Kanyama Okapi. Ujambo, ndugu msikilizaji, popote ulipo. Kwanza ni vichwa vya habari tunazo. Treni moja ya biashara ya shirika la SNCC ilipata ajali jana Pakisulo, kaskazini ya Lubumbashi, jimboni Katanga idadi ya waliowawa na kuumizwa imetolewa tofauti na hadi sasa, sababu za ajali hile hazijulikani. Upande wa korti ya hukumu ya kimataifa mjini Lae, kesi ya kuhakikishwa makosa ya Bosco Ntaganda ilianzishwa leo asubuhi, ni kwa kuonyesha wala hapana maovu ya msutumiwa yanastahili kusambishwa na korti ile. Mwanzo leo asubuhi Paisangi jimboni mashariki kwa operesheni ya kushika madawa yote ya aina paracetamol ya kiwanda Zenufa. Ni kutokana na azimio ya wizara ya afya iliyokataza kuhuzisha na kutumia dawa ile hadi mwisho wa uchunguzi ulioandaliwa. Oh, tuanze na ajali ya treni moja ya biashara ya kiwanda cha SNCC iliyotokea mjini Lubumbashi jana pakisulo zaidi ya kilomita mia nne makumi tatu kaskazini ya Lubumbashi. Matokeo yapo mbalimbali. Kutokana na duru zetu, shirika la raia linasema watu kumi na watano ndio walifariki na wengi waliumizwa, lakini kiwanda cha SNTC kinajulisha kwamba ni watu sita ndio waliuawa na mnane waliumizwa. Sababu za ajali hiyo bado haziyajulikana. Ni taarifa ya Hipolyte Kalenga wa RCK inayosomwa kutoka Kindu na Rigobert Yumandwani wa Lumba. Vifo kumi na tano na watu wengi kujeuriwa vikali. Hesabu hii ilipewa na gundi la raia Palwena kufuatana na duru ya presidenti wa gundi hilo. Waliojeuriwa ambao hesabu yao haijajulikana wapo kwenye matibabu kwa hospitali ya jecamin Lwena. Duru hiyo hiyo usema kama wasafiri hawa walikuwa juu ya vagon tena juu ya biashara ngambo ingine. Duru kutoka kwenye kiwanda SMCC Palwena usema kama waliofariki ni sita tu na walioumia ni nane wote kwenye hospitali Palwena. Ndo hiyo husema kati ya watu waliofariki kuna watoto tano wa jamaa moja. Wengine usema ni kugumu kwa sasa kujua hesabu ya waliojeuriwa, sababu kungali miili ingine chini ya vagon, wanaona miguu umo ikiwa na viato vya askari jeshi wa FARDC. Timu moja ya kiwanda SNCC imetoka leo asubuhi Kamina kwa kwenda kunyangua mavagon na kurudisha rai kwenye nafasi yake Shina. Upande mwingine, shambulio nyingi zinaripotiwa mwisho wa jumajana katika eneo la Kiliba, kilomita 15 kaskazini ya mji mdogo wa Uvira. Wahuni wa wondo wa FNL walishambulia ngome mbili za majeshi ya Burundi zini kupatikana karibu ya mpaka wa Vugizo. Wanyama wa ufugo wa waliuawa na kuibwa na washambulizi, lakini watatu kati yao walishikwa na kuuawa moja kwa moja. Kamanda wa sekta mia moja na ine wa FARDC pa Uvira, Kanali Opya Patrik anarekisha shambulio ile iliyofanyika nje ya mpaka wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mengi kutoka Uvira, nawe Fisto Ngoma ya Bala wapiganaji wa APSLS wakishirikiana na Wanyatura wapatikana pa Kirumbu, Ngingwe na Kaira, eneo ambazo ni vigumu kuzifikia, zaeleza duru zetu. Kwa sasa, FRDC wanajiandaa kwa kuwapiga waasi wale katika vilima wanamojificha. Usiku uliopita kulikuwa mapigano makali karibu ya kijiji cha Kibarizo, waeleza viongozi wa eneo hili. Jeshi la Kongo lilimiliki vijiji Busumba na gwekwenye vilima vinavyopatikana karibu na Mweso ni kwa umbali wa kilometa 15 kaskazini na Kichanga. Tufahamishe kwamba katika mapambano ya jana FRDC walichukua vijiji kama vile Kibarizo, Muhanga na Butare. Wapiganaji wane wa APCLS walishikwa pale Kibarizo, pia vifaa vingi walivyoacha wapiganaji wale wakati walipofukuzwa. Ni habari kutoka Goma y Rosali Zawadi iliyosema kuhusu hali ni kuwa tulivu kidogo tangu jana siku ya kwanza katika eneo la Kibarizo kilomita makumi mbili na saba magharibi ya Kichanga katika mtaa Masisi. Ni usiku wa jana majeshi wa FRDC walipambana mkusanyiko wa maimai wa APCLS Wanyatura kando lokalite ya Kibarizo. Ndugu zetu husema kwamba wanajeshi wa FARDC wanaendelea kumiliki vijiji vingi. Tutajiunga sana mwenzetu Fiston Ngoma Mabala kutoka Uvira, anaye tukipotea kuhusu shambulio nyingi zinazoripotiwa mwisho wa Jumajana katika eneo la Kiliba, kilomita 15 kaskazini ya mji mdogo wa Uvira. Mashambulizi ilifanyika usiku wa Ijumaa na Jumamosi iliyopita kwenye sekta ya sita pa Kiliba Ondese. Wachunga ngombe wa mahali walisema ya kwamba waasi wa Burundi wa FNL walishambulia ngome moja ya waaskari jeshi la Burundi kwenye sekta hiyo. Baadaye waliondoka na kuua ngombe kumi na mbili na masasi na kuchukua mbuzi na kondoo mbele ya kutimka. Washambulizi waliongeza kusema ya kwamba uh, waliendelea paka kwa kwenye mpaka ya Kiliba na Burundi, kwenye walibadilishana doko wa risasi na jeshi la la Burundi na duru za sema ya kwamba FNL tatu waliwawa na wengine watatu walikamatwa ma-walitekwa uh, nyara pia. Kutaku kulikuwa upande wa askari wa Burundi kusema ya kwamba askari kamata, uh, wajeshi, bizo, wa Burundi walikamata wajeshi wa askari watatu wa FNL. Afisa wa jeshi Burundi umoya alisema ya kwamba hawakuweza ku ali- hawakuweza ali, kushambulia na nafasi zao katika sekta sita na wanatambua ya kwamba mashambulizi ilifanyika kwenye sekta hiyo ya sita, kutoka Uvira Fistongo Mamayabala kutoka, kutoka Uvira Fistongo Mamayabala kwa nyaba redi Ukapi. Kunako koti ya hukumu ya kimataifa kesi ya ukikishi wa maovu dhidi ya Bosco Ntaganda ilianzishwa leo hii asubuhi. Lengo ya kesi hizo zitakazo dumu juma moja ni ya kuonesha kama mshutumiwa wa Bosco Ntaganda alitenda hakika ya mabaya yanayostahili kusambishwa na koti ya hukumu ya kimataifa huyo anapaswa jibu kwa maovu mndani ya kibinadamu na 13 ya vita katika wilaya ya Uturi mwaka wa 2012 hadi mwaka wa elfu mbili na mbili na elfu mbili na tatu. Taarifa ya mwandishi wetu Stefani Mopa kutoka Lae mengi sijoni nawe Bili Van Lutumba. Akaaliko juu ya kujitambulishwa na kujulisha kazi yake, Bosco Tanganda alikumbusha kwamba tangu kuhamishwa kwake gerezani mjini Lae mnamo tarehe makumi mawili na mbili mwezi wa tatu, asikukuwa tena askari juu ya mwanasheria. Tanganda ni kamanda mkuu ambaye kuendesha pamoja na wengine kampeni ya utisho dhidi raia na watoto pia, wenye kumshtaki kushuhudia kwamba kampeni ya utisho ulikuwa uendeshwa na lengo ya kuchukua wilaya Ituri mikononi mwao, ili kuwamaliza wote ambaye sikuwa wa kabila ya Wahema. Kwenye korti, mwanasheria Fatu Bensuda aliyesabia mauaji, ubakaji na uporaji wa mali kutendwa na watu ambao kuongozwa na Bosco Ntaganda. Anaongeza pia kuwa si yeye peke kuamuru kutenda uhalifu huo, lakini alikuwa naye pia kati ya wenye kuutenda. Ngambo ya watetezi wa Bosco Ntaganda, jambo kuhusu mapambano ya kikabila sikuwa barabarani. Mtetezi wake Desaye kuhakikisha kwamba mshtakiwa sikuwa mwenye kabila ya Wahema hata mzaliwa wa Ituri, lakini ni mzaliwa wa Rwanda ambaye kukomara jimboni Kivu na yeye ni mtusi. Ee, tujulishe kwamba kesi zitaendeshwa muda ya wiki mzima na baada, waamuzi watajikusana kuhusu kesi hii baadaye. Watajulisha kama Bosco Tanganda atarudisha wala hapana juu ya kusamba Heo, mwanzo leo asubuhi paisangi, operesheni ya kushika madawa yote aina ya paracetamol ya kiwanda zinufa katika wilaya ya chopo na chumba jimboni kinachohusika. Mji wa Isangi unapatikana kwenye umbali wa kilomita 125 magharibi ya Kisangani jimboni mashariki. Kwa mjibu wa kiongozi jimboni anayehusika, Wizara ya Afya ilikataa kuuzisha na kutumia dawa ile hadi uchunguzi utakomeshwa, ni sababu inasababisha usingizi wa saa makumi mawili na nne kwa wagonjwa. Taarifa Joseph Basai wa Redio Bondeko mengi zio na webili Ivan Lutumba. Shirika za usalama polisi pamoja na viongozi ya hapo nyumbani wanaruhusiwa kukamata dawa hizi na kuzichunga muda ya kuongoja hatua ya Wizara ya Afya. Kulingana na Bwana Rene Juma, mfamasia jimboni, wasimamizi wa mambo ya afya ni kufuatilia karibu operesheni hii kupitia madaktari viongozi ya eneo la afya, madaktari viongozi vya wilaya ya afya na wasimamizi wao. Juu ya daktari kiongozi wa wilaya ya afya Chopo Lomami, kukamata kwa dawa kumepashwa kufanywa katika uangalifu na utaalamu kwa ajili ya kuepuka matendo mabaya. Wauzaji wengi wa dawa mtaani Isangi sema kwamba wao ni kushangazwa na operesheni hii, kwani mtaani Isangi dawa za paracetamol ambayo kuuzishwa ni mengi kabisa, na zinaweza kuwa za elfu mengi ya dola ya Kimarekani. Inawezekana wao kupoteza pesa mengi. Ofisi jimboni nayo husika na mambo ya dawa inaalika raia kuwa macho, ili wasinunue wala kutumia dawa ya paracetamol ambayo kuwa na kitambulisho cha Zenifa hadi wakati watachukua hatua nyingine. Ni kwa ajili ya kukinga raia na usingizi urefu baada ya kunwa dawa hizi. gisi lifanywa jimboni bako ngo, tujulishe kwamba tatizo ni mengi juu ya kuwasiliana na wasimamizi wa kiwanda za mifaa kuhusu jambo hili. Na kwa mwisho, jimboni uongozi jimboni wa wakuu wa kiserikali wa Katanga ulifukuza siku ya posho moja wa wanamemba wake bwana Dede Mpasa, ni sababu huyo alitia nafasi watu wengi filamu yenye usharati. Kwa uongozi wa wakuu wa kiserikali wa jimbo la Katanga, ni kwa kukinga heshima na umutu mengi. Nawe college mamusompo kutoka Lubumbashi ilikuwa ni katika mkusanyiko wao usio wakuwa wa kawaida ambapo walikuwa wakizungumzia kuhusu jambo la kutangazwa kwa filamu ya usharati uliofanya bwana Dede Mupasa, anayekuwa mmojawapo mheshimiwa wa serikali jimboni humo Katanga. Katika mkusanyiko huo, mmoja wa waheshimiwa wa wa serikali wa jimbo la Katanga walichukua hatua ya kuweza kumwondosha katika kikundi chao bwana huyu Dede Mupasa, na huko walitoa amri ya kuomba Eti chumba cha chanseleri kitaifa jimboni humo Katanga ipate kumpokonya bwana dede Mpasa chapa waliompa pamoja na cheti kinao msindikiza kama vile mheshimiwa jimboni humo Katanga. Kwa upande wa chumba hiyo, imeonekana ya kwamba filamu iliyofanywa na bwana dede Mpasa haiheshimiwi hata mara moja hali ya mwanamke wa Jamhuri ya Kongo. Kutoka Lubumbashi, mimi ni Colin Juma Musompo, Radio Kapi.