Uliwasili leo nyuma mchana pa Luvungi bondeni Ruzizi katika mtaa wa Uvira. Padre Msaidizi wa Episkopa ya Uvira Honore Baribwa amejulisha kwamba mabikira wale waliwawa pakamenge na wajambazi wasio bado julikana. Mwenendo wa kuhamisha wapiganaji wa utu wa Rwanda wa FDLR unazuiliwa na wenyewe. Hayo ni matamshi ya makamu kiongozi wa MONUSCO Jemadari Abdallah Wafi aliyoatamka leo siku ya tatu, wakati wa mkutano wa kila juma baina ya mashirika ya Umoja Mataifa na wapasha habari na yeah. Shirika la raia la Katanga linalokusanyika katika shirikisho uongozi njema katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo linapendekeza korti kuu ya sheria ifunge mtu yoyote atakayeandaa pendekezo ya kubadilisha katiba ya nchi na rais wa jamhuri aliombwa na mkutaniko ule aheshimu kiapo chake cha kupinga badilisho ya katiba kwa kubaki katika madaraka ina. Oh, mtuanze na habari kutoka Uvira jimboni Kivu ya Kusini. Mulolongo wa magari yenye kuleta maiti ya mabikira watatu wataliana walio wa siku ya Mungu iliyopita nchini Burundi uliwasili leo hii nyuma mchana Paluvungi katika bonde la Ruzizi. Mlolongo huo unaongozwa na wajumbe wengi hususan mapadri na mabikira wa Xavierien, mapadri wa diocese ya Uvira na ujumbe wa Burundi. Kwa mjibu wa padri msaidizi wa episkopa ya Uvira Honore Baribwa, mabikira wale waliuawa na wajambazi wasujulikana bado. Hao waliingia katika jumba la mabikira wa shirika la Xavierien paka mengi kabla ya kuwaua mengi. Tuyafuatie kutoka Uvira na mwenzetu Fiston Goma Mayabala Hofu na sikitiko ilionekana wazi kati ya wanafunzi na waamini wenye kupatikana kwenye barabara kavivira. Wengi kati yao walitoa machozi wakati ya maandamano ya mazishi wa mama na wababa. Baba wengi wana kumbukumbu nzuri kwa watawa hao watatu waliouawa hasa wauguzi wa hospitali ya Boromeo pa Mulongwe ambapo dada Olga moja wa ya wasirika litumika, niliwazoea sana tena sana tena sana ni uzuni kubwa kabisa basi. Walitumika sana miaka ya mingi, zaidi ya miaka makumi tatu Lubungi walikuya wangali vijana. Ona bakamate mtu bamchinje sambuzi na bakamate lijiwe bapundi kichwa cha mutu kwangu vinasema hakuna sekurite mwile mwingine ule. Ser Olga nakumbuka alikutumika na baba yangu kumafundisha usantre katechetike Kavimvira meme Ser Lucia mkutunza, ni mama mwenye alikuwa najua kiganga sana vraiman, ni uzuni na tunalia kilio kikubwa sana kwenye paroke ya Mulongo. Ya msimamizi mmoja wa katekisti alisema ya kwamba kitendo hicho haipaswi kwenda adhabu kwani ni kanisa Katoliki ya kanda ya maziwa makuu, ambayo inatishwa na wagaidi. Kwa upande wake, mujibu wa askofu pa Uvira, padri Barebwa Honore alisema kuwa maombolezo inafanyika, nafanika usiku ya hii siku ya tatu pa Luvungi, kabla ya kutuma miili ya waathirika siku ya ine panzi katika mji mkuu wa Bukavu kwa ajili ya mazishi. Toka Uvira Fistongo mama kapi. Tangu siku ya bala kwanya baredio. Upande mwingine mwenendo wa kaju una ripotiwa pakabondola Lokaliti inayopatikana katika mkoa wa Kiasili wa Muungu, kilomita makumi kenda kusini ya Bukavu, ni katika jimbo la Kivu ya Kusini. Kwa mjibu wa ndugu za hapo nyumbani, wakaaji wa eneo hilo wana wasiwasi kuhusu maisha yao kutokana na kukazwa kwa ngome za waasi warundi wa FNL katika Kifaransa, Front National pour la Liberation. Kiongozi wa eneo la Muungu anahakikisha habari hizo Bukashi Rubanga anasema wakazi wale wanaenda pakazimwe Kisanga kumi, dugu, wa yasange, na Katunira kilomita kumi na Kabundula. Tarifa Gilbert kwangabadugu wa Radio Maendeleo ya Sange mengi kutoka Kindu na nawe Rigobere wa Lumba zaidi ya watu elfu moja mia tano zidi ya elfu mbili wamekimbia kutoka Kabondola tangu hivi siku tatu. Duru za nyumbani leo asubuhi husema kama wanaume wanawake na watoto kwa mguu hujielekeza kwenye makao yao ya kufichama. Habari hizi huhakikishwa na kiongozi wa kitongoji cha Mhungu duru kutoka mjini iliyopokea wakimbizi wahami Hawa na msaada wowote pa Kazimia Kisanga na Katonyera. Kufuatana na sultani wa Mhungu, akipatikana pa Kabondola, wajambazi wa SNL ulala ndani ya manyumba iliyoachwa na wakimbizi walipokimbia. Bokashi Rubanga ulaumu kutokuweko kwa jeshi la Kongo mji huo. Kiongozi wa askari jeshi wa FRDC pa Kibila usema kama amekwisha pana ripoti yake kwenye ngazi zake za juu kwa kupata suluhisho kwa jambo hilo. Nao hey, mwenendo wa kuhamisha wapiganaji wa utu wa Rwanda wa FDLR kutoka jimbo la Kivu ya Kaskazini hadi jimbo la Mashariki unazuiliwa nao wenyewe. Kundi hilo huenda liliarifu msimamo msimamo wake kupitia kibarua kwa wakuu wa Sadek mwanzo wa mwezi wa mnane mwaka wa elfu mbili kumi na nne. Ndio alisema mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa kiongozi wa MONISCO leo siku ya tatu, wakati wa mkutano wa kila juma baina ya mashirika ya Umoja wa Mataifa na wapasha habari, jemadari Abdallah wafi adusha kwamba Monisco inasubiri vito vingine vikubali azimio ile, wapiganaji wa utu wa Rwanda wa FDLR mwezi wa kumi mbele wa wapiganaji wale, katika wale wapiganaji a wapigwe kabisa katika eneo lote la Kongo, masemi azemadari Abdallah Wafi yachukuliwa na Emmanuel ela mezi wa kabedi ni lihudhuria mkutano ulioandaliwa wa na waziri wa mambo ya nje na balozi wa nchi ya Afrika Kusini, mwakilishi wa shirika Sadek. Kwa jumla wote tulijulishwa ya kwamba kama kukataa kuondoka kwa wafdlr toka jimbo la Kivu akurahisishi maandalizi wafdlr walimwandikia prezidenti wa Sadek barua ikitiwa saini na Vikta Mbirigiro wakijulisha kukataa kwao kuondoka jimboni Kivu, na kwa hiyo wafdlr wanaopatikana kunako Kempi ya Kanyabayonga wakilishwa na kutuzwa na Monusco, lakini hawana uaminifu na Monusco kuhusu jambo kuondoka Jimbo Kivu. Serikali imekusha chukua mipango inayofaa na usaidizi wa Monusco. Nyinyi wapasha habari, mnaweza kwenda hata kwenye kempi ya JTB kwa sasa iitwayo kempi Jemedari Bauma, mahali ambapo vifaa vilivyoandaliwa ili kuwapokea wakitaka kwenda mjini Kisangani, vyote vimekishwa andaliwa gari ama helikopta. Kwa kifupi komisa anayehusika na amani pamoja na usalama kunako Komisheni ya Muungano wa Nchi za Afrika anapatikana mjini Kinshasa tangu jana, siku ya pili. Smail Shergui aliyeingia nafasi ya Said Jinit kiisha kuteuliwa mjumbe maalum wakati humkuu Umoja wa Mataifa katika kanda la maziwa makuu anaendesha ziara ya kazi ya kiserikali kwa ufamu wa swali za amani na usalama nchini Kongo. Ndivyo alisema kisha mazungumzo leo hii na waziri wa mambo ya kigeni na uhusiano wa kimataifa Raymond Tshibanda. Shirika la raia la Katanga linaomba korti kuu ya sheria ifunge mkongomani yoyote atakayeandaa pendekezo la kubadilisha katiba ya nchi, wakati wa mazungumzo na wapasha habari leo sikatatu mjini Kinshasa. Msemaji wa mkusanyiko wa mashirika memba wa shirikisho lenye kuhudumia uongozi njema katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo aliomba rais aheshimu kiapo chake cha kupinga mabadilisho ya katiba kwa kubaki katika madaraka. Afuataye ni Timote Mbuya, akizofasiri mbele ya mikrofoni ya mwezetu Jeff Ngoi kufatana na ginsi CENI ali aini hali yake ya kukosa uchaguzi mukujitia ngambo ya jamii moja ya wapolitiki, na kwa sababu raia yeyote ana mapashwa ya kupigania na kukinga katiba ya jamhuri mbele ya aina yoyote ya uvunjaji, tunahitaji raisi wa jamhuri, ya kwanza, aweze kuzingatia kabisa kabisa maswala za ushiriki zilizokuwa katika aadi ya taifa, kuheshimu katiba ya ya inchi na kukosa kutenda vitendo vya upinduzi vya iyo katiba. Ya pili, aweze kutumia madaraka yake kama mzamini wa katiba na wa uchunguzi wa maadili ya kidemokrasia, apiganishe wazo na tendo yoyote ya upinduzi wa katiba kwa upande ama kwa jumla, iliyotafuta kuongeza bila mwisho madaraka ya raisi wa jamhuri. Ya tatu, aweze kufatilia na kustaki kwa waini mutu yeyote aliyopendekeza ubadilisho kwa jumla ama kwa upande upande wa katiba mukufuatilia sharti mia mbili kumi na kenda pia na mia mbili na makumi mbili. Hatimaye, lengo ya madini ndani ya ugomvi katika Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo ilizungumziwa na wajuzi wa moja wa Kongomani na wa kimataifa, wanaopinga hali ya ushuhuzi wa madini mashariki ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo na wenye kulazimisha mapatano na watendaji wote ndiyo imeandikwa katika kibarua cha wajuzi wale kilichotangazwa leo siku ya tatu. Taarifa Emmanuel Elamiji mengi kutoka kwenu na Rigobert wa lumba. Ni kibarua cha ukarasa nne kiliosainiwa na watu makumi saba wataalamu wa Kongo na wa kigeni. Kibarua hiki kilitangazwa leo siku ya tatu kwa vigundi vyenye kuhusu madini ya damu mashariki mwa Kongo. Waliosaini ulaumu sheria kuhusu madini ya damu ni kama sheria itoayo Act Dog Frank Act. sheria hii ulazimisha viwanda kufasilia wapi inatoka sheria hii huhusu kasiterite tantal tengesten na zahabu ambao liosaidia maadui kwa kulipa mapambano yao jamhuri ya kidemokrasia ya kongo tangu hivi miaka makumi mawili kwa wataalamu hawa makumi saba vigundi vyenye silaha haviishi zidi ya madini ila ni moja kati ya msingi ya mali yao kwao kupiganisha madini ya damu haijaonekana kabisa na nafasi nyingi ambao Madini ufichwa. Wachimba madini wengi walipoteza kazi zao na uchumi wa nyumbani uzorota. Kati ya mipango iliyokamatwa, kuna masikilizano ya wote wanaohusika na sekta hiyo ya madini. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inafaa sheria yote iliyokamatwa na serikali iambatane na hali ya nafasi, sababu bila hiyo huhakikisha kibarua mipango huweza kuchemsha mapigano ambao hupendelewa kukomeshwa.