Radio Okapi, Jean Désiré Kanyama. Asante kwa kuwa nasi wengi njiani mwanga. Sikilizeni kwanza vichwa vya habari tunazo. Jimboni Kivu ya Kaskazini, wanajeshi wa FARDC wanadhibiti tangu jana usiku eneo la makoyova ya tatu katika sekta benimbau beni mbau nikisha ushindi dhidi ya wahuni wa ganda wa EDF nalu Alisema kamanda wa jimbo la mnane la kijeshi na wa operesheni Sokola. Mkusanyiko mpya wa kisiasa uliundwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, unaunganisha wanasiasa wa katikati kutoka vyama makumi matatu vya kisiasa na wakuu wenye kuwa huru chini ya uongozi wa Augustin Kikukama, katibu mkuu wa chama cha MD7. Na juhudi zinatimiza kwa kupinga malaria makali katika mtaa wa afya wa Ikela jimboni Equateur zaidi ya toni nne za dawa zilitolewa na mradi PARS wilayani Chuapa pamoja na shandaru wa elfu kumi zenye kuwa na dawa ya mbuu. Oh, tuanze na habari kutoka Beni jimboni Kivu ya kaskazini. Wanajeshi wa FARDC wanadhibiti tangu jana usiku eneo la Makoyova ya tatu karibu kilomita makumi saba kaskazini mashariki ya mji wa Beni katika sekta ya Beni Mbau. Habari ilihakikishwa leo asubuhi na kamanda wa jimbo la mnani la kijeshi, akuwa pia kamanda wa operesheni Sokola inayopinga wahuni wote wanaopatikana katika eneo la Beni, miongoni mwao waganda wa ADF wa NALU. Zaidi yao makumu mawili waliuawa wakati wa, wa mapigano ya jana usiku, siku ya Mungu, amesema jemadari Meja Lucien Bauma Mbamba. Mengi tuyafate kutoka Goma na Papi, papi Marshal Mukeba. Eneo la Makoyova ya tatu linachunguzwa tangu jana usiku na askari jeshi wa FRDC kisha mapigano makali na wauni wa ADF, kwa mujibu wa kamanda wa jimbo la mnane la kijeshi na wa operation Sokola, jemadari meja Lisemba Uma ambamba matokeo ya mapigano yale ni ya kuuawa kwa wauni makumi mawili na mbili na askari jeshi wawili wa FRDC. Wengine wanajeshi wane wa FRDC waliumizwa, anasema kamanda wa jimbo la mnane la kijeshi na wa operation Sokola. Duru nyingi za jeshi na za usalama zinajulisha kwamba Makoyova ya tatu ilitazamiwa sasa ngombe ya mwisho ya waunyu wa ADF, ambako walibaki pamoja na viongozi wao kisha kufukuzwa katika maeneo yao na askari jeshi wa FRDC. Duru hizo zinajulisha kwamba hadi sasa wauni waganda wa, wa ADF walijielekeza katika mbuga la taifa la Virunga na katika milima ya Ruenzori, lakini kamanda wa jimbo la mnane la kijeshi anahaidia kwamba wauni wale waganda watapigwa popote watakapoenda. Beni, Marsial Papi Mukeba, Redio Okapi. E, na jimboni Kasa ya magharibi, kiongozi wa shirika la uchunguzi wa haki za binadamu anaomba wakuu wa kiserikali wakazi hatua za usalama katika gereza ya Kananga. Ombi ya mwakili Bert Ngula Njoko ilifanyika siku moja kisha kukimbia gereza ile kwa wajambazi wawili wakubwa waliohukumiwa kifo na korti kuu ya kijeshi anaomba gereza itengenezwe na walinda amani wazidishwe kwa kupinga nia yote ya kukimbia. Afuataye ni mwakili Ibert Ngula Njoko akiwa mbele ya mikrofoni ya mwenzetu Andre Kambala Mujanai. Kutoroka kwa wafungwa gerezani sio jambo la kushangaza. Tuliomba na tunaendelea kuomba viongozi waweze kuzidisha mbinu za kulinda gereza, kwani gereza hiyo kubwa haiwezi kulindwa na askari polisi ya patatano. Idadi hiyo haitoshe, kwani gerezani kuna watu wenye hatari ambao wamehukumiwa siku hizi. Hivi sasa tunapanga kukutana na viongozi na kufanya uhimizaji kusudi waweze kuchukua kwa mipango viongozi wa kiserikali kuna kugereza wametuhakikisha kwamba waliandikia viongozi vibarua, lakini hakuna mwendo. Tunashutumu hali hiyo. Mkusanyiko mpya wa kisiasa umeundwa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Umeitwa mkusanyiko wa wanasiasa wa katikati, na unaongozwa na Augustin Kikukama, katibu mkuu wa MDC chama cha marafiki wa mapigano wa marehemu rais Laurent Desire Kabila. Zaidi ya vyama makumi tatu vya kisiasa na wakuu wenye kuwa huru wanapatikana katika mkusanyiko ule unaoshabaha ya mabadiliko ya uongozi wa nchi na wa hali ya demokrasia. Tarifa ino saulinga mengi na mwenzetu wa Kindu, rigobert wa lumba. Vyama vya kisiasa vya mapatano ya umoja wakati ni moja ya vyama makumi sita zidi ya mia ine makumi tano na moja ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambao haipo kati ya wingi wala upinzani. Kama chama M kumi na saba inaongoza uprezidenti wa mapatano, chama umoja wa Kristu wa kidemokrasia inakamata upresidenti makamu na ngambo ingine. Kongre liberal inakamata ukatibu. Lengo la gundi hilo la mapatano ni kuleta mabadiriko muhimu, ukama alisema Ogistino Kikukama, tuna mnukuu: sisi tupo kati, sababu ngambo ya uwingi tuna mambo ambao tunashutumu, na kwa upinzani hakuna msimamo, tunasikitika na sio hiyo itayaleta maendeleo ya Kongo. Yeyote awe wa upinzani au wa uwingi, akifanya kitu kizuri tunatambua thamani yake, ila tutachongea chochote kinachoenda kinyume na demokrasia. Mwisho wa kumnukuu. Tunaona kama kua wakati kuhusu vyama vya kisiasa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo siyo kitu kizuri, wengi waliojidai hivyo pamwanzo leo wapo wamoja kwenye wingi, wengine kwenye upinzani, wengine kiisha kuwa na upinzani mkali, wapo leo ngambo ya madaraka. Nao watumishi wa SENI katika mtaa wa Kenge jimoni Bandundu wanaohusika na chapo ya eneo ya uchaguzi wanadai malipo ya wa marupurupu mbele ya kuanza kazi. Kwa mjibu wa watumishi wale, SENI haikuheshimu kuheshimu malipo yao kama ilivyotangazwa mwanzo. Msemaji wao Levie Tulengi anafasiri ambaye mikrofoni ya Belarne muyangi wa Radio Kimvuka na lutundo ya Kenge tunaozunishwa kwani walitujulisha kwamba kila mtu angelipata kwanza dola za kimarikani mia moja sawa sehemu ya kwanza kabla ya kwenda na dola za kimarikani makumi munane sawa msaada kituo cha seni kilipashwa kutoa pesa za kusafiri lakini leo tunawasili wanatuelezea kwamba kila mtu anapashwa kuwa na dola za kimarikani makumi sita na tano kuhusu pesa za kusafiri ni kulingana na pahali pa kwenda wamoja wana tunapaswa lipa dola za kimarekani kumi wengine makumi mawili na kadhalika. Tunaona kwamba kuna mvurugo, ndio sababu tunakataa kuondoka, kwani jambo hilo haliambatani na mpangilio. E, kiongozi wa kituo cha seni pakenge alikataa kutoa maoni yoyote kuhusu madai yale ya watumishi wa seni tume ya uchaguzi huru. Zaidi ya toni nne za dawa ya kupinga malaria makali zilitolewa katika mtaa wa afya wa ikela jimboni ekwater habari ilitangazwa na msaidizi wa kiufundi akiwa pia kiongozi wa, wa mradi usep parse wilayani chwapa jean langri anajulisha kwamba zaidi ya shandarua elfu kumi zenye dawa ya mbu zilitumwa katika mtaa ule wa afya amealika washiriki wa, wa maendeleo waunge mkono wakazi wa ikela na kandokando kando yake kwa kukomesha ugonjwa wa malaria Tumsikiliza kiwa njani Mwasimu na wili Akonda Lumanga. Wakati kuna wasiwasi, ni watu wote wanakuwa na angalifu, kwa sababu mpaka sasa ni isese pass kuendesha kazi yote. Dawa kidogo ambayo sisi kutuma ni isese pass tu. Tunaomba watu kama shirika yote kujiunga juu ya kusaidia wakazi wa Ikela katika kipindi hiki cha ugonjwa huo, kwani mtu moja au shirika moja itakuwa shida kubwa kushindwa. Angalieni jinsi afya ya wakazi hawa ni kuwa katika hatari. Minafikiri kwamba sisi wote tunaalikwa kujiunga ili tuweze katika kazi hii iwe, kati ya ripoti yetu tulisema kwamba lazima msaada utoke mafasi mbalimbali, ili sisi wote tuweze kukomesha jambo hii. Kumbukeni kwamba zaidi ya watoto mia mbili walifariki na ugonjwa wa malaria katika eneo tano ya afya ya Ikela tangu mwanzo wa mwaka na kwa mwisho, tangu miezi mingi, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliandaa kazi za ukarabati wa barabara za mji mkuu wa Kinshasa. Barabara nyingi zilijengwa na kupanuliwa, jambo lililofurahisha wakazi wa mji ule, lakini barabara za kati zenye kuunga mikoa na barabara kubwa ziliachiliwa na kuharibika sana. Taarifa ya Joselin Musa Yeuponde. Na si Uvira katika wilaya ya Ngaliema, barabara kadhaa zimeharibika kwa mfano, katika kata ya Mama Yemo kwenye mbiza Pompage, barabara ya Malweka na Don Bosco ambayo inakamatana na kata za Upen Pompage, Sangamamba pia na kata la Bumba. Barabara hizo hazipo tena vizuri tangu miaka mikumi. Barabara yenye kuelekea shule kuu wa kijeshi hadi Pompage ina mashimo mengi kuanzia kwenye prikin. Mkaaji mmoja wa mahali alisema ya kwamba ni kwenye barabara iku ambapo mabasi zilikuwa napita zamani. Kwa sasa ni zaidi magari kubwa kubwa ambayo inapita kwenye barabara huo. Hali hiyo inadumu tangu miaka kumi. Hata hivyo, ni kwenye barabara hiyo ndiyo kunapatikana kampuni ya Karigre. Kidogo chini zaidi barabara ya Mbenteke, kati ya makampanya na kitambo jamaike, barabara inazorota siku kwa siku. Katikati kati ya mji mkuu, barabara nyangwe inaaribika. Magari mengi zinaharibika kwenye barabara ya Kabambare yenye kupitia wilaya ya Barumbu na Kinshasa. Madereva wanasema ya kwamba wanakumbwa na matatizo mengi kwa sababu ya barabara kuharibika. Okapi. Okapi.