Jamhuri hey, ya kidemokrasia ya Kongo inapatikana katika kilio. Justin Marie Bomboko alifariki leo siku ya tatu mjini Bruxelles, akiwa na miaka makumi manane na sita. Ni mmoja kati ya waliohudhuria katika maandamano ya kusaidia kibarua cha kuhakikisha auru wa Kongo Kinshasa, yeah. Serikali inasema inafurahishwa kidogo na ripoti ya Umoja Mataifa kuhusu ubakaji katika Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Kwa mjibu wa msemaji wa serikali, kuna mambo ya ukweli katika ripoti ile, lakini tena kuna nao yombwa kulinganishwa. Swali kuhusu kuuzishwa kwa simu ya mahusiano dola za Kimarekani makumi tano, Wizara ya Posta, Mawasiliano na Teknolojia Mpya ya Habari na Mahusiano inapinga habari ile. Katika tangazo jana siku ya tatu, imejulishwa kwamba iwe wizara iwe serikali ya taifa hakuna aliyesimika bei ile. Oh, tuanze na habari ya kifo. Jamhuri ya kidemokrasia ya kongo inapatikana katika kilio. Justin Marie Bomboko alifariki leo siku ya tatu, mjini Brussels akiwa na miaka makumi nane na sita. Kumbukeni kwamba pamoja na waziri mkuu wa kwanza wa Kongo wa kidemokrasia, ya kidemokrasia Patrice Emery Lumumba, babu Justin Mari Bomboko alihudhuria katika maandamano ya kusahii kibarua cha kuhakikisha uhuru wa Kongo Kinshasa. Ni moja kati ya viongozi wakuu wa kisiasa na katika diplomasia ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Maoni ya kwanza kuhusu kufariki kwa Justin Mari Bomboko ni ya mbunge Henri Toma Lokondo. Yupo njiani mwasim na Pele Kipela Mundu. Un... nchi napoteza mkuwa sana katika siasa na diplomasia. Bwana Bomboko alikuwa kati ya wakongomani wa kwanza waliomaliza masomo ya university pamoja na Kanza na Losembe. Alikuwa kati ya waliopigania huru wa nchi. Alikuwa waziri mkongomani wa kwanza wa mambo ya kigeni, kutokana na hali ile ndio alisale mkataba wa huru wa nchi pamoja na Lumumba. Alikuwa kiongozi wa makamisa wakuu wa kati Rais Mobutu aliwapinga Lumumba na Kasavubu. Alikuwa balozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pa Ubeljiji kwa Washington. Alikuwa mwana memba wa kamati kuu na ofisi ya kisiasa wakati wa marehemu Rais Mobutu. Alihudhuria kwa vipindi vyote vya kisiasa nchini mwetu. Alikuwa katika mkutano mkuu mkuu wa taifa. Alihudhuria pia kwa mazungumzo ya San City. Tunapoteza mkuu wa sana na waza Jamhuri tamkumbuka kwa kazi alizoziendesha kwa ajili ya inaonesha maendeleo pamoja na matatizo katika kupinga ubakaji nchini Kongo ya Kidemokrasia. Kwa mjibu wa msemaji wa serikali akiwa pia waziri wa upashaji wa habari, kuna mambo ya ukweli katika ripoti ile, lakini tena kuna anayoombwa kulinganishwa sababu kuna mambo ndani mwake yasiyoambatana na hali ya sasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anaishi waziri Lambert Mende, tumusikilize mbela la mikrofoni ya mwenzetu Jeff Ngoi. Lorsque on note des progres, nous disons oui. Wakati tunaona mabadiliko ya muhimu tunaitika, sababu sio zoezi. Kwenye ripoti ya Umoja wa Mataifa inatufurahisha sababu inaonyesha ukweli. Kama wanapenda kufanya hesabu ya watu wanaohukumiwa wakitenganisha maofisa wakuu maofisa wakati na askari wa kawaida, najiuliza kama faida ni kuwatenganisha kwa mambo wanayoyapenda, ama ni siasa inayoonyesha kama kwa kuadhibu askari jeshi inafaa idadi kubwa ya maofisa wa ngazi za juu hapana. Uwazibu watenda maovu. Kama kuna maofisa kati ya wafanya maovu, hakuna sababu ya kutowazibu, na kama hawapo, hawatawaumba kwa kufurahisha tu wale wanaopenda kunenepesha sa. na mikutano ya kwanza ya kiraia ilianzishwa leo siku ya ine hapa mjini Kinshasa. Mambo yanayozungumziwa ni mwananchi mwenye zamiri na nasibu yake. Mikutano ile ya siku tatu inaandaliwa na Senadep na inakusanya zaidi ya mashirika 400 yasiyo ya kiserikali, karibu watu 1500 kutoka mitaa mbalimbali ya mji wa Kinshasa. Kwake kiongozi mkuu wa Senadep, shabaha kubwa ni ya kukaza shirika la raia katika maeneo za chini kwa kufikia uraia wa jukumu na kushirikisha wananchi katika kukaza demokrasia, amani na haki za kijamii na za kiuchumi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Afuataye ni Dani Singoma akizifasiria mbele ya mikrofoni na mwanzetu Michel Kifinda Ngoi. Ujo hauwezi kutayarishwa na wengine. Mtu mwenye kuwa na zamiri anatayarisha ujo wake. Shabaa ya mkutano huo ni kuamsha zamiri ya wakaaji yeah. Watoe si maoni yao kusu mahitaji yao, pia watoe mapendekezo atakayoleta suluhisho. Hatukuje kuunda shirika la raia lakini, tunaunga mkono kazi zinazoendeshwa na wenzetu katika mashirika mbalimbali yasiyo ya kiserkali, ili shirika la raia liweze kufahamu mahitaji ya raia ni kama tunabaki katika ofisi zetu tukianzika vibarua bila kukutana na wano karibu na wakaaji na waza, kazi yetu itakuwa bure. Hakika tunataka raya waheshimiwe na serikali, pia serikali timize haki za kiuchumi na kijamii ni sawa vile makao, chakula, matunzo, maadibisho na kadhalika. Hali ya raya ina maana kama haki zake zinatimizwa. Kazi ya mwananchi ni kulinda kwanza haki zake, pia kulinda mali ya nchi. Swali kuhusu kuuzisha kwa simu ya mausiano, dola za Kimarekani makumi tano. Wizara ya Posta, Mawasiliano na Teknolojia Mpya ya Habari na Mausiano inapinga habari ile katika tangazo jana, siku ya tatu. Ofisi ya wizara inazusa kwamba iwe wizara yenyewe, iwe serikali ya taifa, hakuna aliyesimika bei ile ya simu ya mausiano. Kinyume, wizara inapinga kabisa habari ile inayoharifiwa, sawa hali mbaya taarifa inosaulinga mengi na mwenzetu Jean Gandu wa Lubumbashi. Yenye kinauzunisha wizara ya teknolojia mpya ni kuona wapasha habari kutangaza maneno ambayo bado haijakubaliwa kama hatua, ingawa mpaka sasa hakuna hatua iliyochukuliwa kwa ajili ya jambo hii. Hata redio Kapi ilisema namna moja ile, lakini bei ya vocha ama kartsim ni dola makumi tano yenye ilipangiliwa maonyo. Hiyo inapatikana ndani ya barua iliyotoka pale wizara ya teknolojia mpya yenye ilienda kwa serikali ya nchi, na barua hii imeitwa kupandisha juu zaidi kiwango cha kodi kinao vilipishwa kuangalilisha mwenendo wa mauzishaji ya mavocha lakini onyo hiyi ingali bado inatazamiwa na, na kamisheni itwayo Ekofir ya serikali ya nchi. Bei ni dola makumi tano gisi imepangiliwa ndani ya barua iyi. Lengo ni kupinganisha magendo kui kwa kuimaliza. Kwa hii namna tunaweza kujumlisha pesa ya serikali mpaka tu, ndani ya barua ile imeandikwa kama kulingana na bei mupya dola makumi tano itasaidia serikali kupata milioni makumi ine na tisa ya dola za Kiamerika kama ni wateja milioni moja wananunua vocha hiyo ama kartsim na punde shule ya kimsingi primari na sekondari litajengwa Pakabuja, eneo linalopatikana kando a Ngandajika, jimboni kasa ya mashariki. Kazi zilianzishwa jana, kutokana na usaidizi wa fedha wa wafadhili wa nchi ya Espane. Thamani ya kazi za ujenzi zinazotimizwa na mradi Ditunga ni ya milioni moja ya euro. Kiongozi wa mradi Prodi anahakikisha kwamba mpango wa maendeleo unalengwa kukaza elimu kupitia hali mzuri ya masomo. Masomo ile inaitwa kwa jina la Anna Gamazo na Robert Balkani ni majina ya wasaidizi kipesa wa Spain kunako kazi ya mjengo ule. Kazi ya kwanza itahusu mjengo wa masomo la msingi ndogo ya vyumba ine, chumba moja ya uongozi, chumba cha walimu na nafasi ya mchezo. Kitu kipya inayekuwa katika mpango huu ni kuweko kwa masomo la msingi ndogo ndani ya kijiji, hali ambayo inakuwa kipya pia ndani ya kasai nzima la Mashariki rdonata mpango jitu anena ya kama watoto wote hata wakosefu wataweza kusoma hapo. Direkta ambaye aliendelea kunena ya kama mipango na kanuni mbalimbali imetajarishwa kwa kurahisisha watoto wote waingie kwenye masomo ile. Makuta ambaye italipwa itakuwa kidogo sana. Mjengo wa masomo huu itasaidia kuwa mfano kwenye kijiji na itaendesha majifunzo nzuri na ya mfano kwa ajili ya ujio ya watoto, kwa kurahisisha maendeleo kamili ya mna damu na ya wakaaji panafasi wanayeishi. Moja kati ya ukomo ya mpango ule, kazi ya usisimuaji iliendeshwa kwa wazazi ya wanafunzi wa Ngandajika na vijiji ya Kandukandu. E, tumalize na habari kutoka Mbandaka. Miradi inayoandaliwa na, na wakuu wa jimbo la Ekwater haimalizike alile inaoneshwa ilionyeshwa jana na kushutumiwa na, na komisheni sheria na haki ya kanisa katoliki Pambandaka mengi na mwenzetu Beatrice na bindi Serikali ya jimbo enye inastahili kinga maneno zote na kuhakikisha watu wanayekuwa na elimu inakosa kabisa. Uwezo wafanya biashara wanastahili tengeneza mzuri kazi zao juu wajue kupata mpesa za deni zenye wanazitamania, na shirika la kiraia enye inastahili kuongoza gisi viongozi wanatumika hawafanye kitu juu ya. Jean Pierre Kundu akiwa kiongozi wa fake jimboni amesema kama maneno ine njo zinachele ewesha maneno kwa kupandisha uchuni ndani ya jimbo la Equateur: mfano wa ukosefu wa umeme, malipo za makodi za kila namna, kukosa kulipa madeni kweni viongozi wa jimbo, na kukosa uwezo wa kufuatilia maneno kweni viongozi wa jimbo. Wale waliohudhuria katika mkusanyo ile wameongeza kwa kusema kama wanasiasa njo wanafanya yote kwa kuchelewesha kazi za kupandisha uchuni muazimio ya wenzao kwa kutafuta jibu. Wale walio kuhudhuria katika mkusanyo ile wanalomba watengeneze mkusanyo ku kwa kujifunzia neno ile na kupata soloisio. Tokea Mbandaka, Beatrice na Bindi, Radio Okapi, Okapi, Okapi. <laughs>