mia tatu makumi tano na nguruwe muda wa juma mbili izo za mwisho katika sheferi kombe pa kilomita mia moja makumi tano magharibi mwa mji wa Kisangani. Idadi ile ilijulisha jana siku ya Mungu na kiongozi cha eneo lile kiisha mazungumzo yake na ujumbe wa shauli lenye kuhusika na mlimo na uongozi wake ka isangi ujulisha kama wanyama wale wanahara na kukoo na kikozi kikubwa mbele ya kufa. Wakazi hawana na namna ya kutunza wanyama zao za ufugo. Josefu Nga, ngangwa kiongozi cha kombe anajieleza mbele ya mikrofoni ya Josefu Basai wa Radio Bondiku tumoni. Nyama hizo kufa mingi. Tumeona kuwa hapa kwetu hizi siku nyama za ufugo sawa vile kuku, mbuzi na nguruwe za kufa sana, japo kisha kazi ya mlimo wakaaji wafanya ufugo na ndiyo yawasaidia kusomesha watoto, kutatua shida za afya na kuuza vifaa vya nyumba. Na wakati mafugo ya isha na magonjwa kwa haraka, ni shida kubwa sana kabisa kwa maisha ya raia tena tunaoga sana, kwa sababu wakaaji watumia kama chakula nyama zinazokufa, na kwa upekee sijua hatari ni gani. Sasa ombi tunao kwa serikali yetu ni kutia duka za dawa kwa nyama mbio sana, na kuwafundisha wakaaji namna gani wapashwa tunza ufugo wakati magonjwa yatawala. Na hiyo ndiyo suluhisho kwa kuokoa ufugo ya wakaaji. Kabla ya kuweza kuachana na nyinyi, tunakombesha taarifa hii, tuwadurusheni hiyo mliyoyasikia. Mliweza kufata kwanza maoni ya watu mbalimbali waliojieleza kuhusu kujulishwa kwa Papa Venuwa kumi na sita kama ataacha madaraka yake tangu tarehe makumi mbili na nane mwezi wa pili. Maoni yalichukuliwa na mwandishi wetu Bili Rutumba, na mliweza pia kufuata namna gani mfungwa mmoja wa maalumu Gustave Bagayamuke ambaye aliunda chama cha kuweza kupinga na kupindua madaraka ya serikali ya Joseph Kabila Kabange amefungwa na mifeta, maoni ya msemaji wa serikali la Mbele Mende na jimboni Katanga miweza kufata namna gani wafungwa wa gereza Boma Pakipushi wanakumbwa na ugonjwa wa kipindupindu. Aksanti sana kwa kuwa nasi. Sinjani Mwanga kwa niaba ya fundi wa mitamo Ginoni Nyangasa wa Nyangasa, dunia mkunda milembana wapiga. Aksanti, nawacha katika mikrofone ya Nana Boloja ambaye ataongoza vipindi vingine. Aksanti, kwa heri. <laughs>