aliyotolewa mwezi wa Juni uliopita mjini Paris nchini Ufaransa. Usafirishaji wa anga wa kimataifa umeanzishwa rasmi katika uwanja wa ndege wa Goma, jimboni Kivu ya Kaskazini. Safari ya kwanza y kiwanda cha ndege Ethiopian Airlines ilifanyika leo hii mbele ya wakuu wengi wa jimbo la Kivu ya Kaskazini. Na swali la kuboresha kazi za kiserikali katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zilichunguzwa jana mjini Kinshasa wakati wa mkutano uliokusanya pande zenye kuhusika. Ni katika shabaha ya kuchungua pamoja uundaji bora wa oh, kazi za serikali. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilimpatia leo hii mjini Kinshasa Profesa Jean-Jacques Muyembe Tamfum wa University ya Kinshasa heshima kubwa hiyo kutokana na tuzo kuu Christophe Merier aliyotolewa tarehe tatu Juni mwaka wa elfu mbili kumi na tano mjini Paris nchini Ufaransa. Huo ni ukubali wa jumuiya ya kimataifa ya afya wa mchango wake katika mashindano ya miaka makumi manne ya virusi vya Ebola. tarifa ya askenzi gibatayuru mengi sijuni nawe bili Ivan Lutumba. Ilikuwa kwenye hoteli Beatrice kupitia vipindi kitaaluma ndio walimpongeza daktari Muyembe. Kwake eye profesa Labana, msimamizi wa chuo kikuu kya Kinshasa, tuzo hii ni alama ya furaha kubwa yenye kuonesha kazi kufanywa katika chuo kikuu hapa mjini Kinshasa, na kuongeza kwamba sio tu juu ya chuo kikuu lakini ni juu ya jamhuri mzima ya Kongo la kidemokrasia Afrika na jumuiya mzima ya kimataifa. Tujulishe kwamba waziri mkuu makamu bwana Willy Makiashi ndiye alikuwa mwakilishi wa serikali la jamhuri katika hii sherehe watafiti wote kufuata njia kuoneshwa na daktari Muyembe kwani ni, ni mzaliwa wa Kongo kidemokrasia mwenye kuheshimisha Jamhuri ya Kongo. Ufaransa umeisha kumpongeza ni kwa hiyo anapendelea kuona serikali la Jamhuri kuwapongeza watafiti wengine kubwa kwa nchini na kuwasindikiza katika kazi yao. Tuwakumbushe kwamba tuzo daktari Mwembe kupokea ina bei ya euro 1400. E, na watu saba waliuawa na zaidi ya wengine makumi tatu walijeruhiwa vikali katika ajali ya gari jana mchana Pabakwa Lubilanji eneo inayopatikana kwenye umbali wa kilomita kumi na nne mashariki ya Mbujimayi. Sababu za ajali hiyo ni ulevi wa dereva na kutembeza gari haraka sana, zimesema ndugu zetu mengi. Nawe Chris Mukande mashahidi wamehakikisha ya kuwa watu wenye kupatikana na ajali ni wenye jamali moja, walikuwa wakisafiri katika gari toka kijiji Bakodile, walikuwako kwa kumzika ndugu zao aliyefariki njiani. Wakirudi kwenda Mjumbuzi Mai, dereva kusimamisha gari kwa kuchukua watu wengine, uzito ukiwa mno jambo lingine barabarani, dereva huo alikuwa akiisha kunywa pombe na kulewa, kuanza kuvuta tumbako la bangi. Wakati wamefika kijijini bakwa Lubilanji, ukosa uwezo wa kuongoza gari vema, gari likapinduka mipeto zote neju. Wamehesabu watu saba waliofariki, pia wengine karibu makumi tatu waliojeuriwa vikali. Dereva ukimbia Aliyepata habari hilo liwali wa mambo za ukingifu jimboni ufika panafazi la hajali, usema ya kuwa watu wenye jeuriwa wamegawanyiwa katika hospital mbalimbali mbali. kuna waliobaki pale kijiji bena Lubilangi katika senta lina jina Buloba, wengine wamefikishwa mjini Mbujimai, wametunzwa katika hospital kuu la Dipumba. Serikali jimboni ndiyo limechukua mzigo wa kulipa matunzo za wenye jeuriwa katika ajali hilo. Toka Mbujimai, Chris Mukand, Radio Kapi. Jimboni Kivu ya Kusini, zaidi ya wahanga mia tano wa ajali ya miporomoko ya udongo wa mwezi wa kumi mwaka jana katika mtaa wa Kalehi wanaandamana tangu siku tatu mbele ya ofisi ya kiongozi wa mtaa. Wanahakikisha kwamba watabaki hapo hadi wahamishwe na kutolewa makao na fedha za kimarekani elfu saba zilizotolewa na mbunge mmoja wa taifa kwa manufaa yao. Inapita miezi chache, lakini nafasi hiyo wanaandamana hali ya maisha yao inaanza kuharibika, wanakosa maji na walilala nje siku tatu sasa. Mwandishi wetu Emmanuel Ela Megi wa Kabedi aliyepita paka leo jana, alikutana nao. Moja kati yao ni Julien Bujiriri Ngoi aliyekuwa kiongozi wa shule moja ya primary iliyovunjwa na mporomoko wa udongo. Huyo anashuhudia yafuatayo: tumekuya huku juu ya shida tulipataka mwaile mporomoka ajishingi, tulikosaka fasi ya kuingia, niko na batoto sita. Abana baba abana nini baba alienda kama ile mtoni na njo mana tunakua kulilia, bakubwa batupatia sasa fasi ya kuingia. Bakubwa alisema kase banatupatia 7000 dollars, tulikosaka shamba ya kutupatia tu makao ya kuishi tulikosaka, tunalala mubaya, tuna chakula kuna batoto banasumbuka juu ya kukosi chenye takula na mai hakuna, antuka na magonjwa zimetupata. Basi tumeikala tu vile, antuka hakuna mtu mmoja mwenye anakuya ku tusemee wala kuya tuangalie, tumeishi vile sana nyama zi za mpori. Waziri jimboni Kivu ya kusini wa mambo ya ndani na usalama alisema hafahamu swali la faranga zilizotolewa na mbunge mmoja wa taifa kwa hanga wale wa ajali ya Kalehe. Jean-Julien Miro anahakikisha kwamba walifaidishwa na eneo ya kubaki kutoka mtu mmoja mwenye utashi mwema bali wenyewe waliharibisha nafasi hiyo usafirishaji wa anga wa kimataifa umeanzishwa rasmi katika uwanja wa ndege wa Goma jimboni Kivu ya Kaskazini safari ya kwanza ya kimataifa ilifanyika leo siku, siku, leo siku ya tano mbele ya wakuu wa, wa jimbo la Kivu ya Kaskazini wakuu wa shirika la RVA na wa kiwanda cha ndege Ethiopian Airlines. Mshiriki wetu wa Goma Christian Mapendano pia alikuwa hapo. Upande mwingine, swali la kuboresha kazi za kiserikali katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zilichunguzwa jana mjini Kinshasa wakati wa mkutano uliokusanya wizara ya watumishi wa serikali, makatibu wakuu wa serikali, watetezi wafanya kazi na watu wa fedha kimataifa. Ni katika shabaha ya kuchungua pamoja uundaji bora wa kazi ya serikali ya kupinga rushwa na kumrudishia mtumishi wa serikali thamani yake. Ilionekana kwamba kuna maendeleo katika swali hilo, lakini inabaki mengi ya kutimiza. Taarifa ya Dona Madimba husomaketi nawe bili Ivan Lutumba. Naam, washiriki wote kati ya mkusanyo huo walikubali kuwa kuna mengi kupashwa kufanywa na kutimizwa kati ya utawala wa umma nchini Kongo ya Kidemokrasia. Kuna lengo kadhaa bado kufikiwa hadi leo. Watumishi wengi wa serikali wanaendelea kusimamiwa tu na wizara kati wanafanya kazi badala ya kuwa chini ya uongozi tu wa utumishi wa umma. Idadi ya watumishi wote sikujulikana kweli, kweli. Kuna wafanyakazi wa uongo kuendelea kupokea mishahara na hali hii imepunguza kweli, kweli, mishahara ya wenye kufanya kweli kazi yao. Katika tatizo zote kuna pia rushwa, ubazirifu au matumizi mabaya ya pesa, kazi kufanywa na uzembe, watumishi wengi kutokuja kazini na wengine kukataa kufanya kazi yao. Kulingana na masemi ya watetezi wa watumishi wa umma na wafadhili, ni sababu zote hizi ndio kuzuia mwenendo bora wa marekebisho ya kazi yenye kuanza tangu mwaka wa 2005 hadi leo bado kukomeshwa. Hata hivyo, washiriki wengine kati ya mkusano huo wamesema kwamba kuna matokeo mazuri kuhusu swala zingine kama uchunguzi kuendesha kwa kutambua watumishi wa uongo, kulipa mishahara ya watumishi kupitia Hatimaye mgawanyo wa majimbo mapya utaanzia jimboni mashariki na baadaye katika jimbo la Equateur. Ndivyo alijulisha waziri anayehusika na mgawanyo wa majimbo Salomo Banamuere jana mjini Kinshasa, kisha mkutano wa miezi tatu wa mradi wa kukaza uwezo wa uongozi kiserikali. Huyo anaalika wakaaji wa majimbo mapya siyo tu kusubiri kusimikwa, bali pia kutumika ili majimbo yale yatoe mazao mengi. Afuataye ni Salomo Bwana Muwere katika masemelo sikulu na monzetu Innocent Olenga kwa sasa tunakuwa na majimbo mapya na tunatumainia wapainia ambaye ni watu wenye kupenda nchi yao na wenye kuaminia maendeleo za inchi yao kabisa. Siku chache hii kutakuwekwa kushimikwa kwa majimbo mapya kuanzia jimbo la Mashariki ambaye imekawanika majimbo ine sawa vile Chopo, Ituri, Bazwele na Wotwele na jimbo la Ekwatoria itafata badaye. Polepole tutaendelea tutakapopokea ripoti za komisheni yetu ya mkawaniko la majimbo ambaye hii komisheni ingali inai ndesha kazi mbalimbali mbali. Na tunahakikisha kwamba kila mtu anapashwa kuchunga bila wasiwasi kuishimikwa kwa jimbo lake. Tungali tunaendelea kutafuta jinsi tutachukua muziko na daraka za majimbo mapya yenye kutuidia, na wakazi wapashwa kutambua kwamba majimbo makumi mbili na sita imekwisha kuhakika bila shaka. Kwa sasa tumo katika kipindi cha kuishimika, tuanze kuzaa matunda kwa ajili ya majimbo mapya. Ipate usitao mabaridiko yeyote yapashwa kupokelewa vizuri ia wa watu wanaikubali kwa gajiri aweza