A barizetou, Jean Désiré Kanyama, Okapi. Ajali jana usiku mjini Kinshasa katika jito Kongo upande ya kata Kisuka na Sepeya kwa yote, mashua kumi na <tipos> mbili za biashara ndio zilizama Alisema waziri kwa muda usafirishaji, lakini hadi sasa idadi kamili waliofariki haijulikani. Leo tarehe kumi Disemba, ulimwengu ulisherekea sikukuu ya haki za binadamu. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliandaa mpango mingi sawa ya kupinga kuingiza watoto katika makundi ya silaha kwa ukingo wa haki za binadamu. Na katika maeneo ya kaskazini ya Katanga, ugomvi kati ya Katanga, wambuti na wabantu unasababisha uharibifu wa hali ya usalama. Tayari watu watatu walifariki katika kijiji cha Kabeke, wakati vitendo vya mwisho vinagusa sekta ya Nsenga Chimbu mtaani Manono. Ajali jana usiku mjini Kinshasa katika jito Kongo pande, ya kat, pande kati ya hospitali ya Rive ya Pakinsuka na kata ya cpa, mashua ya mizigo iliyosafirisha watu na bidhaa zilizama katika maji hadi sasa idadi kamili ya waliouawa haijulikana, lakini kutokana na ushuhuda wa mtu mmoja aliyenusurika surika, akiwa pia mmoja wa viongozi wa mashua. Mashua hizo zilitokea kunako bandari ya Selko na kupelekwa moja kwa moja na pepo kali hadi nafasi ya ajali. Taarifa inonsa olenga mengi sizoni nawe bili evan lutumba Mutu ambaye aliondoka mzima katika ajali hiyo na mwenye tulipata kwenye hospitali ya Arrivi, na mwenye mashua yake isiku zama ndani ya maji anashuhudia kwamba Mpepe wana, mte kose ni upepo down kali ndio ulisababisha ajali. Tulianza kujipiganisha kwa ajili ya kuokoa chombo chetu, lakini tulishindwa. Mashua ya biashara yetu mbili na saruji zilienda, kulikuwa vyombo vingine vyengi vilienda na kuzama chini ya maji gisi, kulikuwa giza, ilikuwa magumu juu ya kuhesabia vyombo vyote, alakini mashua kumi ni kidogo kusoga mbele mbali, pale Kinsuka Sepe, mvuvi mmoja anashuhudia yeye kwamba pasaa tatu ya kwa Verba Pasata usiku, tuliona vifa mbalimbali na vyombo vingine kwenda na kuzama chini ya maji. Nikawaambia, kawambia wandugu kwamba inaweza kuwa mashua ya biashara. Watu ambaye kuwa kwenye mashua ya biashara walikuwa wakiomba waokolewe wa, alakini tulikosa gisi ya kusogea kwa sababu ya hatari kubwa, mahali walikuwa ilikuwa watu wengi na biashara ekuhusu matokeo ya ajali hiyo, waziri wa afya anayewakilisha wakilisha mwenzako usafirishaji alijulisha kwamba kwa yote mashua kumi na mbili za biashara ndiyo zilizama katika maji. Mashirika ya serikali sawa unatara ya zamani yalitolea usaidizi kwa kuopoa watu hadi jana usiku. Mafasirio ya Felix Kabange Numbi mbele mikrofoni na Jacques Eve Molima. Hapa sasa, hakuna mtu hata moja aliyofariki, wote walipona. Mashua tano zilionekana na mashua saba zilizama ndani ya bahari, mashua tano za biashara zilizama. Uchunguzi wenyewe kuendelea, na serikali ya nchi haitakosa kuleta habari zote kuhusu maneno hii. Kwa hii, serikali ya nchi inawaalika watu wote kwa kuacha kutangaza habari ya kifu ya uongo kuhusu msiba huyu. Kwa kumaliza, serikali ya nchi inawashukuru wafanyakazi wote wa vyumba vya serikali ambao waliosaidia na kuonesha kazi nzuri bila kusahau kikosi cha ulinzi wa raisi wa nchi kwa ufahamu wa kazi. En, leo tarehe 10 Disemba ulimwengu ulisherekea siku ya haki za binadamu. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliandaa mipango mingi kwa ukingo wa haki za binadamu, ni sawa mpango wa kupinga kuingiza watoto katika makundi ya silaha. Kwa mjibu wa waziri makamu wa sheria wa serikali ya zamani, zaidi ya watoto elfu saba waliondoshwa katika makundi ya silaha mwaka. Tunao afuatayeni Bibi Sakina Binti Selemani. Akitaja mipango ingine iliyotimizwa na serikali, Jean Pierre Elali, rais wa jamhuri ametaja mwakilishi wake maalum mwenye kuhusika na mpango wa kupiganisha ubakaji na kuingizwa kwa watoto katika majeshi na kukubaliwa kwa mpango wa kazi ya jeshi la taifa mwisho wa mwezi wa nane mwaka huu wa elfu mbili kumi na nne. Kupitia kuzidishwa kwa mipango ya kuepuka mabaya, kesi nyingi ziliendeshwa kwa kuhukumu watu walio kwa kuendeshwa bakaji, uporaji na makosa mengine ya kivita, kwa mfano kesi ya minova ya kanali kakwavu na wengine. Mipango ya vinyume dhidi ya wahanga, namna ya kipekee kuhusu bakaji ulioendeshwa pa songo mboyo. Na uchaguzi wa mwisho wa kiongozi mpya wa mawakili wa Lubumbashi, ulivunjwa azimio hiyo ya siku ya kwanza iliyopita nyewana memba wa baraza ya taifa ya mawakili tangu mji wa Kinshasa. Wakati wa uchaguzi huo uliopelekea ushindi wa Rose Ntumba Kaja, mambo mengi yasiyo sawa yalijitokeza, alisema mwakili wa taifa. Ni sawa daftari ya mawakili isiyoambatana na wanaoandikwa nchini ndiyo ilioneshwa mwakili wa taifa Matadiwamba na ujua kupitia simu na pole munanga Le le sababu zilizotolewa na baraza la taifa la wadai ni mbili. Kwanza, baraza la wadai mjini Lubumbashi, iliyopanga uchaguzi, hawakutumia orodha la majina yenye munayopatikana majina ya wanasheria wote, na hii imekuwa kama orodha ya wapiga kura. Sababu ya pili ni ile ya kuona baraza ya wadai wa Lubumbashi, iliyoandaa uchaguzi kukataa wachaguzi wengi kwa kupiga kura, vibarua vya uchaguzi viliachiwa na wachaguzi hawa havikuchukuliwa. Tuliposikia baraza la wanasheria wa Lubumbashi tangu walikuja hapa, kwani watueleze sababu gani walitenda jambo hilo, bali hawakutoa maelezo halali. Akiuliza, mwakili wa Lubumbashi aliyeteuliwa alijulisha kwamba kwa sasa hana binafsi maoni yoyote ya kutoa kuhusu azimio hiyo. Rons Tumba usema anasubiri ana kibarua cha kiserikali kuhusu swali hilo. Kumbukeni kwamba uchaguzi wake ni wa, wa tarehe kumi na mnane Oktoba iliyopita mjini Lubumbashi. Na katika maeneo ya kaskazini ya Katanga, hali ya usalama inaharibika kutokana na ugomvi kati ya wambuti na Wabantu. Hali ile lipelekea kuoa kwa watu watatu katika kijiji cha Kabiki. Imeripotiwa kwamba vitendo vya mwisho vinagusa sekta ya Nsenga chimbu katika mtaa wa Manunu. Komisa wa wilaya Tanganyika alituma ujumbe wa usalama wa pamoja na jeshi wa Fardesi na askari polisi katika eneo hilo. Inawe tukumbushe kulingana na mashambulizi ya Senga Nchimbu kati ya makundi ya Elemona jamii jami ya Kimbote mwisho wa mwezi wa kumi na moja na mwanzo wa Disemba kuwa kijiji kizima cha Muzozo kilikumbwa na hofu kubwa. Sultani wa Senga Nchimbu ametangazia ukosefu wa usalama ndani ya kijiji cha Muzozo uliosababisha hata mpango wa kuchanja kwa kuepusha wa mama magonjwa ya tetanos. Muganga mkuu wa kituo cha Kiyambi anayehakikisha hakikisha mapambano anatangazia kurudi kwa usalama, ili mpango uanzishwe kupya. Ngambo yake kamisha wa wilaya Tanganyika anakanusha madai ya kurudi kwa mapambano kama hapo awali kati ya jamii eneo ya Katanga ya kaskazini, ila anatupilia kosa kutoka mmoja wao wa jeshi la taifa aliyedanganya mmoja wao pia wa jamii ya Kimbote. Kamisha Jean Felix Ilunga mpafu amenena kuwa yeah, tuna kundi la jeshi pale Mukebo. Mmoja wao yeah, alitafuta kutumia wambote kwa faida yake yeah, binafsi walishambulia kijiji cha Muzozo eneo ya binapsi mafunzo kwa kupora mali za watu. Kuna watu watatu waliofariki. Waliendelea na mapambano Kabeke, eneo ya Manono na mwisho Kisunkulu. Nilituma kundi la jeshi na askari polisi pale kijiji cha Kasanga, Kasanganyemba, na tangu pale usalama umerudia kupya. Na ripoti tokea Kalemi, mimi ni Francois Xabe Mibe kwa niaba ya Radio Kapi. Hatimaye jimboni Kivu ya Kusini, idadi ya watu wanaogonjwa kolera ilipunguka mara mbili juma hii pa Baraka, mji mdogo unaopatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilomita 250 kusini ya Bukavu. Habari ilitolewa jana siku ya pili na daktari kiongozi wa mtaa wa afya wa Fizi, wakati wa mkutano na shirika la kiraia na wakuu wa kiserikali. Kwa mjibu wa daktari Asende Ebeno, idadi ya sasa ni wagonjwa zaidi ya makumi mawili mbele ya zaidi ya makumi tano mwezi jana. Hali hii inatokana na matokeo ya mbinu mpya zilizosimikwa na ofisi ya mtaa wa afya wa Fizi mbinu nyingi zimesimikwa kwa kukomesha kipindupindu katika eneo la afya la Fizi. Mganga kiongozi wa eneo la afya anajulisha kwamba kumezidishwa vyumba vya kuweka dawa katika maji kando kando ya ziwa Tanganyika, inaendeshwa na shirika lisilo la kiserikali Solidarite International, kama alivyosema mganga moja za Baraka. Mipango ingine inaelekea matunzo mazuri, yenye kutolewa na shirika la waganga bila mipaka la Uholanzi, pia kiongozi wa pale Kumbukeni kwamba mji wa Baraka unahesabu zaidi ya wakaji elfu makumi kenda. Ugonjwa wa kipindupindu na shika watu sababu ya uchafu na ukosefu wa maji safi katika kata nyingi zaidi wakati wa kipwa